Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับพี่ๆ เรื่องติดแก็ส  (อ่าน 3791 ครั้ง)
Buay
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 01:30:19 am »

จะเอาน้องปาไปติดแก็สที่ร้านแห่งหนึ่ง ตัวแทน versus พอดีรู้จักเจ้าของร้าน เขาแนะนำให้ติดถังแบบแคปซูลติดตรงยางอะไหล่อะครับ
เขาบอกว่าถังโดนัทมีปัญหา เก็บความร้อนทำให้เติมแก็สไม่ค่อยเข้า ลูกลอยมีปัญหาด้วยมิติของถัง
เลยอยากทราบว่าพี่ท่านใดเคยติดถังโดนัทของ versus ไหมครับแล้วมีปัญหาบ้างไหมครับ
หรือท่านใดเคยติดถังแคปซูลตรงยางอะไหล่ ขอดูรูปหน่อยครับ
ขอบคุณครับ สาธุ
Wachan
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:14:42 am »

ช่างคนนี้มั่ว...
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:19:04 am »

คงไม่เกี่ยวกันหรอก ถังโดนัท ก็ใส่ได้ถึง 70 ลิตรเอายางหุ้มให้เหมือนยางอาหลั่ยก็ดูดี แต่ราคาก็แพงกว่า
nemesis
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:54:40 am »

ไม่เห็นเกี่ยวกับความร้อนเลยครับ

แต่ถ้าถังโดนัท เติมไม่เข้าเนี่ย เรื่องทั่วไป ให้เลือกอู่ที่รู้วิธีติดตั้ง multivalve บางที่ตัดแกนลูกลอยให้สั้น หรือทำใจ ยอมขย่มรถเวลาเติม

ขอบคุณ pajerosport-thailand ที่ทำให้เรามาพบกัน
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 01:00:55 pm »

ผมก็ติดแคปซูลคับแต่ติดแทนหม้อพักไอเสียยางอะไหล่อยู่เหมือนเดิม

xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 02:10:32 pm »

ผมติดก็ติดถังโดนัทครับ

แต่เป็นของ energy reform ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เติมเต็มถังก็ 780 บาทครับ ถังขนาด 71 ลิตร จริงๆแล้วเราไม่จำเป็นต้องใช้versus ทั้งชุดก็ได้ครับ คันเก่าที่ผมใช้ vios ผมใช้หัวฉีดของ versus แต่ใช้ถังของ energy reform แต่ต้องเพิ่มเงิน 2000 ครับ ป๋าลองปรึกษากับทางร้านดูสิครับ
mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 02:27:07 pm »

ช่ายครับ ถังอะไรก็ได้ แล้วแต่แนวทางการติดตั้ง
ถังโดนัส ติดแทนยางอะไหล่ มีปัญหาตรงที่ สวิทซ์บอกปริมาณไม่ค่อยตรง น้อยคนที่จะตรง ติดมา 2 คันจับไมค์รถชัวร์กว่า
ถังแคซูป เติมได้เยอะกว่าที่ ปริมาตรถังเท่าๆ กันกับ โดนัส สวิทซ์ไม่ค่อยเพี้ยน(เพื่อนบอก) และติดดีๆ ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ เช่นป๋าโดม และป๋าบางท่านอาจต้องย้ายท่อไปเสียแทน
เรื่องความร้อนไม่เคยเจอกับถังโดนัสครับ
Buay
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 07:50:27 pm »

สาธุ ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่านมากเด่วจะลองปรึกษากับทางร้านดูครับ น่าจะใช้ชุด versus แต่เปลี่ยนถังเป็น energy reform ว่าแต่ถัง energy รุ่นไหนดีครับ มีแบ่งเป็นรุ่นไหมคับ หรือแบ่งตามขนาด (พอดีไม่ค่อยมีความรู้ครับ อิอิ)
Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 07:57:52 pm »

ลองศึกษาดูนะครับ  ผมป้าย แดง ระยอง  4820  ใช้มาปีนิดๆๆ ยังเยี่ยมอยู่เลย   
http://www.nrbgas.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539352581&Ntype=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 08:00:11 pm โดย Chai .RY No. 495 » บันทึกการเข้า

joey72
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:27:48 am »

ในความคิดผมนะ ถ้าจะติดถังแคปซูล ...ไปติดตรงท่อพักไอเสียดีกว่าครัฟ  อาจจะต้องขยับทางเดินท่อไอเสียหน่อย  ยางอะไหล่ก็ยังมีให้ใช้งาน 

ที่สำคัญ.....ถ้าเกิดกรณี มีรถขับมาชนท้ายรถเรา หรือ มุดเข้ามาท้ายรถด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  ด้วยขนาดความรุนแรงของการชนจะหนักหรือเบาก็แล้ว  ถังโดนัทหรือถังแคปซูลที่ติดตำแหน่งยางอะไหล่ เป็นตำแหน่งที่ใกล้จุดเกิดเหตุมากกว่าถังแคปซูลที่ติดตำแหน่งหม้อพักไอเสีย  อย่างน้อยเปอร์เซ็นต์ของความรุนแรงมันก็น้อยกว่าแน่นอนครัฟ  

เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครัฟ 

KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:57:45 am »

ผมติดถังแคปซูล แทนท่อพักเดิมเหมือนกันครับ  แล้วเดินท่อยิงออกข้าง

ต้องการสงวนยางอะไหล่ไว้   เพราะวิ่งทางไกลบ่อย   เห็นความจำเป็นของยางอะไหล่ครับ

ยางแตกกลางป่ากลางดอย  ไม่มีใครช่วยอะไรเราได้    มีเงินจะจ้างรถลาก แต่หาไม่ได้   เคยมาแล้วครับ 

แม้เพียงครั้งเดียว  ก็ทำให้ซาบซึ้งถึงยางอะไหล่ได้เป็นอย่างดี

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์