Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมบัญชี แจงรายการเติมแก็สและคำนวณการกินแก็สและน้ำมันในตัวเดียวกันเลย  (อ่าน 20727 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 11:14:47 am »

แอบทำก่อนพักเที่ยง เอา Report รายเดือนที่ปั่นออกมาลองดูครั้งแรก  บ๊ะ ..เข้าท่า  เด๋วมาต่อ.. (หลายวัน  เพราะป๋า Moo แกเอาไไฟล์จูนมาให้วิเคราะห์หน่อย) ขอแอบไปเล่นอันนั้นก่อน  มันสนุกกว่า อิ.....
ป๋า Cherd ครับ รอหน่อยนะ โปรแกรมที่ช่วยให้เห็นการทำงาน ECU ผมน๊ะ ... เจอโจทย์ใหม่  พวกหัวฉีดที่เจาะรู Nozzle เอง ต้องเอามาครอบคลุมใหม่  สักพักครับ ...
ส่วนสมาชิกที่รออยากทดลอง The Fuel นี้ผม Design คลุมถึงเอาไปใช้เชื้อเพลิงอะไรก็ได้นะนี่  ดีเซล เบนซิน แก็ส ได้หมด  ผมก็เลยใช้ชื่อว่า The Fuel  สะเลย  เป็นคนชอบของสวยงามเลยขอเวลานานหน่อยครับ  ไม่สวยไม่อยากปล่อยออกไป  อยากให้มีอะไรเพิ่มว่ามาครับ.. อันนี้แค่ Draft Mode ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 12:40:13 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 11:29:22 am »

ตั้งใจรอ ครับ
huato
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 11:55:27 am »

ผมใช้ ตัวนี้ ใน Android  MyFuellog Pro ที่เพี้ยนๆ บาง ตัว ลืม ลง แล้ว เดา เอา อิอิ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 03:51:34 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับ..

ในกรณีที่เติมไม่เต็มถังคั่น จะมีผลกับการคำนวนหรือเปล่าครับ ..
Punpun
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 03:59:29 pm »

ไม่น่ามีผลครับ  แต่จะดูให้แน่ใจตอนตรวจครั้งสุดท้ายครับป๋า   ยังไม่ได้ทดสอบ  แค่มีอะไรทีได้มาจากที่ป๋าป๋าแนะมาก็ใส่ใส่ไปก่อนเอาหน้าตาดีไว้ก่อน  เด๋วเรื่อง Function จะตามเก็บอีกทีครับ  เอ...ถามผมหรือถาม Android ข้างบนป๋า  เผลอตอบของผมไปก่อนแล้ว 555...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 06:09:07 pm »

ขอเพิ่มเติมในส่วนของค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันด้วยครับ

เพราะเท่าที่เคยเช็ครถที่บอกว่าใช้แก๊สแล้วประหยัดมาก
พบว่าช่างมีการตั้งให้ตัดเข้าแก๊สช้ากว่าปกติ
และมีการจ่ายน้ำมันในบางช่วงในขณะใช้แก๊ส
เมื่อคำนวนออกมาแล้ว เลยเหมือนว่าใช้แก๊สแล้วประหยัด
แต่ถ้ารวมค่าน้ำมันต่อเดือนเข้าไปด้วย จะพบว่า
สิ้นเปลืองกว่าคันอื่นครับผม

Punpun
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:28:06 pm »

ขอเพิ่มเติมในส่วนของค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันด้วยครับ
เพราะเท่าที่เคยเช็ครถที่บอกว่าใช้แก๊สแล้วประหยัดมาก
พบว่าช่างมีการตั้งให้ตัดเข้าแก๊สช้ากว่าปกติ
และมีการจ่ายน้ำมันในบางช่วงในขณะใช้แก๊ส
เมื่อคำนวนออกมาแล้ว เลยเหมือนว่าใช้แก๊สแล้วประหยัด
แต่ถ้ารวมค่าน้ำมันต่อเดือนเข้าไปด้วย จะพบว่า
สิ้นเปลืองกว่าคันอื่นครับผม

เด๋วจัดให้ครับป๋าเบียร์  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 05:13:59 am »

นั้นผมเติมนึดนึงครับป๋าพัน จากรูปของผม ป๋าจะเห็นช่องนึงที่ผมเอาระยะทางโดยประมาณแต่ละถัง -3 km หรือบางที่เป็นเลข -10 หรืออะไรก็แล้วแต่
นั้นนะครับ ผมลบการใช้น้ำมันออกด้วยครับป๋า
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:21:26 am »

สอบถามเพิ่มเติมครับ..

ในกรณีที่เติมไม่เต็มถังคั่น จะมีผลกับการคำนวนหรือเปล่าครับ ..

เติมไม่เต็มถัง มีผลกับการคำนวณแน่นอนครับ  ผลที่ได้จะเพี้ยนเช่นวิ่งไปเยอะ 400 โล แต่เติมกลับแค่สองร้อย ก็เพี้ยนแล้ว

ถ้าจะลองหาอัตราสิ้นเปลืองต้องเติมเต็มถังทุกครั้ง  (ดีที่สุดคือเติมปั๊มเดิม หัวจ่ายเดิม)
เติมเต็มถังครั้งแรก แล้ววิ่งใช้ไปกี่กิโล จดไว้,  เติมเต็มถังกลับเข้าไปกี่ลิตร  แล้วเอามาหารกัน จะได้ผลลัพท์ 1 ลิตรนึงวิ่งได้กี่กิโล
อาจมีได้มากบ้าง น้อยบ้าง แต่ทำแบบนี้ทุกๆ ครั้ง  ก็จะได้ค่าเฉลี่ยเองครับ

ผมเติมน้ำมันเดือนละ 500 บาท ครับ สตาร์ทเครื่องแล้ววิ่งสัก 1-2 กิโล แล้วแต่สภาพอากาศ พอเครื่องเริ่มร้อนก็ตัดเข้าแก๊สแล้ว ระหว่างวิ่งไม่มีการสลับแก๊ส  - น้ำมันเอง
Punpun
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:11:54 pm »

นั้นผมเติมนึดนึงครับป๋าพัน จากรูปของผม ป๋าจะเห็นช่องนึงที่ผมเอาระยะทางโดยประมาณแต่ละถัง -3 km หรือบางที่เป็นเลข -10 หรืออะไรก็แล้วแต่
นั้นนะครับ ผมลบการใช้น้ำมันออกด้วยครับป๋า

Function เกี่ยวกับ Query Database นี่มันหายไปกับการเวลาการใช้ชีวิตไปเกือบหมดแล้ว  เลยยังคงมีเวลารื้อฟื้นน้อยมากป๋า   ป๋าดูมุม Internal Report บนหน้า Form ครับ  กำลังคาอยู่ตรงนั้นเลย กะทำแบบง่ายง่าย  คิดไปคิดมา เอาแบบดีขึ้นมาหน่อยดีกว่าแบบ Auto deduct แบบ  key in รวมทั้งหมดแล้วให้ โปรแกรมมันแยกแยะเองว่าอันไหนน้ำมันอันไหนแก็สเลย เพราะพอมันเจอราคาต่อลิตรที่ Excced more than = 25 บาท มันก็คัดแยกไปคำนวณเองแบบไป involve กับ คำนวณแก็สทั้งหมดเองเลยละกัน  คงได้ผลดีครับป๋า   แต่วันนึงได้จับนิดเดียว  เจ้าตัวเล็กมันกำลัง Hit ว่ายน้ำ   เราก็เออ ออ ไปด้วย  ช้าหน่อยนะครับ  แต่อยากได้สวยสวย  เป็นคนกลัวผี

เอ่อเอาคุยกันนิดครับป๋า  ใครที่ชอบของสวยงามหรือ art เยอะหน่อยจะกลัวผีได้มากกว่า  เพราะจินตนาการหน้าตาผีได้น่ากลัวกว่า...อิ มาไงนี่ผม

Cherdkiet
Full Member

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:31:21 pm »

รอได้ครับป๋า กำแพงเมืองจีนไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียวครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 01:58:15 pm »

ลองแนบไฟล์ Program for Free.zip มาให้ช่วยเอาไปลองแล้วทดสอบทีนะครับป๋า Cherd   ยังไม่จบในเรื่องหมวด report ดี  แต่เอาให้ลองก่อนครับป๋าทุกท่าน   ช่วยทดสอบให้หน่อย ถ้าไม่ตัดใจเอาออกมาสักทีคงรอแต่งอยู่นั่นแหละ  ต้องจบ Version นี้ก่อนให้ได้    เพราะมีของอื่นมันส์มันมาให้เล่นอีกแล้วครับ   ติชมมาได้ครับ

อ้อ.. ลืมบอกไปทุกไฟล์ที่ให้มาถูกกำหมายหมดครับไม่มีลิขสิทธิ์  ให้กวนใจ  แจกจ่ายตามสบายครับ ผลิตเอง ยกเว้น Runtime เป็นของ Microsoft ซึ่งก็ไม่ได้แนบมา  ต้อง Download ตาม link ที่ให้มาใน text file ครับ
ผมจะลองแบบส่งไฟล์ให้ลองโดยไม่อธิบายเลยก่อนครับ  อย่าเพิ่งถามมา  ลองดูก่อนครับว่าสามารถเข้าใจได้เองง่ายเลยไหม  ลองดูครับ  เพราะพยายามให้มันเป็น application แบบเข้าใจทันทีที่เห็นครับ  คือจุดหมายของโปรแกรม Easy to use... ส่วนเรื่อง Reports ต่างต่างขอเวลาอีกนิดครับ  เวลาถูกแบ่งปันไปทางอื่นนิดนึง   และมันดูไม่สวยแต่ครบ Function ก็เลยยังไม่ต่อครับ

Note..to admin ครับไฟล์ทดสอบแนบมานี้ ไม่ผิดกฎหมายครับ เป็นสมบัติของเราที่ประยุกต์ขึ้นมาเอง  เหมือนกับ Spreadsheet file ทั่วไป  และอณุญาติให้เอาไปตัดต่อแต่งเตืมกันได้เองตามใจชอบครับ  เอาไปยำ ทำเกาเหลา  แกงจืด  เอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์ได้เลยครับ  ขอบคุณป๋าหลายท่านที่แนะนำ และให้ลอกรูปแบบหลายอย่าง  แต่พอมาถึงท่อนนี้แล้ว  อืมมันเด่นเรื่องเติมแก็สหรือน้ำมันก็เติมไปเลย key ใส่ไปเลยแล้วดู Report ด้านข้างว่ามันแยกแยะให้เรายังไง แถมไม่ต้องบอกมันว่าเติมอะไร  ใส่เงิน และจำนวนลิตรไปเลย มัน Response เราเอง แต่จะให้แยกถึง e20 e 85 G95 95 เลยก็เด๋วจะมากไป อิ...

ทีเด็ด.... เวลา Key in เมื่อเติมแก็สหรือน้ำมันให้ Key เข้าไปเลย  เด๋วโปรแกรมจัดการแยกแยะและรู้ด้วยตัวมันเองครับว่าน้ำมันหรือแก็ส  ลองดูก่อน อาจจะเข้าใจได้เองมากขึ้นลองจิ้มจิ้มดูสักพักครับ
ขอเวลไปเล่น โปรแกรม ECU แก็สที่เขียนค้างไว้  เพือเอาไว้อธิบายในห้องจูนที่จะเปิดคุยกันแบบแชร์กันสอนกัน  เรียนกันเองแบบ วงกาแฟ ครับ  เน้นแนะแบบอ่านและเรียนกันเองในห้องแก็สครับ  เฉพาะสมาชิกที่ทำใจได้ว่าจะเล่นและยอมรับความเสียหายเอง  หากผิดพลาดอะไรไปก็ดูแลกันเองไม่ไปโทษร้านที่ติดมา  โทษตัวเองเท่านั้น  แต่ถ้าไม่ชอบหรืออยากทำเองไม่แนะนำให้ปฎิบัติครับ  อ่านเอามันอย่างเดียวก็พอครับ เร็วเร็วนี้  กำลังสร้างโปรแกรมช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายครับ ลืมบอกไปครับเป็น AC เท่านั้น  เพราะติดอยู่ยี่ห้อเดียว ไม่รู้จักยี่ห้ออื่นดีครับ

หลายคนสงสันว่ากระทู้เราฝากไฟล์ .zip ให้ download ได้ด้วยหรือ  ได้ครับถ้าไม่ใหญ่มากไป

ไฟล์ทีจะ Download เอาตรงใต้บรรทัดนี้เลยครับ  ชื่อ Program for Free.zip ใต้บรรทัดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 12:40:54 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 02:05:27 pm »

like like like

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
Punpun
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 02:43:48 pm »

ลืมไปว่านี่เป็นการส่งมาให้ช่วยทดสอบนะครับ   เด๋วตังจริงรอหาสิ่งที่แก้ไขเล็ก ใหญ่แล้วแต่จะเจอ  มา Update ล่าสุดกันให้  โยเฉพาะ Report นั่นแค่น้ำจิ้มเอามาชิมดูก่อนครับ  ส่วนหน้า Form คงไม่มีอะไรเพิ่มมากขึ้น

เฮ้อโล่งอก  ที่ได้ทำตามสัญญาว่าจะมาทดแทนสิ่งที่ดีคืนสู่บ้านนี้ได้บ้างแล้ว   ค่อยสบายใจหน่อย  แต่วันข้างหน้าจะทำสิ่งที่เป็นที่ถูกใจสมาชิกมากกว่านี้ครับ...  ชอบเวบนี้จัง  สมาชิกในนี้คุยกันแบบสบายใจดีจัง  ไม่สามารถหาได้ที่ไหนเลยครับ   แอบดอดไปดูไปคุยเรื่องแก็สเวบทั่วไปแล้วคิดถึงบ้านเฮา ทุกทีเถอะน่า... มันน่าอยู่อะ...

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 05:41:39 pm »

เด๋วพรุ่งนี้ลองคีย์ข้อมูลแล้วจะมารายงานผลให้นะครับป๋า  suadyod
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์