Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหน้ามีฝ้าขึ้น ปกติหรือไม่ปกติครับ?  (อ่าน 4149 ครั้ง)
dutch_evo No.1010
Jr. Member
**

like: 14

อาชีพของผม ตระเวนทั่วไทย

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:42:12 am »

เมื่อคืนล้างรถ แล้วโคมไฟหน้ามีฝ้าขึ้น จึงได้ลอง หาข้อมูลดู เจอว่าเป็นเพราะ มันจะมีช่องเพื่อรักษาสมดุลย์แรงดันอากาศ

ของภายในและนอกโคม? จึงทำให้มีความชื้นเข้ามาได้บ้าง

จึงขอสอบถามป๋าๆ ครับ ว่า เป็นกันบ้างรึเปล่าครับ  Cheesy

Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:46:46 am »

ถ้าโคมยังร้อนอยู่แล้วถูกฝน หรือ ล้างรถทันทีจะมีฝ้าเกาะภายในโคมเป็นปกติครับ  จอดตากแดดสักพักก็หายครับ
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:17:20 pm »

เป็นเรื่องปกติครับ  smile..เพราะเวลาเราตากแดดนานๆ  grimace...ฝ้า...มักจะเกิดขึ้นเฉมอ  big smileหมั่ใช้ครีมบำรุงบ่อยๆครับ มีหลายยี่ห้อในท้องตลาดบ้านเรา  asleepนีเวีย ด๊อคเตอร มนตรี เป็นต้น โอ๊ยมึน หวังว่าข้อมูลของผมจะมีประโยชน์ต่อท่านนะครับ
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:31:17 pm »

ถ้าโคมยังร้อนอยู่แล้วถูกฝน หรือ ล้างรถทันทีจะมีฝ้าเกาะภายในโคมเป็นปกติครับ  จอดตากแดดสักพักก็หายครับ

ขอบคุณครับป๋า จะได้สบายใจหน่อย  Cheesy

เป็นเรื่องปกติครับ  smile..เพราะเวลาเราตากแดดนานๆ  grimace...ฝ้า...มักจะเกิดขึ้นเฉมอ  big smileหมั่ใช้ครีมบำรุงบ่อยๆครับ มีหลายยี่ห้อในท้องตลาดบ้านเรา  asleepนีเวีย ด๊อคเตอร มนตรี เป็นต้น โอ๊ยมึน หวังว่าข้อมูลของผมจะมีประโยชน์ต่อท่านนะครับ

ช่วยคลายเครียดได้เยอะครับป๋า joob joob joob
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:33:35 pm »

เป็นเรื่องปกติครับ หากอากาศภายนอกเย็นกว่าภายในโคมมาก ซักพักก็จะหายครับ หากไม่หายหรือนานมากเกินไป เข้า 0 ได้เลยครับ..

หรืออาจเป็นเพราะว่า จอดนานเกินไป..ใช้บริการป๋าโจสิ รับบริการขับรถให้ดีกว่าจอดเฉยๆ 555
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:44:45 pm »

เป็นเรื่องปกติครับ หากอากาศภายนอกเย็นกว่าภายในโคมมาก ซักพักก็จะหายครับ หากไม่หายหรือนานมากเกินไป เข้า 0 ได้เลยครับ..

หรืออาจเป็นเพราะว่า จอดนานเกินไป..ใช้บริการป๋าโจสิ รับบริการขับรถให้ดีกว่าจอดเฉยๆ 555

เกรงใจท่านประธานเขา  Cheesy Cheesy Cheesy

วันหยุดครับป๋า เลยเอารถไปต่างจังหวัดมา ขากลับฝนตกรถเปื้อน เลยรีบล้างครับ น่าจะเป็นสาเหตุของฝ้า Cry
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:03:03 pm »

ขอบคุณครับป๋า จะได้สบายใจหน่อย  Cheesy

ช่วยคลายเครียดได้เยอะครับป๋า joob joob joob
เคยอยู่คณะ เชิญยิ้ม  eieแต่โดนไล่ออกซะก่อน.. ..ข้อหาอมเงินค่าตัวเพื่อนครับ grimace
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:04:46 pm »

เกรงใจท่านประธานเขา  Cheesy Cheesy Cheesy

วันหยุดครับป๋า เลยเอารถไปต่างจังหวัดมา ขากลับฝนตกรถเปื้อน เลยรีบล้างครับ น่าจะเป็นสาเหตุของฝ้า Cry

ฝากผมก็ำได้นะครับ... ไม่ต้องเกรงจายยยย...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:31:55 pm »

ของผมปาปี MY2010 ทั้งอัดฉีด ล้างเองกลางแจ้ง ก็ยังไม่เคยเจอฝ้านะครับ
แต่แบบขับเปิดไฟกลางคืนนานๆแล้วมาล้างโคมไฟเลย อันนี้ยังไม่เคยครับ เพราะถึงที่หมายก็เข้านอนเลย 
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:39:12 pm »

ฝากผมก็ำได้นะครับ... ไม่ต้องเกรงจายยยย...

ฝากป๋าปอ คงจะหนักกว่าฝากท่านประธานแน่ๆ รถผมโดนป๋าปอ DIY พรุนแน่  Wink Wink
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:53:12 pm »

คือถามว่าปกติไหม ผมว่าไม่ปกติครับ แต่ถามว่ามีปัญหาหรือไม่ ก็ต้องตอบว่าไม่มีครับ (นอกจากหนักจริงๆ)

ผมขับมาสองปีแล้ว ไม่เคยมีฝ้าขึ้นเลยครับ ถือว่าโชคดีมากกกก เพราะเห็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อต้องมีซักคันที่ฝ้าขึ้นครับ

เคยได้ยินมาว่าเคสแบบนี้เคลมยากครับ นอกจากศูนย์เข้าใจและอยากช่วยเหลือครับ

Tama_man
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:09:12 pm »

รถเก๋งคันเก่าเป็นบางครั้งครับแต่จอดตากแดดไว้เดี๋ยวก็หาย แต่ของน้องปายังไม่เจอครับ แต่ที่อ่านคู่มือของมิตซูดูเค้าก็บอกว่าถ้าเกิดฝ้าเป็นอาการปกติครับ แต่ก็ไม่อยากให้เกิดเท่าไหร่เพราะอาจทำให้โคมหมองเร็วขึ้นอ่ะครับป๋า  สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์