Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากชวนกันตั้งห้อง เสียงเครื่อง+แก้ส LPG  (อ่าน 6976 ครั้ง)
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:27:25 am »

สืบจากหลาย ๆ กระทู้ของ พสมช. ที่ใช้แก้สมีความลังเล และกังวัลต่างๆ, หัวฉีดเสียงดัง, V6 เสียงดังแต๊กๆ, ฯลฯ
และความรู้ใหม่ๆ จากป๋า Punpun เรื่องการตั้งวาล์วID จึงทำให้ผมอยากช่วยเพื่อนๆ ส่งคลิปเสียงเครื่องยนต์แบบใสๆ (ไร้เสียงรบกวน) มาแชร์กันเป็นข้อมูลครับ
น่าเสียดาย ผมเองก็ไม่ได้เก็บเสียงเครื่องยนต์ดั้งเดิมก่อนติดแก้สไว้ซะด้วยซิครับ
ตอนนี้ก็ดมแก้สมา 50,000 โลได้แล้ว เสียงอาจไม่เหมือนเดิมสักเท่าไร แต่ผมจะลองนำมาแชร์ให้ฟังดูครับ

6B31 เพียวๆ รถใช้แก้สมา 50,000 กว่ากิโลเมตร
เดินทางไกลเดือนละครั้ง เปลี่ยนกรองไป 1 คร้ัง
หัวฉีด 3 Ohm ของ Versus (ผมไม่รู้เขาใช้ยี่ห้ออะไร)

--  VDO แรก.. Gasoline G95   =>  เดินเบา ประมาณ 20 วินาทีแรก และอีก 20 วินทีหลังคือเปิดแอร์ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=5jeTjsf6WA4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=5jeTjsf6WA4</a>

--  VDO สอง.. GAS Lpg Octane 105   => เดินเบา ประมาณ 20 วินาทีแรก และอีก 20 วินทีหลังคือเปิดแอร์ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=DHmSxFCcB8s" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=DHmSxFCcB8s</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 08:04:36 pm โดย Cherdkiet » บันทึกการเข้า
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:59:32 am »

ได้เลยป๋า  เด๋วจะลองอัดดูเขาเอากล้อง VDO ทำให้ครับ  เน้นเพื่อสมาชิกนิดครับ เอาแบบนี้ดีไหม

--- shot แรก เดินเครื่องเดินเบาไม่เปิดแอร์  แล้ว Record สัก 1-2 นาที (ด้วยน้ำมัน)
--- shot ต่อไป เดินเครื่องเดินเบา  เปิดแอร์  แล้ว Record สัก 1-2 นาที (ด้วยน้ำมัน)

--- shot แรก เดินเครื่องเดินเบาไม่เปิดแอร์  แล้ว Record สัก 1-2 นาที (ด้วยแก็ส)
--- shot ต่อไป เดินเครื่องเดินเบา  เปิดแอร์  แล้ว Record สัก 1-2 นาที (ด้วยแก็ส)

แล้วบอกนิดนะครับ  หัวฉีดแก็สยี่ห้ออะไร  จะได้แยกออกว่าหัวฉีดแต่ละยี่ห้อเสียงด่างกันยังไง   
งั้นผมลอง Keihin ให้ป๋า Cherd ฟังก่อนนะครับ  ไปลองดูซิ  อิ....

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:07:06 am »

ขอบคุณครับป๋า
อาทิตย์นี้ ผมจัดให้ครับ
ขอบคุณเงื่อนไขตัวแปลควบคุมที่ป๋าเสนอเพิ่มเติมมาด้วยครับ

ขออนุญาติเติมชนิดเครื่องยนต์อีกนิดนะป๋า

ที่นี้ ไฟแก่ เครื่องเขก วาวล์ยัน เราจะได้รู้กันก่อนครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:49:55 am »

มาแล้วจัดให้  หนุนกระทู้มันส์มันส์พรรคพวกกันหน่อยครับ

6b31.. V6 -- No T.A.P. -- No any xboxes

--  VDO แรก.. Gasoline G95       เดินเบาท่อนแรก --- เดินเบา + แอร์ท่อนหลัง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=JSR_7jEgMaE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=JSR_7jEgMaE</a>

--  VDO สอง.. Lpg Octane 105   เดินเบาท่อนแรก --- เดินเบา + แอร์ท่อนหลัง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=JtMYt4lgau0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=JtMYt4lgau0</a>

กำลัง Upload ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 12:36:45 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:54:40 am »

ป๋าเอาเวลาไหนไปจัดครับเนี่ย
 suadyod

ปล. ผมกำลังทดลองโกหกค่าแรงดันแก้สอยู่  ได้ผลยังไงจะมาอัพแบ่งกันชมนะครับ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 02:19:34 pm »

ขออนุญาติ

ทำไมผมไม่ได้ยินเสียง คอมแอร์ตัด กับพัดลมไฟฟ้า เลยล่ะคับป๋าปัน
2.4 ผมตัดทีดังจัง ทั้งคอม ทั้งพัดลม  โอ๊ยมึน

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 02:33:31 pm »

DDF เลยอวดเสียงไม่ได้ เพราะเสียงมันเหมือนเดิม
kitipat
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 06:24:00 pm »

สุดยอดป๋า Punpun  KME เช็คเมื่อเช้ามี่คราบซึมด้านแก๊ส กวดน๊อตได้ใช่ไม่ครับ  good

PJS#2938 "เรื่องสมุนไพรไว้ใจผม.."
Punpun
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 07:41:14 pm »

ตอบป๋า Thara

เก๋ง 1800 cc. ผม ก็ดังกว่า v6 เยอะมาก ป๋าลองตั้งสายพานแอร์ดูยังครับ  ตึงไป หย่อนไปไหม (ให้ 0 Mitsu ตั้ง)

ตอบป๋า Kittipat

อย่างนั้นเลยหรือป๋า  การขันน๊อท 4 ตัวดังกล่าว  ไม่ได้แก้ปัญหาโดยตรงแต่ของป๋ามันเป็น Aluminium Oxide แล้ว สนิมอลูมิเนียม นี่ มันจะเกิดน้อยลงถ้างวดหน้าเราเปลี่ยนเป็น KME Gold Turbo (Black)  เพราะปะกับซ้ายขวาตัวเรื่อนมันชุบ อโนไดว์สีดำด้วย  แพงกว่าของเรานิดนึง  เวปคเท่ากันต่างกันที่เรื่องการจ่ายแบบฉับพลัน  ผมก็ไท่เข้าใจเรื่องการจ่ายแบบฉับพลันที่เร็วกว่า  แต่เสปคและชุดซ่อมตัวเดียวกันเลย

ถ้า 100000 แล้ว  ป๋าพอรู้จักร้านแก็สไหนซ่อมหม้อต้มได้ก็ลองดุ  แต่ป๋าอาจต้องซื้อชุดซ่อมมาเองเพราะหายากพอควร ประมาณ 900 บาท หรือป๋าจะเปลี่ยนใหม่เลยก็ได้  แล้วถอดเอาลูกเดิมมาซ่อมรอการสลับใช้ทุก 40000 โล ก็ได้ครับ  ของป๋าถ้ามีกลิ่นซึมออกมาด้วยก็คงต้องทำดังกล่าว   หรือเอาสะดวกและจบได้เร็วมากมีรับประกัน  ก็กลับไปหงส์ทองเปลี่ยนลูกใหม่เป็น Black จะเมานิ่มกว่า Gold เมาสุถาพกว่า อิ

ว่าแต่ว่าถ้าป๋า 100000 แล้ว แล้วหม้อเคยมีซึมน้ำที่ก็อกหม้อต้มแล้วด้วยผมว่าเอางี้ไหม

ไปหงส์ทองที่เดิม

--- เปลี่ยนหม้อหรือซ่อมล้าง (ถ้าเขาทำก็จะนานหน่อย ถ้าซ่อม)
--- เปลี่ยนกรองหยาบ  และ ละเอียด ทั้งหมด
--- เปลี่ยนสายท่อยางแก็สภายในห้องเครื่องทั้งหมด  รวมถึง สายออ่นจากหัวฉีดไปท่อไอดี 6 เส้นเล็ก  (โดยรวมแล้วไม่เยอะหรอก เส้นสั้นสั้นทั้งนั้น)
--- เปลี่ยนสายน้ำเข้าหม้อต้มสองเส้น
--- ถามป๋า S เรื่องปรับตั้งวาวล์ ซีกไอดี  แล้วถ้าจะวัดแรงอัดในกระบอกสูบให้เราชื่นใจก็เอาด้วย
--- เช็ครั่วซึมทั้งระบบ  โดยเฉพาะแกนโซที่ถัง  ดูแลให้ด้วยก็ดี
--- ปรับจูนให้ใหม่เนียนเนียน

จริงอยู่มันยังดูดี  แต่ป๋าใช้รถแบบทางไกลล้วนล้วน  และเป็น V6 ที่ติดแก็สแล้ว 100000  คันแรก ด้วย  มันจ่ายตัวมันเองพอแล้ว 

Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:05:14 pm »

รบกวนป๋าติชม ด้วยครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:04:55 am »

ไม่รู้จะติอะไร  มีการทดลองหรืออะไรเด็ดเด็ดมาอีกตั้งมาได้เลยครับ   เด๋วจะตามไปอุดหนุน  และป๋าท่าอื่นอยากโชว์เสียงเครื่องส่วนไหนหรืออะไรก็ว่ามาครับ

แต่รถป๋า Cherd เสียงท่อไอเสียมันทุ้ม ทุ้มกว่าปรกติ V6 นะ... เหมือนมันจะ Flow ดี

Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:06:30 pm »

ไม่รู้จะติอะไร  มีการทดลองหรืออะไรเด็ดเด็ดมาอีกตั้งมาได้เลยครับ   เด๋วจะตามไปอุดหนุน  และป๋าท่าอื่นอยากโชว์เสียงเครื่องส่วนไหนหรืออะไรก็ว่ามาครับ

แต่รถป๋า Cherd เสียงท่อไอเสียมันทุ้ม ทุ้มกว่าปรกติ V6 นะ... เหมือนมันจะ Flow ดี

ครับ Flow ดี ก็แคตมันหายไป 1 ลูกครับ
ใช้บีบขนาดท่อให้เล็กลง
kitipat
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 01:46:30 am »

ตอบป๋า Thara

เก๋ง 1800 cc. ผม ก็ดังกว่า v6 เยอะมาก ป๋าลองตั้งสายพานแอร์ดูยังครับ  ตึงไป หย่อนไปไหม (ให้ 0 Mitsu ตั้ง)

ตอบป๋า Kittipat

อย่างนั้นเลยหรือป๋า  การขันน๊อท 4 ตัวดังกล่าว  ไม่ได้แก้ปัญหาโดยตรงแต่ของป๋ามันเป็น Aluminium Oxide แล้ว สนิมอลูมิเนียม นี่ มันจะเกิดน้อยลงถ้างวดหน้าเราเปลี่ยนเป็น KME Gold Turbo (Black)  เพราะปะกับซ้ายขวาตัวเรื่อนมันชุบ อโนไดว์สีดำด้วย  แพงกว่าของเรานิดนึง  เวปคเท่ากันต่างกันที่เรื่องการจ่ายแบบฉับพลัน  ผมก็ไท่เข้าใจเรื่องการจ่ายแบบฉับพลันที่เร็วกว่า  แต่เสปคและชุดซ่อมตัวเดียวกันเลย

ถ้า 100000 แล้ว  ป๋าพอรู้จักร้านแก็สไหนซ่อมหม้อต้มได้ก็ลองดุ  แต่ป๋าอาจต้องซื้อชุดซ่อมมาเองเพราะหายากพอควร ประมาณ 900 บาท หรือป๋าจะเปลี่ยนใหม่เลยก็ได้  แล้วถอดเอาลูกเดิมมาซ่อมรอการสลับใช้ทุก 40000 โล ก็ได้ครับ  ของป๋าถ้ามีกลิ่นซึมออกมาด้วยก็คงต้องทำดังกล่าว   หรือเอาสะดวกและจบได้เร็วมากมีรับประกัน  ก็กลับไปหงส์ทองเปลี่ยนลูกใหม่เป็น Black จะเมานิ่มกว่า Gold เมาสุถาพกว่า อิ

ว่าแต่ว่าถ้าป๋า 100000 แล้ว แล้วหม้อเคยมีซึมน้ำที่ก็อกหม้อต้มแล้วด้วยผมว่าเอางี้ไหม

ไปหงส์ทองที่เดิม

--- เปลี่ยนหม้อหรือซ่อมล้าง (ถ้าเขาทำก็จะนานหน่อย ถ้าซ่อม)
--- เปลี่ยนกรองหยาบ  และ ละเอียด ทั้งหมด
--- เปลี่ยนสายท่อยางแก็สภายในห้องเครื่องทั้งหมด  รวมถึง สายออ่นจากหัวฉีดไปท่อไอดี 6 เส้นเล็ก  (โดยรวมแล้วไม่เยอะหรอก เส้นสั้นสั้นทั้งนั้น)
--- เปลี่ยนสายน้ำเข้าหม้อต้มสองเส้น
--- ถามป๋า S เรื่องปรับตั้งวาวล์ ซีกไอดี  แล้วถ้าจะวัดแรงอัดในกระบอกสูบให้เราชื่นใจก็เอาด้วย
--- เช็ครั่วซึมทั้งระบบ  โดยเฉพาะแกนโซที่ถัง  ดูแลให้ด้วยก็ดี
--- ปรับจูนให้ใหม่เนียนเนียน

จริงอยู่มันยังดูดี  แต่ป๋าใช้รถแบบทางไกลล้วนล้วน  และเป็น V6 ที่ติดแก็สแล้ว 100000  คันแรก ด้วย  มันจ่ายตัวมันเองพอแล้ว 

เอา Black นิ่มเลย  Cheesy  ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองคุยกับป๋า S อีกที แต่ตอนนี้กวดน๊อตหม้อต้มพอตึงมือไว้ก่อน  คงยกตัว KME ไว้ spare อย่างป๋าว่า แต่เจ้า KME black มันต่างกันที่อะไรครับ  แสนโลเนี่ยโดนเยอะเลย ทั้งสายพานปั้มน้ำ ชุดแก๊ส  Sad

PJS#2938 "เรื่องสมุนไพรไว้ใจผม.."
Punpun
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 12:04:38 pm »

ขออณุญาติป๋า Cherd ตอบเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ

แต่เจ้า KME black มันต่างกันที่อะไรครับ  

ป๋าลองอ่านดูเองนะผมว่ามันคล้ายกัน  แต่ที่ได้เพิ่มในการจ่ายแพงอีกนิดก็ ปะกับฝาเรือนหม้อต้มสีดำ ผมเคยคิดว่าเอาของผม Gold ไปชุบอโนไดซ์   แต่ไปเจอ Black ราคาแพงกว่านิดเดียว ปิดโปรเจคเลยซื้อขยับอีกรุ่นดีกว่า  แต่ที่ต่างกันเรามองไม่เห็นน่าจะเป็น วาวล์ภายในช่วงการจ่ายแก็สแบบไหนนะ  เดาเอายังไม่เคยผ่า Black มาดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2014, 12:09:24 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

terngkatook
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 09:36:23 pm »

ขออนุญาติป๊าๆคับ ผม2.4วิ่งแกสมา45000 โล เสียงเครื่องดังตั้งแต่ป้ายแดงเลยจับควาทรุ้สึกไม่ค่อยได้ แต่มีอาการเดินเบาขึ้นลงวุบวาบชัดเจน แต่วิ่งปกติ คับผมใช้รถวันละ300โล+ กังวลเรื่องวาล์วมากต้องตั้งรึเปล่ายังไม่มีหน่วยกล้าตายลองให้เห็นกัน เคยปรึกษาป๊าโดมเจ้าพ่อDiy ป๊าบอกป๊า7หมื่นแล้วยังไม่เคยตั้ง ป๊าๆมีข้อมูลดีๆแนะนำกันมั่งนะคับ ขอบคุณคร๊าบบผมติดยุโรปแกสหม้อต้มเมจิคโกล+Tap คับผม (หม้อต่้มพังไปลูกนึงและ) โอ๊ยมึน

"อย่าเรียกร้องหาความก้าวหน้า..ถ้าไม่คิดพัฒนาตัวเอง"
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์