Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมบัญชี แจงรายการเติมแก็สและคำนวณการกินแก็สและน้ำมันในตัวเดียวกันเลย  (อ่าน 20692 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:51:18 am »

กำลังคิดว่าจะหาวิธีทดแทนคุณ  บ้านหลังนี้อยู่ครับ  ว่าจะทำโปรแกรมบัญชี  จัดการแจงรายการเติมแก็สและคำนวณการกินแก็สแบบง่ายง่ายมาให้สมาชิกได้ใช้งานกันแบบง่ายง่ายแค่ เติมแก็สแต่ละครั้งก็เอาบิลมาพิมพ์ใส่ 2 ช่องในโปรแกรม  แล้วก็ทำต่อไปทุกครั้งที่เติม เพีงแต่ป้อน KM . ที่เริ่มทำไว้  แล้วก้ทุกครั้งที่เติมก็เอามาป้อน  พอสิ้นในแต่เดือนสิ้นปี หรือเมื่ออยากรู้ก็กด Report 1 คลิ๊กแล้ว Review ออกมาให้หมดเลยว่า km.เท่าไร  กี่ Km ต่อลิตร เดือนนี้กินเงินไปเท่าไร  วิ่งไปแค่ไหน  .,etc.  

เพียงแต่มาขอความเห็นสมาชิกว่า  อยากได้ report แบบไหนกันบ้าง  แนะแนะกันมาเด๋วว่างจะลองทำให้เอาไปลองใช้กัน  อาจจะไม่เก่งแบบเทพ  แต่เอาแบบใช้งานง่ายง่าย Report ตรงที่ต้องการนะครับ  อยากได้แบบไหนใส่ใส่กันมาครับ เป็น Guide Line กันหน่อย  เด๋วจะแอบทำตอนดึกดึกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 03:21:48 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
ตือโป๊ยก่าย
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:56:11 am »

Ok.. Ok.. Ok.. suadyod suadyod suadyod

BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:35:50 pm »

สุดยอดเลยครับ ปกติแล้วผมจะใช้จดบันทึกในสมุด (สร้างฟอร์มขึ้นมาเอง) อ้อ.แต่ของผมเป็นดีเซล..

แบบนี้ครับ (ภาพเดิมๆนะครับ)
Punpun
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:42:20 pm »

ป๋างั้นผมแก้เป็นโปรแกรม Fuel เลยดีไหมครับ  ได้เอาไปใช้ทั้งรถดีเซลและเบนซินและแก็ส ไปเลย  เด๋วเอาของป๋าเป็นส่วนนึงในโปรแกรมด้วยนะครับ   จะส่งให้ป๋าทดลองรายแรกแรกครับ   

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
aeh.august
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:59:28 pm »

like ดีเลยครับ ป๋า
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 02:30:05 pm »

ขออนุญาติ

ผมก็อยากรู้ว่ารถคันนึง
ผมใช้พลังงานธรรมชาติไปเท่าไหร่
 like

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
CHAN BANCHANG
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 02:30:54 pm »

like   Ok..   รอชมครับ
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 02:34:48 pm »

หนับหนุนครับ
ถ้าทำเป็น apps ใช้กับ iphone / android ได้จะเยี่ยมมาเลย เติมปุ้บบันทึกปั้บ
 kiki

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
Punpun
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 04:04:16 pm »

พักกินกาแฟ  เลยเอารูปร่าง basic มาลองออกแบบหน้าตาก่อน   แต่ตอน report นี่เด๋วจะต้องใช้สมาธิ focus นิดหน่อย กำลังจิตนาการว่าป๋าป๋าอยากได้อะไรกันบ้างครับ  
ส่วนเอาไปรัน บน Android นี่ ผมคงอายุมากไปที่จะไปเข้าใจ Delphi 7 วึ่งจะทำได้ง่ายใน Platform นั้นครับป๋า  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy   เอาแบบที่โบราณแต่เขียนได้เร็วก่อนครับ  แล้วพอเสร็จลงตัวในรูปแบบ  แล้วจะยกให้เป็น Freeware เอาไปยำกันได้เลยครับ    เพราะเห็นเวลาเราจะคุยกันเรื่องการกินแก็สดูมันต้องกดเครื่องคิดเลขกันเยอะ  เลยหาอะไรที่ง่ายและ Report ออกมาได้หลาก style กันเลยครับ

เด๋วจะลองคิดแบบ  พอเติมแก็สก็แค่พิมพ์ว่าวันไหน กี่ บาท และที่เราเติม ลิตรละเท่าไร 3 อย่างพอครับ  ที่เหลือเด๋วให้โปรแกรม Report ออกมาแบบ week นี้ เดือนนี้ หรือทั้งปี ให้ Report ออกมา 2 ด้านเลย  กี่โลลิตร โลละกี่บาท ยอดรวมต่อาทิตย์ เดือนปี อะไรทำนองนั้น  และอาจจะมี Function อื่นอื่น แอบใสไปให้อีกตามเวลาจะอำนวยครับ  แต่รับรองว่า Report สวยหรู ตรงประเด็นมากมาก ให้ถูกใจ ผ.บ. ฝ่ายการเงินครับ

แนะนำอะไรเด็ดเด็ดที่พอทำได้มากันเรื่อยเรื่อยนะครับ   โปรแกรมจะได้แน่นแน่น ไม่กลัวการคำนวณซับซ้อนกลัวไม่สวยอย่างเดียวนี่แหละครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 04:14:31 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 04:41:21 pm »

like like

สุดยอดทั้งบู๊และบุ๋น
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 05:15:15 pm »

like

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
PJS White Pearl
Full Member

like: 24

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 06:10:09 pm »

เยี่ยมครับป๋า pun pun
 like like
เอ!แต่ตอนนี้อยากเห็นหน้าป๋าpun punจังเลย
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นป๋าชอบบอกว่าตัวเองอายุมาก
ก็เลยอยากรู้ว่าจริงไหม  kiki Ok..

ผมไม่ได้มั่งมี แต่อยากมีมั่งครับ
AR_PA515
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:14:29 pm »

like  like good
Punpun
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:29:37 pm »

เยี่ยมครับป๋า pun pun
 like like
เอ!แต่ตอนนี้อยากเห็นหน้าป๋าpun punจังเลย
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นป๋าชอบบอกว่าตัวเองอายุมาก
ก็เลยอยากรู้ว่าจริงไหม  kiki Ok..
แหม... จะให้ Batman ออกจากถ้ำไปปรากฎตัว   เด๋วพวกบริษัทอุปกรณ์แก็สก็ตามอัดแน่เลย  ก็ผมเล่นหนักกับพวกระบบแก็สที่ทำเอาสมาชิกปวด Head ไปหลายท่าน  ผมก็เลยออกมาใส่เป็นบางครั้งมั่ง  ขอหลบอยู่ใต้ดินไปก่อนป๋า  คอยดูแลสมาชิกที่ได้รับความไม่ยุติธรรมไปก่อนครับ  อิ... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

Punpun
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:34:53 pm »

like like

สุดยอดทั้งบู๊และบุ๋น

นี่แฟนคลับตัวจริงก็มาด้วยรึนี่  .... 555  ป๋าผมทำโปรแกรมแบบเดียวกัน  สำหรับเอาไว้อธิบายสมาชิกที่อยากรู้เรื่อง ecu แก็ส ว่ามันทำงานอย่างไรพอคร่าวคร่าวออกมา  เอามาโชว์หน่อยนะ    เด๋วพอแน่นดีแล้วจะส่งไปให้ป๋าลองดู  หลักการคล้ายกันทุก ECU แบบ None OBD แต่ส่วนเนื้อหาใหญ่ผูกติดกับ ECU ที่ผมใช้อยู่  เด๋วเอาหน้ามาลง แค่หน้าเดียวก็พอทำให้ผู้ที่อยากรู้ฐานการทำงานกับ ECU ที่ผมใช้อยู่ก็พอเข้าใจได้เยอะเลย  ขอแทรกกระทู้นี้นิดละกัน

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์