Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา น้องปา 2.4 เบนชิล ออกตัวเกียร์1ไม่มีแรง เครื่องสั่น  (อ่าน 2678 ครั้ง)
pat_pjp
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:58:48 am »

ปัญหา น้องปา 2.4 เบนชิล ออกตัวเกียร์1ไม่มีแรง  เครื่องสั่น
ผมเพิ่งออก น้องปา 2.4 มาได้2อาทิตย์ พบปัญหา
 1 .ออกตัวเกยร์1 ขึ้นเนินนิดๆ(จะขึนถนนใหญ่) เหมือนไม่มีแรง ไหลถอยหลัง   และเครื่องสั่น
 2. ขับไปสักพักมีเสียงดัง ฟิวๆๆ ยาว ออกจากห้องเครื่อง
ผมเคยใช้ไทรตัน 2.5 ดีเชลไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ หรือเป็นที่เครื่องเบนชิลกับดีเชล
ท่านใดที่พบปัญหาดังกล่าวช่วยแชร์ด้วยครับ

พัฒน์  พีเจพีการปัก  อ.วาริน ฯ  จ.อุบลฯ
folk59
Newbie
*

like: 5

ID.1217 Pajero 2.4 sport-Thailand

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:08:45 am »

1 .ออกตัวเกยร์1 ขึ้นเนินนิดๆ(จะขึนถนนใหญ่) เหมือนไม่มีแรง ไหลถอยหลัง   และเครื่องสั่น

ผมเคยขับวีโก้ ไม่เคยใช้เกียร์ 1 เลย ใช้เกียร์ 2 ออกตัวตลอด แต่มาขับปา 2.4 ต้องออกเกียร์ 1 ครับ แล้วพยายามเลี้ยงคลัส เบิ้ลๆคันเร่งหน่อยครับ ตอนแรกๆก้อเป็นแบบนี้ครับ หลังๆชินแล้วพุ่งปึดเลยครับ

2. ขับไปสักพักมีเสียงดัง ฟิวๆๆ ยาว ออกจากห้องเครื่อง

ส่วนข้อนี้ผมก้อเป็นเหมือนกันครับ ไปเข้าศูนย์ให้ทางศูนย์เช็ค สายพานแอร์หย่อนครับ ปรับตั้งใหม่ ตอนนี้ของผมหายแล้วครับ (ผมไปศูนย์ นวมินทร์ 50 ไม่ถึง 15 นาที เสร็จครับ)

แถม วันศุกร์ที่จะถึงจะไปติดแก็สแล้วครับ สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวครับ ของผมตกโลละประมาณ 5 บาทครับ เพราะลากเกียร์ รอรอบแรงบิดขี้น พุ่งปึดๆเลยครับ

ID.1217   Pajero 2.4 sport-Thailand
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:20:39 am »

ปัญหา น้องปา 2.4 เบนชิล ออกตัวเกียร์1ไม่มีแรง  เครื่องสั่น
ผมเพิ่งออก น้องปา 2.4 มาได้2อาทิตย์ พบปัญหา
ผมเคยใช้ไทรตัน 2.5 ดีเชลไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ หรือเป็นที่เครื่องเบนชิลกับดีเชล
ท่านใดที่พบปัญหาดังกล่าวช่วยแชร์ด้วยครับ

พัฒน์  พีเจพีการปัก  อ.วาริน ฯ  จ.อุบลฯ
ข้อ 1 ของผมไม่เป็นนะครับ แรกๆ ออกตัวเกียร์ 2 ตลอด แต่รู้สึกว่ารถไม่มีแรง หลังๆ เลยออกเกียร์ 1 ครับ แล้วก็ลากเกียร์ไปจน 3,000 - 4,000 รอบ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 ครับ เลี้ยงคลัชนิดเดียวครับ รอรอบนิดนึง รถก็พุ่งแล้วครับ
ข้อ 2 GLS 2.4 เป็น แทบทุกคันครับ เรื่องสายพานแอร์เนี่ย แต่ผมตั้งสายพานเองครับ เพราะป๋าๆ ในนี้แนะนำครับ ไม่ต้องเสียเวลาเข้าศูนย์ ตั้งเอง 5 นาทีก็เสร็จครับ สมาชิกท่านอื่นๆ ที่มีอาการแบบนี้ ลองอ่านจาก กระทู้นี้ดูครับ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=3948.30
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:25:42 am »

ตามที่ป๋าข้างบนบอกเลยครับ  1.เลี้ยงคลัชนิดนึง เหยียบคันเร่งแล้วรอรอบพุ่งปรี๊ดเลยครับ
                                           2.ต้องตั้งสายพานใหม่ เป็นเกือบทุกคัน  ไม่เข้าใจมาตราฐาน
                                              ความตึงของสายพานจากโรงงานตั้งผ่านมาได้ไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์