Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งสะดุด ช่วง 1100-1200 รอบ วิ่งไม่ออก พอกดเลย 100 ควันดำเลย  (อ่าน 20864 ครั้ง)
noyd-pjs
Newbie
*

like: 0

honda monkey spencer& dahon folding bike

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:46:16 pm »

อาการคือ เริ่มออกตัวประมาณ1100 - 1200 รอบ
จะมีอาการวิ่งสะดุดๆ (เหมือนเหยียบคันเร่งแล้วเบรค
สลับไปมา) เมื่อวิ่งไปสักพัก พอความเร็วถึง 100
ก็ออกอาการวิ่งตื้อๆ พอเรากดคันเร่งให้วิ่งเกิน100
ควันดำจะออกมาเป็นก้อน พอลากรอบแช่ต่อไปก็จะมีควัน
ตลอด

ผมเอาไปทำที่ไทยธาดาแล้วเค้าก็บอกว่าต้อง upโปรแกรม
วันรุ่งขึ้นก็เป็นเหมือนเดิม

มีป๋าท่านใดเป็นแล้วหายแล้วบ้างครับ
ช่วยบอกผมทีครับ

ปล.ผมอยู่บางบอนครับ เข้าศูนย์ไหนดีครับ

จำหน่าย สี ไฟฟ้า เครื่องมือช่าง ถนนบางบอน3 ราคามิตรภาพ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:14:29 pm »

เป็นเครื่อง 2.5VG ใช่ไหมครับ หากลอง up โปรแกรมใหม่แล้ว (ไม่ใช่แค่เลินนิ่งนะครับ)
ถ้ายังไม่หายและลักษณะอาการดังกล่าว วิ่งสะดุดๆ  วิ่งตื้อๆ

อย่างแรก SCV คงไม่น่าใช่ เพราะรถยังใหม่ๆ

อย่างสอง ลองทำความสะอาด AIR FLOW SENSOR ดูก่อนครับ วิธีการทำความสะอาดหาจาก google นะครับ

ถ้ายังไม่หายลองให้ศูนย์ตรวจสอบ MAP Sensor ดูครับ ลองเปลี่ยนดูเลยยิ่งดี
อาจจะเสีย สกปรก หรือมีอะไรไปตันที่ท่อครับ

noyd-pjs
Newbie
*

honda monkey spencer& dahon folding bike

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:37:38 pm »

เป็นเครื่อง 2.5VG ใช่ไหมครับ หากลอง up โปรแกรมใหม่แล้ว (ไม่ใช่แค่เลินนิ่งนะครับ)
ถ้ายังไม่หายและลักษณะอาการดังกล่าว วิ่งสะดุดๆ  วิ่งตื้อๆ

อย่างแรก SCV คงไม่น่าใช่ เพราะรถยังใหม่ๆ

อย่างสอง ลองทำความสะอาด AIR FLOW SENSOR ดูก่อนครับ วิธีการทำความสะอาดหาจาก google นะครับ

ถ้ายังไม่หายลองให้ศูนย์ตรวจสอบ MAP Sensor ดูครับ ลองเปลี่ยนดูเลยยิ่งดี
อาจจะเสีย สกปรก หรือมีอะไรไปตันที่ท่อครับ

จะลองเข้าไปศูนย์เดิมลองให้เค้าทำตามที่ป๋าบอกครับ

จำหน่าย สี ไฟฟ้า เครื่องมือช่าง ถนนบางบอน3 ราคามิตรภาพ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:49:41 pm »

like like like red heart red heart
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:13:24 pm »

ขอความรู้ป๋าอ๊อดหน่อย อัพโปรแกรม กับเลินนิ่งโปรแกรม มันเป็นแบบไหนครับ เวลารถมีปัญหาพวกช่างศูนย์มีแต่ เดี๋ยวผมเลินนิ่งให้ครับ แต่ก็เหมือนเดิม

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 07:09:52 pm »

ไอช่างที่ศูนย์มันห่วยครับ ห่วยสุดๆบอกตรงไม่รู้อะไรเลยผมละเซ็งถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียวครับ ก็มีเพื่อนๆในคลับนี่ละให้ความรู้ได้เยอะเลย สาธุ สาธุ
noyd-pjs
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 07:53:08 pm »

แก้ไขแล้วมันจะเหมือนเดิมไหมครับ
กลัวจัง เพิ่งจะวิ่งไป 10,080 กม.
จิตตกเลยครับ

Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:42:51 pm »

แก้ไขแล้วมันจะเหมือนเดิมไหมครับ
กลัวจัง เพิ่งจะวิ่งไป 10,080 กม.
จิตตกเลยครับ

อย่าเพิ่งตกใจ   ถอดขั๊ว ลบ แบตออก    ทิ้งไว้ข้ามคืน   แล้วพรุ่งนี้ถ้าว่าง   แวะมาเจอกัน  เราจะไปกันที่ TN Auto ข้าง big c ถนนสุขสวัสดิ์   พระประแดง     10.00-14.00 น.   ครับ

ดีไม่ดี  เช้าใส่ขั้ว batt แล้วอาการพวกนั้น  จะหายหมดก็ได้   หลังจากเข้าครบทุกช่วงเกียร์   เหยีบบสักหน่อย   ....เนียน   ครับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:45:57 pm »

ไอช่างที่ศูนย์มันห่วยครับ ห่วยสุดๆบอกตรงไม่รู้อะไรเลยผมละเซ็งถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียวครับ ก็มีเพื่อนๆในคลับนี่ละให้ความรู้ได้เยอะเลย สาธุ สาธุ

555   ผมมัไว้ถ่ายน้ำมันเครื่อง   ล่าสุด  ไปเช็ค 30000โล   

ช่างศูนย์เทพ  ได้แนะนำว่า   ยางเสื่อมสภาพแนะนำให้เปลี่ยน   จานเบรคมีปัญหา  ลอกร่อนแนะนำให้เปลี่ยน

เสีย  ค่าใช้จ่่ายไป    232 บาท  ( เอาน้ำมัน  คาสตรอล เอจ  ไปเอง  7 ลิตร )   เหลือคืนมา  1 ลิตร   ใช้  6 ลิตร

เก่งดีไหม 
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:48:06 pm »

555   ผมมัไว้ถ่ายน้ำมันเครื่อง   ล่าสุด  ไปเช็ค 30000โล   

ช่างศูนย์เทพ  ได้แนะนำว่า  ยางเสื่อมสภาพแนะนำให้เปลี่ยน   จานเบรคมีปัญหา  ลอกร่อนแนะนำให้เปลี่ยน

เสีย  ค่าใช้จ่่ายไป    232 บาท  ( เอาน้ำมัน  คาสตรอล เอจ  ไปเอง  7 ลิตร )   เหลือคืนมา  1 ลิตร   ใช้  6 ลิตร

เก่งดีไหม 

ช่างแนะนำถูกแล้วนะครับ เปลี่ยนมาที่คันผมให้หมดเลย  Cheesy Cheesy Cheesy
noyd-pjs
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 07:27:05 pm »

เพิ่งเข้ามดูกระทู้ครับ
เลยไม่่ได้ไปด้วยอ่ะครับ
จะลองทำตามดูครับ
ได้ผลอย่างไรจะเข้ามาบอกครับผม
ขอบคุณครับ ^_^

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:47:12 pm »

ช่างศูนย์เทพ  ได้แนะนำว่า  ยางเสื่อมสภาพแนะนำให้เปลี่ยน   จานเบรคมีปัญหา  ลอกร่อนแนะนำให้เปลี่ยน

เก่งดีไหม 

ช่างแนะนำถูกแล้วนะครับ เปลี่ยนมาที่คันผมให้หมดเลย  Cheesy Cheesy Cheesy
จะเอาหมดเลยเหรอ
noyd-pjs
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 07:23:39 am »

Update ครับ
ผมเอารถไปทำที่ไทยธาดาครั้งแรก 21/11/54
ครั้งที่2 28/11/54

ครั้งแรกช่างลืมupโปรแกรมควันดำ
แต่up โปรแกรมที่รถกระตุกให้
ผลคือ กลับมาจอดบ้าน1คืน แล้วก็อาการเหมือนเดิม

ครั้งที่2 ช่างup ให้ใหม่ทั้ง2อาการพร้อมทั้ง learning
ผลคือ วิ่งไปประมาณ 10 กม.กว่าๆ
เหมือนเดิมแต่น้อยลง
แต่ควันดูน้อยลง สะดุดน้อยลง
วิ่งไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือนออกรถมาใหม่ๆ แต่นี่เพิ่ง 10,000 กม.

เซ็งครับ อยากขายรถเลย มันรำคาญมากๆ
เวลาที่จะเอาเข้าศูนย์ก็แทบจะไม่มี
แถมช่างก็ดูไม่เรียบร้อย ทำง่ายๆ ไปงั้นๆ
รถราคาล้านกว่านะครับน่าจะพิถีพิถัน ใส่ใจกว่านี้

Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 07:44:06 am »

Update ครับ
ผมเอารถไปทำที่ไทยธาดาครั้งแรก 21/11/54
ครั้งที่2 28/11/54

ครั้งแรกช่างลืมupโปรแกรมควันดำ
แต่up โปรแกรมที่รถกระตุกให้
ผลคือ กลับมาจอดบ้าน1คืน แล้วก็อาการเหมือนเดิม

ครั้งที่2 ช่างup ให้ใหม่ทั้ง2อาการพร้อมทั้ง learning
ผลคือ วิ่งไปประมาณ 10 กม.กว่าๆ
เหมือนเดิมแต่น้อยลง
แต่ควันดูน้อยลง สะดุดน้อยลง
วิ่งไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือนออกรถมาใหม่ๆ แต่นี่เพิ่ง 10,000 กม.

เซ็งครับ อยากขายรถเลย มันรำคาญมากๆ
เวลาที่จะเอาเข้าศูนย์ก็แทบจะไม่มี
แถมช่างก็ดูไม่เรียบร้อย ทำง่ายๆ ไปงั้นๆ
รถราคาล้านกว่านะครับน่าจะพิถีพิถัน ใส่ใจกว่านี้
มันห่วยครับไม่รู้จะทำไงได้ซื้อมาแล้วทนขับไปสักพักรอเก็บเงินจัดค่ายใหม่ที่ติดตลาดดีกว่าครับ ผมก็ยังคิดอยู่ครับ...
noyd-pjs
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 08:25:09 am »

ช่างบอกให้เอารถไปทิ้งไว้แต่เช้า และไปรับตอนเย็นครับ
ผมถามว่า ถ้าแก้ไขแล้วจะหายใช่ไหมครับ
ช่างตอบว่า ไม่กล้ารับปาก ไม่แน่ใจ
 รถวิ่ง10,000 กม.

ตอบลูกค้าแบบนี้ แล้วผมจะทำอย่างไรครับ
Mitsubishi motors

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์