Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero V6 กับ atiker OBD ราคาแสนถูก  (อ่าน 3196 ครั้ง)
Tjanted
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:03:29 pm »

Pajero V6 กับ atiker OBD ราคาแสนถูก ผมกำลังพิจารณาอยู่ครับสำหรับยี่ห้อนี้ ถูกดีครับเป็นของตุรกี เพื่อนไปติดมาว่าโอเคเลยครับ ราคาโดนัทแค่ 32000 สำหรับ 6 สูบครับ มีพี่ๆป๋าๆท่านใดเคยดูหรือพิจารณายี่ห้อนี้กันไหมครับ เพราะเท่าที่ลองๆดูมาจะมีเพียงยี่ห้อ AC , Energy , Prin อยู่แค่นี้อ่ะครับ เด๋ววันเสานี้จะลองเข้าไปดูการติดตั้งดูครับของเจ้าอื่น
dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:32:25 pm »

good ลองเช็คเรื่องหลังการขายด้วยนะครับผม ตอนแรกก็สนใจเจ้านี้อยู่ครับแต่ลองเช็คเรื่องหลังการขายแล้วไม่ไหวครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยต้องเน้นตรงนี้เป็นสำคัญครับผม  ยอดเยี่ยม

ID 4155 ปาโคราช
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 07:07:40 pm »

ดูหม้อต้มให้จ่ายพอนะครับ  V6 กินจุ 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
arin2000
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 07:37:32 pm »

ผมติด Atiker OBD ใน bmw 323 e46 6 สูบเหมือนกันใช้งานได้ดีมาก ไม่มีปัญหาอะไรเลย
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:20:33 pm »

ขอดูผลงานที่เค้าติดปามาด้วย ถ้ามี ถ้าไม่เคยผมว่าอย่าเป็นหนูให้เค้าเลย รถคันละหลายบาท
ถอดเจาะหรือเปล่า
หม้อต้ม เสปคทั่วไปไม่พอนะครับ ต้องจ่ายได้มากกว่า 219 ม้า สัก 30%
บริการหลังการขาย"
มีประกันเครื่องยนต์เสียหายกี่ปี
รีวิวร้าน
สิ่งสำคัญคือฝีมือช่าง จูนเป็นไหม ดูรถที่เข้ามาเซอร์วิสมาทำอะไร
ถ้ามั่นใจ ลองดูแล้วมารีวิวเลยครับ เพื่อนๆที่งบน้อยจะได้มีทางเลือกราคาประหยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2013, 09:22:06 pm โดย Petchy » บันทึกการเข้า
arin2000
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:09:23 am »

ขอดูผลงานที่เค้าติดปามาด้วย ถ้ามี ถ้าไม่เคยผมว่าอย่าเป็นหนูให้เค้าเลย รถคันละหลายบาท
หม้อต้ม เสปคทั่วไปไม่พอนะครับ ต้องจ่ายได้มากกว่า 219 ม้า สัก 30%
มีประกันเครื่องยนต์เสียหายกี่ปี
รีวิวร้าน
สิ่งสำคัญคือฝีมือช่าง จูนเป็นไหม ดูรถที่เข้ามาเซอร์วิสมาทำอะไร
ถ้ามั่นใจ ลองดูแล้วมารีวิวเลยครับ เพื่อนๆที่งบน้อยจะได้มีทางเลือกราคาประหยัด

อันนี้หละครับสำคัญกว่ายี่ห้อของอุปกรณ์ เพราะอุปกรณ์แก๊สนั้นถูกออกแบบและผลิตภายใต้มาตราฐานใกล้เคียงกันทั้งสิ้น เนื่องจากเป็นสินค้าที่ถูกควบคุมมาตรฐานความปลอดภัยขั้นสูง แต่ "ช่างหรืออู่ มีความชำนาญในรถแต่ละรุ่น และอุปกรณ์แต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน"

รถ BMW ผมรื้อยาก เนื่องจากส่วนใหญ่รถยุโรปจะไม่ค่อยเหลือพื้นที่ทำงานเท่าไหร่ อู่ทั่วไปไม่ค่อยชอบ เพราะเสียเวลา และมีปัญหาจุกจิกบ่อย หากรับงานก็แพงเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากในเวลาเท่ากัน สามารถติดตั้งในรถญี่ปุ่นได้ 2-3 คัน

อู่ที่ติด Atiker ใน BMW ให้ผมก็สนิทกัน เก็บเงินค่าอุปกรณ์ตามหน้าบิลของร้านขายอุปกรณ์ที่ให้เด็กส่งของมาส่งเลย ผมจ่ายแต่ค่าแรง รวมทั้งสิ้นก็แค่ 31,000 แต่ไปอีกอู่นึงแถวจุฬาฯ อุปกรณ์ชุดเดียวกัน รถคันเดียวกัน คิด 45,000 ทำให้ผมรู้ว่าค่าแรงติดแก๊สนั้น "กำไรเป็นกอบเป็นกำมาก" แต่...เราติดเองไม่ได้ จะไปบ่นทำไม (วะ)

อู่ที่ผมทำนั้นงานออกมาเรียบร้อยดีมาก เพราะเจ้าของอู่ก็ใช้รถรุ่นเดียวกัน แต่...พอผมบอกว่าให้ติด Pajero V6 ป้ายแดงให้หน่อยแกขอผ่านก่อนเลย เพราะบอกว่าไม่เคยจับ ไม่เคยรื้อ กลัวมีปัญหาแล้วจะหมางใจกันทีหลังปล่าวๆ ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ดีของช่าง ทำได้...บอกได้ ทำไม่ได้...บอกไม่ได้

บ้านผมอยู่ใกล้ๆร้านนภัทร์ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์แก๊สหลายยี่ห้อ ผมเคยไปถามราคาอุปกรณ์ ได้ยินราคาซึ่งเป็นราคาขายปลีกแล้วตกใจว่าอู่แก๊สเค๊ากำไรมากขนาดนี้เชียวหรือ  ส่วนราคาส่งอู่นั้นถูกลงไปอีก มิน่าอู่แก๊สถึงเปิดกันเป็นดอกเห็ด ห่วยบ้าง ดีบ้าง ลูกค้าเอารถอะไรเข้าไปเค๊าบอกติดได้หมด แต่วิ่งได้หรือปล่าวไม่ได้บอก

ว่ากันตรงๆ หากช่างเก่งจริง มีความรู้เชิงวิศวกรรมยานยนต์จริงผมก็เชื่อว่าติดได้ทุกยี่ห้อนั่นแหละ เพราะหลักการพื้นฐานคล้ายคลึงกันแทบทั้งสิ้น เพียงแต่ "อู่เค๊าชอบเชียรให้ใช้ของที่มีสัดส่วนกำไรสูงๆและอุปกรณ์ที่ตนเองติดบ่อยๆเท่านั้นเอง" และเท่าที่เจอๆมา ช่างจำนวนไม่น้อย "ใช้ประสบการณ์และการคาดเดามากกว่าองค์ความรู้"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 07:00:55 pm โดย arin2000 » บันทึกการเข้า
dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:26:20 am »

รีวิวร้าน

อันนี้หละครับสำคัญกว่ายี่ห้อของอุปกรณ์ เพราะอุปกรณ์แก๊สนั้นถูกออกแบบและผลิตภายใต้มาตราฐานใกล้เคียงกันทั้งสิ้น เนื่องจากเป็นสินค้าที่ถูกควบคุมมาตรฐานความปลอดภัยขั้นสูง แต่ "ช่างหรืออู่ มีความชำนาญในรถแต่ละรุ่น และอุปกรณ์แต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน"

รถ BMW ผมรื้อยาก เนื่องจากส่วนใหญ่รถยุโรปจะไม่ค่อยเหลือพื้นที่ทำงานเท่าไหร่ อู่ทั่วไปไม่ค่อยชอบ เพราะเสียเวลา และมีปัญหาจุกจิกบ่อย หากรับงานก็แพงเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากในเวลาเท่ากัน สามารถติดตั้งในรถญี่ปุ่นได้ 2-3 คัน

อู่ที่ติด Atiker ใน BMW ให้ผมก็สนิทกัน เก็บเงินค่าอุปกรณ์ตามหน้าบิลของร้านขายอุปกรณ์ที่ให้เด็กส่งของมาส่งเลย ผมจ่ายแต่ค่าแรง รวมทั้งสิ้นก็แค่ 31,000 แต่ไปอีกอู่นึงแถวจุฬาฯ อุปกรณ์ชุดเดียวกัน รถคันเดียวกัน คิด 45,000 ทำให้ผมรู้ว่าค่าแรงติดแก๊สนั้น "กำไรเป็นกอบเป็นกำมาก" แต่...เราติดเองไม่ได้ จะไปบ่นทำไม (วะ)

อู่ที่ผมทำนั้นงานออกมาเรียบร้อยดีมาก เพราะเจ้าของอู่ก็ใช้รถรุ่นเดียวกัน แต่...พอผมบอกว่าให้ติด Pajero V6 ป้ายแดงให้หน่อยแกขอผ่านก่อนเลย เพราะบอกว่าไม่เคยจับ ไม่เคยรื้อ กลัวมีปัญหาแล้วจะหมางใจกันทีหลังปล่าวๆ ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ดีของช่าง ทำได้...บอกได้ ทำไม่ได้...บอกไม่ได้

บ้านผมอยู่ใกล้ๆร้านนภัทร์ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์แก๊สหลายยี่ห้อ ผมเคยไปถามราคาอุปกรณ์ ได้ยินราคาซึ่งเป็นราคาขายปลีกแล้วตกใจว่าอู่แก๊สเค๊ากำไรมากขนาดนี้เชียวหรือ  ส่วนราคาส่งอู่นั้นถูกลงไปอีก มิน่าอู่แก๊สถึงเปิดกันเป็นดอกเห็ด ห่วยบ้าง ดีบ้าง ลูกค้าเอารถอะไรเข้าไปเค๊าบอกติดได้หมด แต่วิ่งได้หรือปล่าวไม่ได้บอก

ว่ากันตรงๆ หากช่างเก่งจริง มีความรู้เชิงวิศวกรรมยายยนต์จริงผมก็เชื่อว่าติดได้ทุกยี่ห้อนั่นแหละ เพราะหลักการพื้นฐานคล้ายคลึงกันแทบทั้งสิ้น เพียงแต่ "อู่เค๊าชอบเชียรให้ใช้ของที่มีสัดส่วนกำไรสูงๆและอุปกรณ์ที่ตนเองติดบ่อยๆเท่านั้นเอง" และเท่าที่เจอๆมา ช่างจำนวนไม่น้อย "ใช้ประสบการณ์มากกว่าความรู้"
like +1 ให้ครับได้ข้อมูลเยอะเลยครับผม

ID 4155 ปาโคราช
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์