Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มีปัญหาเรื่องการขับน้องปา  (อ่าน 9556 ครั้ง)
dolzapower
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:32:18 am »

มีป๋าท่านหนึ่งเคยบอกไว้ว่า "เราต้องปรับตัวเข้ากับรถไม่ใช่รถต้องปรับเข้ากับเรา"  Cheesy(เกี่ยวกันไหมเนี่ย) Undecided
ลองทำความเข้าใจดูก่อนคับอาการที่ป๋าบอกมานั้นปกติทุกอย่าง...หรือว่าขับออกทริปบ่อยๆช่วยได้คับ lala lala

ชอบครับ ว่าแต่การไปร่วมงานครั้งแรก นี้จะต้องทำอย่างไรบ้างพอดีผมไม่เคยไปเลยรับ
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:42:50 am »

มีป๋าท่านหนึ่งเคยบอกไว้ว่า "เราต้องปรับตัวเข้ากับรถไม่ใช่รถต้องปรับเข้ากับเรา"  Cheesy(เกี่ยวกันไหมเนี่ย) Undecided
ลองทำความเข้าใจดูก่อนคับอาการที่ป๋าบอกมานั้นปกติทุกอย่าง...หรือว่าขับออกทริปบ่อยๆช่วยได้คับ lala lala

ชอบครับ ว่าแต่การไปร่วมงานครั้งแรก นี้จะต้องทำอย่างไรบ้างพอดีผมไม่เคยไปเลยรับ

ก็แค่ขับน้องปาไปที่งานพบกันแนะนำตัวสักนิดพอรู้จักกัน ป๋าโน่น ป๋านี่ ป๋านั่น ก็คุยกันไปอีกสองวันก็ไม่จบ  5 5 5   Wink  Wink  Wink  Cheesy  Cheesy  Cheesy

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:01:00 pm »

มาๆๆๆหนองมนเสาร์อาทิตย์นี้ แล้วจะเข้าใจทุกอย่าง.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

like like like red heart red heart red heart

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
เปเป้ 578
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:06:26 pm »

จากประสบการณ์เกียร์ AT มานาน เวลารถติดไฟแดงถ้าเป็นไปได้ไม่ควรเข้าเกียร์ P ครับเพราะว่าที่เกียร์ P จะมีสลักกันรถไหล ถ้าเกิดอุบัติเหตุมีรถมาชนท้าย สลักของเกียร์ P อาจหักได้ครับ ทางที่ดีควรเข้าเกียร์ N ครับ  เกียร์ P เอาไว้จอดจริง ๆ ครับป๋า จะสังเกตุว่าบางที่เราจอดในห้าง ยามชอบมาเข็นและหาว่าเราใส่เบรคมือ จริง ๆ มันคือสลับ คนไม่รู้อาจทำความเสียหายให้กับรถเราได้ มันเอาไว้จอดจริง ๆ ครับป๋า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 12:31:02 pm โดย เปเป้ 578 » บันทึกการเข้า

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:13:43 pm »

จากประสบการณ์เกียร์ AT มานาน เวลารถติดไฟแดงถ้าเป็นไปได้ไม่ควรเข้าเกียร์ P ครับเพราะว่าที่เกียร์ P จะมีสลักกันรถไหล ถ้าเกิดอุบัติเหตุมีรถมาชนท้าย สลักของเกียร์ P อาจหักได้ครับ ทางที่ดีควรเข้าเกียร์ N ครับ  เกียร์ P เอาไว้จอดจริง ๆ ครับป๋า
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ ยอดเยี่ยม

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:38:17 pm »

ผมก็ยังไม่เคยไปครับ แต่ก็พอรู้จักบางท่านแล้ว ส่วนมากก็พูดคุยกันในกระทู้ครับ
เอาง่ายๆเลยนะ ขับรถไปจอดปุ๊บ แล้วลงจากรถเดี๋ยวก็จะมีคนเข้ามาทักครับ แล้วก็จะรู้จักกันเอง ครอบครัวปาเจโร่สุดยอดอยู่แล้วครับ
แล้วเจอกันนะครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 05:31:34 pm »

ผมก็ยังไม่เคยไปครับ แต่ก็พอรู้จักบางท่านแล้ว ส่วนมากก็พูดคุยกันในกระทู้ครับ
เอาง่ายๆเลยนะ ขับรถไปจอดปุ๊บ แล้วลงจากรถเดี๋ยวก็จะมีคนเข้ามาทักครับ แล้วก็จะรู้จักกันเอง ครอบครัวปาเจโร่สุดยอดอยู่แล้วครับ
แล้วเจอกันนะครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
like like like like like เหมือนที่ป๋าบอกเลยครับ....ถ้าเห็นปาเจโรสปอร์ต จอดอยู่ด้วยกันตั้งแต่สามคันขึ้นไป ตั้งข้อสันนิษฐานได้เลยครับว่า มีมีตติ้งอะไรกันสักอย่างแน่ๆ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:19:43 pm »

like like like like like เหมือนที่ป๋าบอกเลยครับ....ถ้าเห็นปาเจโรสปอร์ต จอดอยู่ด้วยกันตั้งแต่สามคันขึ้นไป ตั้งข้อสันนิษฐานได้เลยครับว่า มีมีตติ้งอะไรกันสักอย่างแน่ๆ
lala lala lala lala >:Dตามนั้นครับ
K.T.P.at PA
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:44:24 pm »

ไม่เคยใช้ATมาก่อนเหมือนกัน...ชักหวั่นๆซะแล้ว.... u u u

noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 08:51:55 pm »

ปาเจโร่รถมันหนัก เวลาติดที่คอสะพานใช้ D โดยไม่เหยียบเบรครถจะไม่ขยับขึ้นเลย ไม่เหมือนวีออส(รถเบา) ทำวิธีเดียวกันวีออสจะไต่ขึ้นอยา่งเดียว ต้องคอบแตะเบรคช่วยไว้
 ปาเจโร่ใช้ D แล้วรถไหลถอยหลัง(ทำอย่างกับเข้าเกียร์ว่างไว้แน่ะ) ให้ใช้เท้าขวา่แตะคันเร่งส่งนิดหน่อยสู้แรงเฉื่อย (ถ้าใครเคยขับปิคอัพรถมีครัชจะไม่ตกใจเลย) เครื่องดีเซลปั๊มตั้งจากโรงงานด้วยระบบคอมพิวเตอร์อยู่ในตำแหน่ง D ไม่มีดับ
 ไม่มีไหลถอยหลัง มันจะไปข้างหน้าอยา่งเดียว
    ไม่ต้องกลัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 08:54:10 pm โดย noppadol1411 » บันทึกการเข้า

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
Pajero_MUDA
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:32:14 pm »

ตามประสบการณ์ที่ขับรถ AT มาก่อนที่จะมาขับน้องปา   หลักๆ แล้ว  ผมคิดว่า  1. เบรคครับ  ก่อนเปลี่ยนเกียร์ต้องกดเบรคตลอดครับ ต้องแน่น รถจะไม่มีเสียงกึก หรือกระตุก   2. การเหยียบคันเร่งครับ  ต้องอาศัยความคุ้นเคยนะครับ  เช่น ว่าขึ้น เกียร์ D ต้องเหยียบขนาดไหน  หรื่อรถติดบนทางลาดชั้น หรือเร่งแชรง  ต้องเหยียบขนาดไหน (น้องปาหนักเกือบ 2 ตันนะครับอาจรู้สึกอืดบ้าง หรือ ต้องเหยียบมากกว่า ต้องเข้าใจนะครับ)  มันจะมีจังหวะ อยู่ครับ  ถูกผิดยังไงต้องขออภัยล่วงหน้า เล่าจากประสบการณ์ครับ   สาธุ สาธุ สาธุ
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:33:32 pm »

ควรระวังด้วยเวลาขึ้นเนินช้าๆ รถติดด้วย ยิ่งถ้าต้องยกคันเร่งเพื่อให้ทางรถสวน ถ้ารถเกิดดับ จะสตาทไม่ได้ทันที่
เพราะเกียร์อยู่ที่ตำแหน่ง D  ท่านต้องเปลี่ยนเกียร์เป็น N   หรือ  P ก่อนจึงจะ สตาทได้ใหม่  บางคนลืมเปลี่ยนเกียร์ ทำให้ สับสน
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:46:07 pm »

เรื่องเสียงดังกึกเวลาออกจาก P นี้ ผมก็เป็นบ้างบางครั้ง แต่ไม่ใช้ทุกครั้งครับ วิธีแก้ก็ให้เข้า N ก่อนแล้วค่อยใส่เบรคมือ แล้วค่อยมา P ตามที่ป๋า Jingjawแนะนำเลย

ส่วนเวลาขึ้นทางชันนี้ ที่ผมเจอมันไม่ถึงขนาดขึ้นไม่ได้นะครับ เพียงแต่ว่ารถมันจะกระตุกเพราะมีการเปลี่ยนเกียร์จาก2ไป1ให้โดยอัตโนมัติกลางคัน เมื่อสมองกลคิดว่าถ้าขึ้น2ต่อไปหมดแรงแน่ๆ วิธีแก้ก่อนขึ้นทางชันผมก็เข้าโหมด+/-เลยครับ

- CHRISTIAN 145 -
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:07:08 pm »

ต้องทำความเข้าใจและเรียนรู้ครับ มันถึงจะเข้าใจ อย่าไปคิดมากครับ รถแต่ละชนิดแต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันไป เขาถึงให้มีระยะรันอิน 1000กิโลไงครับ เพื่อให้เราได้เรียนรู้รถของเราให้เข้าใจซึ่งกันและกัน.... Smiley Smiley Smiley Smiley
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:28:53 pm »

ต้องปรับเข้าหารถ จริงๆครับ Wink

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์