Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะคุ้มมั้ยถ้าติด LPG  (อ่าน 9027 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:34:09 am »

ผมติดอยู่หลายคันแล้ว  แต่เพื่อความอุ่นใจอีกนิดผมมีถังคับเพลิงขนาดเล็ก (Mini Extinguisher) มากอยู่ท้ายรถ  เวลาจำเป็นซึ่งไม่เคยได้ใช้มาก่อนเลย... ดีแล้วครับที่ พิจารณาเรื่องความปลอดภัยเยอะเยอะ แต่ไม่ได้ให้กลัวเกินเหตุนะ เพื่อเราและคนรอบข้าง LPG ระวังไฟ --- NGV ระวังแรงอัดแทนนะ( เยอะมากมาก) แต่เรื่องไฟติดไม่ทันลอยตัวกระจายเร็วจุดไฟไม่ทัน ส่วน LPG หนักอืดอาดแถวพื้น  ควรแก้ไขเรื่องเล่มทะเบียนให้ถูกต้อง  แล้วแจ้งประกันให้ครอบประกันเรื่อง LPG ที่ติดเพิ่มเข้าไปด้วย เวลาไฟไหม้ถ้าเกิดขึ้นโดยสาเหตุใดก็ตามเอาตัวผู้โดยสารออกไปไกลก่อน ส่วนรถดับได้ก็ทำโดยมีสติ ถ้าไม่ได้แล้วตัดใจทิ้งเลย อย่างน้อยก็มีประกันคุ้มครองได้บ้างจึงควรดูแลเรื่องเล่มทะเบียนและประกันให้ครอบคุมถึงLPG ผมพูดถึงกรณีที่แย่ที่สุดเลยดูแย่ไป  ตอนตัดสินใจเรื่องติดให้ดูที่ความปลอดภัยจากการติดตั้งให้มากที่สุดเลือกสถานที่จะไปติดให้ดี เข้าService ตามกำหนด
---สำหรับผมและผู้ใช้ที่พอเข้าใจขั้นพื้นถานมั่งเวลาผมติดมาเรียบร้อยแล้ว ผมเอาเทปสี มาพันเป็นสัญลักณ์ ตามสาย แก็สที่ติดเข้ามาใหม่ เพื่อเวลาดูควาเรียบร้อยจะได้หมั่นดูสาย, ข้อต่อ -ของสีที่ Mark ไว้เป็นพิเศษ  เลือกร้านที่ใช้อุปกรณ์พวกนี้แบบดีดี  ถ้าร้านไหนพูดถึงเรื่องนี้เยอะแสดงว่า เขาเอาใจใส่เรื่องนี้เป็นหลักเหมือนกัน  ถ้าชัวร์มากก็เปลี่ยนสายทุกเส้นพร้อม Service ที่ทุก 100,000 โลไปเลย แสนโลประหยัดเงินเราไปตั้ง 2-3 แสนบาทแล้วนา แค่สายและอุปกรณ์ดีดี ดูมันไกลกันมากนะ  สรุปผมติดอยู่ และจะติดต่อไป แต่ถ้ารวยแล้วไม่แน่.. รวยเพราะได้ส่วนต่างมาหลายปีอิ555.

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
jimryl
ปานิลสุุด LOVE 2012 2.4
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:53:20 pm »

ทีแรกผมก็มีความคิดเหมือนป๋ากลัวไปหมดแต่ตัดสินใจติดผมว่าดี
ประหยัดมากมายเติมที750วิงได้500กว่าโล

ปานิล ID 1380
BirdyReds
merchant
Jr. Member
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:56:18 pm »

ติดก่อนคุ้มก่อนครับ ลอยตัวยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันหลายเท่าครับ

รถผมใช้น้ำมันเดือนละ 17,000 บ. พอใช้แก๊สเหลือ 6,000 บ. ต่อเดือน ผมติดมาหกปี ได้ส่วนต่างเป็นเงินเก็บ เกือบเจ็ดแสนแล้วครับ  Cheesy

http://www.racingsociety.net/board/index.php?topic=21645.0
smith1999
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:25:07 am »

เนื่องจาก Pajero Sport สามารถติดLPG ได้อย่างไม่ปัญหาและสามารถประหยัดได้ถึง กิโลเมตรละ 3-4  บาท ใช้นำมัน Pajero 2.4  อัตราการสิ้นเปลือง 4-6 บาท ใช้แก๊สอัตราการสื้อนเปลืองอยู่ที่  1.2-1.5  บาทและสามารใช้ถัง โดนัท ได้อย่างสมบูณณ์ไม่ต้องดัดเปลืองแต่อย่างไร ข้อมูลที่มา http://www.lpg-ngv-installation-thailand.com/gas-lpg.htmlหากว่ามองถึงนโยบายการลอยตัว ไม่ลอยตัว LPG ทำให้ราคาไม่เสถียร  ก็คงเป็นความเสี่ยงตัวสำคัญ Wink ซึ่งประชาชนอย่างเราคงไม่รู้ได้ คงต้องลองตัดสินใจดู ชีวิตคือการตัดสินใจจ้า 
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:37:27 am »

อยากรู้จังทำไมไม่ลอยตัวกันสะที  โยนหินถามทางอยู่ทำไม ก็ลอยมาเลยสิเนอะ ไม่ได้อยากเอาเปรียบคนอื่น แต่ก็ลอยมาให้พอใจเลยแล้วเลิกบ่นทีว่าเอาส่วนอุดหนุนมาจากกลุ่มนั้นกลุ่มนี้ อยากใช้ LPG แล้วก็จ่ายตามจริงด้วย  ลอยสะทีสิ  ลอยดีเซลด้วยนะ เบนซิลเขาจะได้ไม่ต้องมาหนุนเหมือนกัน ลอยให้หมดไปเลยแล้วเราจะได้เลือกใช้ของเราเอง แล้วไม่ต้องบ่นแล้วนะ LPG 20 บาทก็ยังถูกกว่า เบนซินอยู่ดี แค่ลอยมาที่ 17 บาท จะทำได้เป่าเหอะจ๊ะ กลัวอะไรถึงไม่ลอยกันจ๊ะ ไม่กล้าอะสิ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
chattabrat
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:34:12 pm »

ไปติดมาแล้วครับ energy reform fastech pro ขับเหมือนน้ำมันมาก
ติดเลยไม่ต้องคิดมาก
ลองวิ่งแล้วอัตราเฉลี่ยอยู่ที่ 1.5 - 1.7 บาท ต่อกิโลเมตรครับ ราคา 13.68 บาท/ลิตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 08:49:54 pm โดย chattabrat » บันทึกการเข้า
lpgtechgas1
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 05:03:07 pm »

อยากรู้จังทำไมไม่ลอยตัวกันสะที  โยนหินถามทางอยู่ทำไม ก็ลอยมาเลยสิเนอะ ไม่ได้อยากเอาเปรียบคนอื่น แต่ก็ลอยมาให้พอใจเลยแล้วเลิกบ่นทีว่าเอาส่วนอุดหนุนมาจากกลุ่มนั้นกลุ่มนี้ อยากใช้ LPG แล้วก็จ่ายตามจริงด้วย  ลอยสะทีสิ  ลอยดีเซลด้วยนะ เบนซิลเขาจะได้ไม่ต้องมาหนุนเหมือนกัน ลอยให้หมดไปเลยแล้วเราจะได้เลือกใช้ของเราเอง แล้วไม่ต้องบ่นแล้วนะ LPG 20 บาทก็ยังถูกกว่า เบนซินอยู่ดี แค่ลอยมาที่ 17 บาท จะทำได้เป่าเหอะจ๊ะ กลัวอะไรถึงไม่ลอยกันจ๊ะ ไม่กล้าอะสิ

like like like like like like like like like like
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์