Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิมโมฯแผลงฤทธิ์ .. สตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 3334 ครั้ง)
KunK
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:01:03 pm »

...เดิมผมDIYกุญแจพับตามป๋าๆในนี้ ..
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=12361.0
..แล้วก็ลืมไปเลย... 3ปีต่อมาจนวันนี้..กุญแจหัก!!!

..ก็ไม่คิดว่าจะร้ายแรง ทำแบบนี้เลย...

..สตาร์ทได้ แต่ไม่ติดครับท่าน เอาส่วนอิมโมฯมาแนบก็แล้ว อะไรก็แล้ว..เหงื่อตกเลย
..โทรไปถามศูนย์ บอกว่าสตาร์ทได้แต่ไม่ติด(ลืมบอกกุญแจหัก) ช่างบอก..
ยกมาศูนย์เท่านั้นเพราะหัวฉีดน้ำมันไม่มีแรง(บร๊ะ รู้สาเหตุโดยพลัน!)
..โทรถามช่างแก้ส(รถติดแก้สครับ) บอกว่ากุญแจหัก ขอวิธีสตาร์ทด้วยแก้ส
..ช่างบอก พี่กลับไปเอากุญแจสำรองเลยครับ อิมโมฯไม่ทำงาน ไม่สั่งหัวฉีด!!
เชื่อช่าง กลับไปเอากุญแจสำรองที่บ้าน กลับมาห้าง....ชึ่งเดียวติด!!!!!
.......เป็นเกร็ดเล็กๆสำหรับคนไม่เคย(แบบผม)ครับ มีกุญแจสำรองไว้จะดีอย่างยิ่ง
และถ้าเกิดปัญหา ใจเย็นๆ ลองหาข้อมูลหลายๆที่....ก่อนเรียกรถยก แหะๆ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 08:08:15 pm โดย KunK » บันทึกการเข้า
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:34:22 pm »

ทำสำรองกุญแจ 1 ดอก ร้านทั่วไป 100 กว่าบาท ด้วยนะครับ   แล้วเอาซ่อนไว้ในรถส่วนไหนก็ได้ หรือพกใส่กระเป๋าตังไว้    เวลาเราจอดรถให้ครอบครัวรอในรถติดเครื่องไว้  เราก็เอากุญแจที่เราทำมาไขล็อคประตูก่อนไป     จริงอยู่มันไม่่มี เม็ด immo แต่เวลาเราเจอเหตุการณ์นี้เราพออาจแก้ไขได้บ้าง   โดยเอากุญแจที่เราทำมา 100 บาท เสียบแล้วไข Start แน่นอนมันไม่ติด   แต่เมื่อเราเอาส่วนโลหะที่ดอกมี Immo มาแตะที่คอกุญแจหรือต้วเมียที่เบ้ากุญแจในส่วนโลหะรอบรอบ   มันจะติดได้ครับ  (ส่วนที่อยู่กับเซีกที่มี Immo อยู่) เอาเข้าใกล้ไม่แรงพอพอครับ

หรืออาจจะเอาอันนี้ลองดูก็ได้  โดยทำกุญแจ Copy มาก่อนและสามารถไขประตูได้ สัญานดังหากไม่มี Immo อยู่ที่กุญแจ  แต่หากเราติดเครื่องคาไว้พร้อมกุญแจแท้  แล้วลอกประตูด้วยกุญแจ copy จะทำได้ไม่ร้อง

ลงอดูได้ครับลองเอา Copy มาเสียบและเอาส่วนโลหะที่เหลือเศษเล็กเล็กแตะกับเบ้ากุญแจให้ได้  แล้วบิด start ก็จะทำได้ครับ  ผมลองหลายรอบแล้วครับ   ทุกวันนี้ก็พกดอกพิเศษ 100  ไว้ประจำ  พอลงจากรถไปห้องน้ำ  ลูกเมียในรถก็หลับต่อไป  เราล็อกจากกุญแจดอก copy ได้  แต่หากมีการเปิดประตูจากด้านใน   จะมีการร้องดัง  เราก็ไปกดที่ Remote แท้   และเราก็รู้ด้วยว่ารีบออกมาจากหลังห้องน้ำได้   ลูกเราเปิดประตูเองจากด้านในกำลังจะไป 7 แล้ว อิ....  

แต่ถ้าวันไหนมีเหตุการณ์ลืมกุญแจแท้ไว้ในรถหรือลูกเล็กเรา  ล็อกตัวเองโดยไม่รู้   อย่างน้อยเราก็มี 1 ดอกในกระเป๋าที่เปิดเข้าไปได้แน่นอน  พอเปิดได้รถมันร้อง  ก็ไปใช้ Remote แท้ดับมันได้ ถ้าพกลำบากในกระเป๋าตตัง  ก็พยายามตัดส่วนที่เป็นก้อนดำดำ ออกเอาแค่เหลือพอมือจะจับไขได้  หรือย่อขนาดลงก็จะสะดวกมากครับ  ร้านกุญแจที่ทำได้ก็ร้านข้างถนนนั่นแหละครับ  5 นาทีเสร็จ  ถามราคาก่อน เกิน 120 ก็จะถือว่าแพงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 08:39:01 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 09:39:09 am »

รูปสองก็น่าจะติดแล้ว สงสัยเม็ดอิมโมกัยกุญแจจะไม่ใกล้พอใช่ไหมครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 01:04:13 pm »

55555 สมาร์ทการ์ดทั่วไปก็สำแดง ได้นะครับเอาไปขยุ้ม รวมกับพวงกุญแจก็เคย ไม่ติดมาแล้ว kiki

Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 01:39:27 pm »

ทำสำรองกุญแจ 1 ดอก ร้านทั่วไป 100 กว่าบาท ด้วยนะครับ   แล้วเอาซ่อนไว้ในรถส่วนไหนก็ได้ หรือพกใส่กระเป๋าตังไว้    เวลาเราจอดรถให้ครอบครัวรอในรถติดเครื่องไว้  เราก็เอากุญแจที่เราทำมาไขล็อคประตูก่อนไป     จริงอยู่มันไม่่มี เม็ด immo แต่เวลาเราเจอเหตุการณ์นี้เราพออาจแก้ไขได้บ้าง   โดยเอากุญแจที่เราทำมา 100 บาท เสียบแล้วไข Start แน่นอนมันไม่ติด   แต่เมื่อเราเอาส่วนโลหะที่ดอกมี Immo มาแตะที่คอกุญแจหรือต้วเมียที่เบ้ากุญแจในส่วนโลหะรอบรอบ   มันจะติดได้ครับ  (ส่วนที่อยู่กับเซีกที่มี Immo อยู่) เอาเข้าใกล้ไม่แรงพอพอครับ

หรืออาจจะเอาอันนี้ลองดูก็ได้  โดยทำกุญแจ Copy มาก่อนและสามารถไขประตูได้ สัญานดังหากไม่มี Immo อยู่ที่กุญแจ  แต่หากเราติดเครื่องคาไว้พร้อมกุญแจแท้  แล้วลอกประตูด้วยกุญแจ copy จะทำได้ไม่ร้อง

ลงอดูได้ครับลองเอา Copy มาเสียบและเอาส่วนโลหะที่เหลือเศษเล็กเล็กแตะกับเบ้ากุญแจให้ได้  แล้วบิด start ก็จะทำได้ครับ  ผมลองหลายรอบแล้วครับ   ทุกวันนี้ก็พกดอกพิเศษ 100  ไว้ประจำ  พอลงจากรถไปห้องน้ำ  ลูกเมียในรถก็หลับต่อไป  เราล็อกจากกุญแจดอก copy ได้  แต่หากมีการเปิดประตูจากด้านใน   จะมีการร้องดัง  เราก็ไปกดที่ Remote แท้   และเราก็รู้ด้วยว่ารีบออกมาจากหลังห้องน้ำได้   ลูกเราเปิดประตูเองจากด้านในกำลังจะไป 7 แล้ว อิ....  

แต่ถ้าวันไหนมีเหตุการณ์ลืมกุญแจแท้ไว้ในรถหรือลูกเล็กเรา  ล็อกตัวเองโดยไม่รู้   อย่างน้อยเราก็มี 1 ดอกในกระเป๋าที่เปิดเข้าไปได้แน่นอน  พอเปิดได้รถมันร้อง  ก็ไปใช้ Remote แท้ดับมันได้ ถ้าพกลำบากในกระเป๋าตตัง  ก็พยายามตัดส่วนที่เป็นก้อนดำดำ ออกเอาแค่เหลือพอมือจะจับไขได้  หรือย่อขนาดลงก็จะสะดวกมากครับ  ร้านกุญแจที่ทำได้ก็ร้านข้างถนนนั่นแหละครับ  5 นาทีเสร็จ  ถามราคาก่อน เกิน 120 ก็จะถือว่าแพงแล้วครับ

สุดยอดเลยคับ Solution นี้ แต่ถ้ารถมีอัลตราโซนิค แล้วปล่อยให้มีคนอยู่ในรถแบบนี้ถ้าจะไม่ได้นะครับ เพราะพอเค้าตื่นหรือขยับตัว อัลตราโซนิคมันจะทำงานแล้วรถก็จะดังรึเปล่าครับ 
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 12:32:58 am »

ผมขำช่างศูนย์อย่างเดียวครับ   ที่ศูนย์บอกหัวฉีดไม่มีแรง  เฮ้อ.....

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:17:12 am »

ขออนุญาติ

หมายถึง ถ้ากุญแจหักออกมา ก็สตาร์ทไม่ติดเเล้วหรอคับ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์