Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Trip สั้นๆ ศาลเจ้านาจา และท่าเรือพลี  (อ่าน 13751 ครั้ง)
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:09:35 pm »

เมื่อวานหลังจากทำบุญที่วัดในช่วงเช้า เสร็จแล้วเหลือเวลาอีกครึ่งวัน หลังจากหาข้อมูลว่ามี trip ที่ไหนไกล้ๆใช้เวลาประมาณครึ่งวัน พอดีเจอสถานที่ที่ยังไม่เคยไป อยู่ชลบุรี (เออ....ใกล้ดี) เลยตัดสินใจพา ผบ. + เจ้าลิง และเลยชวน ท่านพ่อท่านแม่ ผบ. ไปด้วยกัน

เริ่มออกเดินทางประมาณบ่าย 2 ใช้เวลาประมาณ 1.5 ชั่วโมง เราก็มาถึง ศาลเจ้าเทพเจ้านาจา ที่อ่างศิลา เก็บรูปบรรยากาศมาฝากครับ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:16:16 pm »

ภายในอาคารใหญ่ของศาลเจ้า ห้ามถ่ายรูปครับ เลยไม่สามารถเก็บบรรยากาศมาฝากได้ ภายในก็สวยงามดีครับ มีรูปปั้นเทพเจ้าต่างๆเยอะมากๆ ที่ถ่ายรูปได้มีแต่ข้างนอก กับศาลเจ้าเล็กสำหรับูชาเทพเจ้าครับ

เจ้าลิงขอถ่ายรูปกับเทพเจ้านาจา

ถ่ายรูปกับมังกรหน้าอาคารใหญ่

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:33:56 pm »

ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเยี่ยมชมศาลเจ้า เสร็จก็ได้เวลาเดินทางไปที่หมายต่อไป "ตลาดท่าเรือพลี" ตลาดขายอาหารทะเลสดๆ ราคาไม่แพง (เขาว่ามางั้น เลยต้องมาพิสูจน์)

ตามข้อมูลตลาดจะเริ่มประมาณ 4 โมง ผมมาถึงประมาณ 4โมงครึ่ง แต่คนเพียบๆๆๆๆๆ

เท่าที่ดูร้านเยอะพอสมควร แต่อาหารส่วนใหญ่ก็ซ้ำๆกัน เดินดูทั่วตลาดเห็นหลายอย่างน่าจะดี แต่การหาโต๊ะซิที่ยาก โต๊ะที่จัดไว้ให้ไม่เพียงพอจริงๆครับ บางส่วนมีการซื้อออกไปแล้วไปนั่งกินอยู่ท้ายรถกระบะก็มี ใช้เวลาประมาณ 20 นาที เราก็ได้โต๊ะมา 1 ตัว ก็เริ่มชิมกันเลย

ปลาเผาเกลือน่าตาดีครับ รสชาติโอเคเลย เผาได้พอดีไม่แห้งเกินไป ร้านนี้จริงๆมีปลาทอดน้ำปลาด้วย ปลาตัวใหญ่น่ากินมาก แต่คิวยาววววววววว มากกกกกกกก ได้ลองทานไปคำนึงจากผู้ใจดีโต๊ะข้างๆ รสชาติใช้ได้เลยครับ ปลาร้านนี้ทั้ง 2 อย่างถือว่าผ่านครับ

ต่อมาลองชิมหมึกย่างบ้าง ที่นี่มี 2 แบบครับ หมึกกระดอง กับหมึกไข่ เท่าที่ลอง หมึกกระดองไม่ค่อยผ่าน ด้วยความที่เนื้อหนา (ดูน่ากินมากกกกก)  แต่หมักไม่เข้าเนี้อรสชาติเลยออกมาจืดๆ ส่วนหมึกไข่ตัวเล็กกว่า รสชาติดีกว่า หมึกไข่นี่ผมถือว่าผ่านครับ แต่หมึกกระดองตก

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:44:56 pm »

ผบ. ซื้อกุ้งปิ้งมา กุ้งตัวใหญ่ครับ รสชาติใช้ได้ ไม่ถึงกับสดนัก แต่ก็พอได้เลยครับ

โด๊ป โด๊ป

อาหารฝรั่งก็มีมีครับ หอยแมงภู่อบชีส หอยตัวใหญ่น่ากินดีครับ แต่รสชาติออกมาก็งั้นๆ เพราะไม่ได้ปรุงอะไรเลย แค่เอาชีสใส่ แล้วก็เอา origano โรยแค่นั้น ไม่ค่อยอร่อยเท่าไหร่ครับจานนี้

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:46:30 pm »

เดินมาทั้งตลาด เจ้าลิงบอกว่าจานนี้น่ากินที่สุด   โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:51:13 pm »

งานนี้ ผบ. เตรียมมาทุกอย่างครับ ตั้งแต่จาน ช้อนส้อม แก้วน้ำ กระติกน้ำ แม้กระทั่งพลาสติกปูโต๊ะ ผบ.ชอบน้องปามาก ขนทุกอย่างได้หมด ยังมีกระติกใบใหญ่สำหรับซื้อของสดกลับบ้านอีกด้วย  good good good

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:56:04 pm »

พออิ่มกันแล้วก็มาเดินชมบรรยากาศริมทะเลครับ บรรยากาศดีจริงๆ  u u u

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:02:43 pm »

จบ review กับบรรยากาศพระอาทิตย์ตก ที่ตลาดท่าเรือพลีครับ  สาธุ สาธุ

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:58:07 pm »

กุ้ง หอย ปลาหมึก  น่ากินทั้งเลย  joob

jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 06:43:32 pm »

กำลังหิวเลยครับ... ยอดเยี่ยม
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 06:50:21 pm »

ขอกุ้งเผา 2 โลครับ... lala

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:35:14 pm »

โห่. .สุดยอดครับ

ศาลผมเคยไปมาเหมือนกัรคนเยอะมาก ร้อนมาก 55

แต่ภาพชุดหลังสุดยอดครับ อาหารน่าทานมาก กุ้ง ปลาหมึก หอยนางรม

โหะๆ แหล่มมาก น่าทานมากครับ
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:41:47 pm »

ขอกุ้งเผา 2 โลครับ... lala

เห็นกระทู้ช้าไปหน่อยครับป๋า ผมซื้อกุ้งสดมา 2 โล ฟาดหมดไปเมื่อตอนเย็น  u u u  สาธุ สาธุ สาธุ

jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:40:57 pm »

เห็นรูปนี้แล้วสุดจี๊ดจริงๆ ซี้ดดดดด หิว  joob joob joob

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 03:21:26 pm »

ตัวใหญ่น่าหม่ำ.... good

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์