Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้อาการต้อกระจกตอนกลางคืนของกล้องมองหลัง  (อ่าน 7540 ครั้ง)
Pamalee
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:41:36 pm »

น้องปาผม 6 เดือนแล้ว ติดกล้องมองหลังที่แบบที่กันชนหลังจากศูนย์ตั้งแต่ตอนออกรถ(เป็นของทั่วไป)  ตอนกลางคืนจะตัดเป็นอินฟาเรด ระยะหลังมีอาการเป็นฝ้าขาวเริ่มที่มุมทั้งสี่มุมและเป็นมากขึ้นเรื่อยๆจนแทบไม่เห็น  ส่วนตอนกลางวันยังชัดแจ๋ว  ลองค้นตามเวป CCTV เทียบดู อาการน่าจะเป็นจากความสกปรกด้านใน housing ทำให้แสงอินฟาเรดมันกระเจิง  รูปนี้เป็นรูปก่อนถอดล้างครับ

การถอดให้ดูจากกรรมวิธี DIY ใส่กล้องมองหลัง  กระทู้ของป๋า setta 2001 นะครับ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=2303.0  ใช้นิ้วเขี่ยหมุนๆเกลียวยึดตัวกล้องออกมา (ไม่อยากถอดกันชนหลัง)

ตัวกล้องจะมี 3 ชิ้น (ขออนุญาตรูปจากกระทู้ป๋า setta อีกรอบครับ) ให้หมุนเกลียวออกตรงกลางที่เป็นจุดต่อระหว่างเกลียวกับ housing ส่วนหน้า  ส่วนท้ายสุดเป็นฝาเปิดหาแผงวงจรไม่ต้องถอดออกนะครับ (ผมเป็นหน่วยกล้าตายรื้อซะกระจุย ต้องมาปรับโฟกัสใหม่กับชุดวงจรปิดที่บ้าน)

ลองเอากระจกหน้ามาส่องไฟดู โอว.. มีเชื้อราด้วย (รูปถ่ายจากด้านในนะครับ ด้านนอกเช็ดสะอาดหมดแล้ว)  ส่วนสกูรยังแอบมีคราบสนิมเลย เฮ้อ

ใช้น้ำยาเช็ดเลนซ์ ทำความสะอาดด้านใน และเช็ดด้วยผ้าเช็ดเลนซ์ของ 3M   ให้ทำในที่สว่าง สะอาด และใจร่มๆ นะครับ
ส่องดูจนเห็นว่าสะอาดดีแล้ว จึงประกอบกลับ ด้วยมือ เอาแน่นๆหน่อย

Satu รอพระอาฑิตย์ตก ลุ้นผล
ได้ตามนี้ ใกล้เคียงกับตอนออกมาใหม่ๆเลย เหลือฝ้าที่มุมซ้ายล่างนิดหน่อย (รูปไม่ชัดเพราะถือกล้องด้วยมือครับ)

สรุป : กล้องรุ่นนี้ผมว่าความชื้นเข้าได้ง่ายเพราะประกอบ housing ด้วยการใช้เกลียวและยางโอริง แถมยังต้องไปผจญภัยอยู่บริเวณใต้กันชนหลังอีก ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องถอดออกมาล้างอีกเมื่อไร แต่อย่างน้อยก็ดีกว่าต้องคอยซื้อกล้องใหม่อยู่เรื่อยเพราะคิดว่ามันเสีย  อีกอย่างถ้าเป็นบ่อยๆ ว่าจะลองปลดระบบอินฟาเรดออกซะเลยแล้วดูว่าระบบธรรมดาโดยใช้แสงจากไฟถอยจะสว่างพอไหม

kanyakon
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:45:50 pm »

มาดูเป็นความรู้ เพราะใช้แบบเดี๋ยวกันจ้า
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:00:06 pm »

อึ๋ย 

เพิ่มเงินอีกหน่อย หารุ่นดีๆกว่านี้น่าจะดีกว่า  โอ๊ยมึน
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:31:20 pm »

กลับมาจากต่างจังหวัดวันนี้ ตอนเช้าฝนตกหนักมาก
กลับมาถึงบ้านถอยรถ มองที่จอทำไมมัวๆ ไปดูกล้องเป็นฝ้าเต็มเลย สงสัยต้องถอดไปซุกข้าวสารซะแล้ว  Cheesy
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 12:29:06 pm »

like  เช็ดแล้วแจ่มเลย  Smiley

We love PajeroSport
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:00:52 pm »

โอว เยี่ยมครับกระทู้นี้ อาการเดียวกันเลย

ถ้าตัดวงจรอินฟราได้แล้วบอกหน่อยนะครับว่าทำอย่างไร สนใจเหมือนกัน  good

- CHRISTIAN 145 -
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์