Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปา2.4ดมแก๊สLPG ร้านหงษ์ทองไฟเตือนเครื่องยนต์โชว์ต้องกลับไปเช็คเป็นครั้งที่2วันนี  (อ่าน 7754 ครั้ง)
gigy_juum
Newbie
*

like: 6

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:26:09 pm »

วันนี้เวลา18.00น.สตาร์ทเครื่องแล้วไฟเตือนขึ้นมาอยากขอความช่วยเหลือจากป๋าๆหน่อยค่ะว่าต้องทำอย่างไร รถวิ่งมาทั้งหมด15210กิโลค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 08:19:40 pm โดย gigy_juum » บันทึกการเข้า
Benzheyjin
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:40:17 pm »

โทรหาคุณ เอส หงษ์ทองเลยครับ ปัญหาจบแน่นอนครับ แกจัดการได้หมดสุดยอดครับ
gigy_juum
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:37:45 pm »

โทรหาคุณ เอส หงษ์ทองเลยครับ ปัญหาจบแน่นอนครับ แกจัดการได้หมดสุดยอดครับ
ขอบคุณมากนะค่ะ โทรไปเมื่อเย็นนี้แล้วค่ะไม่มีคนรับสายสงสัยคุณเอสยังไม่ว่าง เด๋วพรุ่งนี้เช้าจะโทรไปปรึกษาคุณเอสใหม่นะค่ะ
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:41:08 pm »

ของผมติดวันแรกก็ขึ้นเลยครับ โทรถามช่าง เขาบอกว่าอาจเกิดจากแก๊สหมดระหว่างรอบสูง แต่เขาให้ลองถอดขั้วแบต ออกขึ้วหนึ่ง ประมาณ 5 วินาที แล้วใส่เข้าไปใหม่  ผมก็ลองทำดู ไฟก็ดับไปครับ จากนั้นก็ไม่ขึ้นอีกเลย
Daya21
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:17:25 pm »

ของผมติดวันแรกก็ขึ้นเลยครับ โทรถามช่าง เขาบอกว่าอาจเกิดจากแก๊สหมดระหว่างรอบสูง แต่เขาให้ลองถอดขั้วแบต ออกขึ้วหนึ่ง ประมาณ 5 วินาที แล้วใส่เข้าไปใหม่  ผมก็ลองทำดู ไฟก็ดับไปครับ จากนั้นก็ไม่ขึ้นอีกเลย

ถอดขั้วแบตต้องไปจูนใหม่นะครับ ข้อมูลที่จูนไว้หายหมด แนะนำว่าถ้าไฟเอ็นจิ้นขึ้นให้กลับไปที่ร้านจูนใหม่ดีที่สุดครับ ถ้าเกิดจากการจูนที่ไม่สมบูรณ์ในรอบสูง ECU จับเจอมันก็จะขึ้น แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติมากกว่านั้น 1-2 วันมันก็ดับเองครับ
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:53:00 pm »

กลับไปให้คุณเอสแก้ไขครับ  ของผมก็ติดที่หงทองไฟ engine โชว์เหมือนกัน
ทางหงทองเปลี่ยนเวอร์ชั่นของเฟิร์มแวร์ในกล่อง ECU Gas ให้ใหม่หายครับ
แต่กว่าจะแก้ไขได้ก็แวะไปหงทอง 3 รอบแหนะ 
gigy_juum
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:02:59 pm »

ขอบคุณมากนะค่ะพรุ่งนี้เช้าจะโทรหาคุณเอสปรึกษาก่อนนะค่ะกลัวว่าจะเป็นอะไรมากหรือป่าวนี่ซิ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบนะค่ะเผื่อจะเป็นแนวทางให้พวกเราได้บ้าง
gigy_juum
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:06:21 pm »

ถอดขั้วแบตต้องไปจูนใหม่นะครับ ข้อมูลที่จูนไว้หายหมด แนะนำว่าถ้าไฟเอ็นจิ้นขึ้นให้กลับไปที่ร้านจูนใหม่ดีที่สุดครับ ถ้าเกิดจากการจูนที่ไม่สมบูรณ์ในรอบสูง ECU จับเจอมันก็จะขึ้น แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติมากกว่านั้น 1-2 วันมันก็ดับเองครับ
ขอบคุณมากนะค่ะป๋า พรุ่งนี้ค่อยโทรหาคุณเอสเพื่อความชัวร์ หรืออาจจะต้องขับรถไปที่หงษ์ทองเลยดีกว่าช่างจะได้แก้ใขให้หายกังวล แต่อาการแบบนี้ถ้าเราใช้รถต่อไปจะเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ
gigy_juum
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:07:56 pm »

กลับไปให้คุณเอสแก้ไขครับ  ของผมก็ติดที่หงทองไฟ engine โชว์เหมือนกัน
ทางหงทองเปลี่ยนเวอร์ชั่นของเฟิร์มแวร์ในกล่อง ECU Gas ให้ใหม่หายครับ
แต่กว่าจะแก้ไขได้ก็แวะไปหงทอง 3 รอบแหนะ 

ขอบคุณมากค่ะป๋า แล้วอาการแบบที่นู๋เป็นอยู่ไปครั้งเดียวจะหายหรือป่าวเอ่ย เคลียด์เลย
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:29:44 pm »

ถ้าไฟเอนจิ่นโชว์มันบอกว่าecuมันตรวจเจอว่าระบบมีปัญหาหรือไม่พร้อม ลองให้ป๋าเอสเช็คดีกกว่าอย่างป๋าapolloแนะนำ ของผมใช้มากว่า45000โลยังไม่เจอ

gigy_juum
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:49:53 pm »

ถ้าไฟเอนจิ่นโชว์มันบอกว่าecuมันตรวจเจอว่าระบบมีปัญหาหรือไม่พร้อม ลองให้ป๋าเอสเช็คดีกกว่าอย่างป๋าapolloแนะนำ ของผมใช้มากว่า45000โลยังไม่เจอ
ขอบคุณป๋านะค่ะพรุ่งนี้จะโทรปรึกษาคุณเอสก่อนนะค่ะ15xxxโลเองมีปัญหาวะแล้วปวดหัวเลยค่ะ
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 11:05:15 pm »

ถ้าเจอพี่เอส ถามด้วยว่าerror โค๊ดอะไร จะได้เก็บไว้พิจารณาเพราะ 2.4  ใช้มา 50000 โล ไม่เคยโชว์ มีแต่ทำให้ขึ้นเอง เพราะตั้งใจ อิอิ หายไว้ๆๆครับจะได้รู้ด้วยว่าเกิดจากชุดแก๊สหรือว่า เกิดจากรถบกพร่อง ครับ หายไวๆครับ

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:33:24 am »

ไม่ได้ค่อยมีเวลาเข้ามาช่วยดูช่วงนี้ครับ

ขขอแนะนำสมาชิกแก็สเรานะครับ  ถ้าเราพอมั่นใจว่าไฟ Engine ขึ้นจากการใช้แก็ส  ให้หยุดการใช้แก็ส  แล้วขับไป Service แบบใช้น้ำมัน  อายุเครื่องยนต์เราจะยาว

กรณีนี้  ไม่น่ามีอะไรมากควรเข้าไป Service ที่ติดตั้งมา  หากอยู่ไกลมากขนาดสัก 100 กว่า km    ถ้ามีร้านแก็สที่ใกล้รัศมีบ้าน  ก็เข้าไปเปลี่ยนกรองแก็สเป็นพื้นถานก่อน  ไม่ควรเกิน 500 บาท  แล้วถ้ามันหายไปได้  ก็จะช่วย save เวลาและค่าน้ำมันได้เยอะ   แล้วค่อยดูต่อไป  แต่แน่ละรการเข้าไป Service จะเป็นการดีที่สุดครับ

อย่าปล่อยวิ่งแบบไฟโชว์ด้วยแก็สนะครับ   เครื่องเรามันจะโทรมมากมาก   จากประสพการณ์  เลื่อนระยะปลี่ยนกรองแก็สเข้ามาที่ 15000 โล ก็พอครับแต่ถ้าทำเองาได้เอาที่ 10000 โล พอแล้วครับ  safety first อิ....   

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 09:36:29 am »

ขออนุญาติ

น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก
แต่แปลก ทำไมมันถึงเพิ่งมาขึ้นล่ะ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
V_SIX_LPG
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:10:16 pm »

ต้องหา smg แล้วครับไว้อ่านโค้ดพอไปที่ร้านก็จะได้แก้ถูกจุด
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์