Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบปัดน้ำฝนกระโดด  (อ่าน 9236 ครั้ง)
toffy
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:37:12 pm »

ผมใช้น้องปามาตั้งแต่กุมภาฯปีนี้ และได้เคยอ่านกระทู้ของป๋าท่านอื่นเกี่ยวกับที่ปัดน้ำฝนมีเสียงดัง และกระโดดเวลาปัดน้ำฝน ส่วนตัวผมเองก็เคยแค่มีเสียงดังเอี๊ยดในจังหวะที่กระจกเกือบแห้งและใบปัดอยู่จุดสูงสุด แต่อาการกระโดดก็ยังนึกภาพไม่ออกเพราะไม่เคยเจอ ก็ยังแอบดีใจเล็กๆว่าน่าจะไม่เจออาการแบบป๋าท่านอื่น ทั้งๆที่ช่วง 1-2  เดือนที่ผ่ามาก็เจอกับฝนตกมาโดยตลอด

Smiley

จนกระทั่งเมื่ออาทิตย์ที่แล้วขณะขับอยู่บนถนนเกษตรนวมินทร์และฝนตก ก็ได้พบกับอาการที่ปัดน้ำฝนกระโดด เหมือนกบเลย โดยก่อนกระโดดจะมีเสียงดังเอี๊ยดเหมือนกระจกฝึดมาก..... ในใจตอนนั้นก็นึกถึงกระทู้ที่เคยอ่ามาทันที และคิดว่า.... ตูโดนเข้าแล้ว Cry

แต่ผมเป็นนักวิทยาศาสตร์ก็เลยต้องหาสมมติฐานและบทพิสูจน์ว่าทำไมถึงเกิดเหตุการณ์แบบนี้โดย
            สมมติฐาน :
                - ใบปัดเสื่อม  >> แล้วทำไมเสื่อมกระทันหัน คันก่อนหน้าใช้มาสองปีทำไมไม่เป็น   >>> ประเด็นนี้มีความเป็นไปได้น้อย
                - ตัวเนื้อกระจะมีปัญหา เหมือนที่ป๋าหลายท่านบอก >> แต่ทำไมก่อนหน้าไม่เป็น >> ประเด็นนี้ตกไป
   - มีปัญหากับผิวหน้ากระจกหรือเปล่า  >> มีความเป็นไปได้

ก็เลยกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆ ที่มีบางท่านให้ทาใบปัดน้ำฝนด้วยยาเคลือบล้อ หรือใส่น้ำยาล้างรถลงในกระบอกฉีดน้ำ ก็เลยลองใส่น้ำยาล้างรถลงในถังฉีดน้ำดูก่อนแล้วก็ลองวิ่งดูตอนฝนตกดู อาการกระโดดก็หายไปครับ แต่แค่แป๊บเดียว ต้องฉีดน้ำแทบตลอดเวลาให้กระจกลื่น แต่พอปัดไปซักพักก็จะกลับมากระโดดอีก
เกือบตัดสินใจซื้อใบปัดน้ำฝนใหม่ แค่ลองไปคุยกับคนขายถามราคาก็แพงเอาเรื่อง ราคาตั้งครึ่งพัน ก็เลยกลับมาที่สมมติฐานใหม่ว่าทำไมรถตูก็ใหม่ ยางใบปัดไม่น่าเสื่อมเร็ว

หลังจากวิเคราะห์และกลับมานึกคิดว่าก่อนหน้านี้เราทำอะไรกับกระจกบ้าง

ก็ถึงบางอ้อครับ เพราก่อนหน้านั้นหนึ่งอาทิตย์ผมไปซื้อน้ำยาเคลือบกระจกที่โฆษณาว่าฝนจะไปเกาะกระจก จะเป็นเม็ด และเพิ่มทัศนะวิสัยในการขับรถ (เรนโคทติ้ง/เคลียวิว อะไรประมาณนั้น) โดยมีความเชื่อส่วนตัวว่าน่าจะทำให้กระจกลื่นขึ้นด้วย  และก็เป็นจริงครับ สองสามวันแรกขับรถผ่าฝนแล้วมีความสนุกมากเห็นเม็ดฝนกระเด็นไม่เกาะกระจกเลย แต่อาการที่ปัดน้ำฝนกระโดดเกิดหลังจากนั้นประมาณอาทิตย์นึง
ก็เลยตั้งสมมติฐานว่าน่าจะเกิดจากน้ำยาเคลือบกระจกนี้ ก็เลยลองเอาสก็อตไบรท์ผสมน้ำยาล้างจานมาขัดกระจกเพื่อล้างคราบที่เคลือบน้ำยาออก แล้วทดลองวิ่งมาอาทิตย์นึงแล้ว อาการใบปัดน้ำฝนกระโดดเป็นกบก็หายไป ไม่กลับมาอีกเลย แต่อาการเสียงเอี๊ยดช่วงใบปัดขึ้นสูงสุดเวลาปัดเกือบแห้งยังเป็นเหมือนเดิม  แค่นี้ผมก็แฮปปี้แล้วครับ

ผมอาจจะถูกหรือผิดก็ได้ แต่ไม่กล้ากลับไปลองใช้อีก แต่ก็คิดว่าถ้าเคลือบแล้วคงต้องเคลือบซ้ำทุกอาทิตย์เลยมั้ง

ป๋าท่านใดที่เคยมีอาการใบปัดกระโดด เคยเคลือบกระจกด้วยน้ำยาหรือเปล่าครับ Huh? อาจจะเป็นอีกหนึ่งสาเหตุก็ได้ครับ

แค่ฉงนใจเล็กๆว่าทำไมใช้กับคันอื่นยี่ห้ออื่นถึงไม่เป็น แปลกดี
เชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ครับ แค่อยากจะแชร์ประสบน่ะครับ

makrogak (ปลาลาดพริก) NO. 396
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:41:02 pm »

เป็นเหมือนผมเลย  เสียงดังมาก  ครืดดด
tontawan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:07:53 am »

ก้านปัดน้ำฝนตัวสปีงมันแข็งไปครับ ลองเทียบกับรถยี่ห้ออืน
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:11:46 am »

เห็นด้วยกับประเด็นที่สารเคลือบกันน้ำฝนครับร

ผมก็เป็นเช่นกัน เห็นน้ำเป็นเม็ดๆๆ แล้วสนุก

แต่สิ่งที่ตามมาก็คือเสียงของที่ปัดและความฝืดบนกระจกครับ

heroism
Newbie
*

HS 4 RLL 145.625 ปาขาวเมืองเลย ID:1081

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:17:55 am »

อีกหนึ่งเสียงครับสำหรับน้ำยาเคลือบกระจก  ผมใช้แล้วเกิดอาการเหมือนท่านว่า..ตอนนี้เลิกใช้แล้ว

mon_ing_11
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:54:44 am »

เห็นด้วยกับประเด็นที่สารเคลือบกันน้ำฝนครับร

ผมก็เป็นเช่นกัน เห็นน้ำเป็นเม็ดๆๆ แล้วสนุก

แต่สิ่งที่ตามมาก็คือเสียงของที่ปัดและความฝืดบนกระจกครับ

อีกหนึ่งเสียงครับ กระจกฝืด ใบปัดน้ำฝนสั่นเลย
กำลังคิดอยู่ว่าถ้าผสมน้ำมันพืชในอัตราส่วนที่พอเหมาะ เสียงน่าจะหายไป  victory victory
james1965
ขุนแสนสตรีพ่ายNo.1532
Newbie
*

ฟ้าลิขิตรึจะสู้ มุมานะNo.1532

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:28:20 pm »

ผมก็เคลือบกระจกเช่นกันครับโดดเป็นกบอย่างว่าอะ่ แต่เปลี่ยนไปใส่ใบปัดของnew  jass ..ลื่นปื๊ดๆ

QwarosQ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:26:20 pm »

ของผมไม่เคลือบ ไม่ทำอะไรเลย ใช้มาได้อาทิตย์เดียว ทั้งเสียงดังทั้งกระโดดเลยครับ
สามวันก่อนกระโดดจนตกใจ มันจะพังป่าวหว่าวันนี้เหลือแต่เสียงโคตรดังไว้ให้ครับ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 06:42:33 am »

ใช้แชมพูล้างรถผสมในน้ำฉีดกระจก เงียบกริบ ลื่นปรืด yes!!

We love PajeroSport
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:34:49 am »

ใช้แชมพูล้างรถผสมในน้ำฉีดกระจก เงียบกริบ ลื่นปรืด yes!!

อย่าใส่เยอะนะครับ... ผมมีประสบการณ์หัวฉีดตัน...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
nokair
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:25:55 am »

เรื่องใบปัดน้ำฝน ผมว่าเจอกันเกือบทุกคนล่ะคับ

ของผมออกจากศูนย์วันแรกก็เป็นเลยคับ ทั้งกระโดดทั้งดัง เวลาปัดอายรถคันข้างๆ ด้วยอะ 

เค้าคงนึกในใจว่า รถออกจะสวย และก็ราคาแพง แต่ทำไมใบปัดน้ำฝนมรึงห่วยอย่างงี้เนี่ย 555555

ถ้าอดทนกะมันไม่ไหว ผมแนะนำให้เปลี่ยนใบปัดใหม่เลยคับ ซื้อในห้องซื้อขายก็ได้คับ คู่ละ 300 บาท

ยี่ห้อ diamond ผมซื้อมาเปลี่ยนแล้ว อาการกระโดด และเสียงดังหายไปหมดเลยคับ ยังไงก็ลองดูนะคับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์