Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงัยดีครับพัดลมคอมแอร์ไม่ทำงาน T T  (อ่าน 3300 ครั้ง)
arai_lek
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 05:36:22 pm »

สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องพัดลมคอมแอร์ไม่ทำงานครับ คือว่ามันจะทำงานตอนสตาร์ทเครื่องครั้งแรกและเมื่อเริ่มเปิดแอร์ แต่หลังจากนั้นมันจะไม่ทำงานเลยโดนปกติแล้วมันจะทำงานตลอดเลยใช่มั้ยครับและเมื่อคอมแอร์ตัดมันก็จะหยุด แต่ของผมนิ่งเลย
เช็คพัดลมแล้วก็ไม่เสีย แถมยังไปเบิกพัดลมของใหม่มาใส่อีก ก็เหมือนเดิม รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยด้วยครับ
kamol
Jr. Member
**

like: 5

Pajerosport-Thailand 030 ThaiTritonclub 243

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:25:57 pm »

โดยปกติ ถ้าอุณหภูมิความร้อนไม่ได้ พัดลมไฟฟ้าจะไม่ทำงานครับ แต่ถ้าอุณหภูมิความร้อนได้ที่พัดลมไฟฟ้าก้อจะทำงานครับ

รอสมาชิกท่านอื่นเข้ามาให้ความรู้เพิ่มครับ ผมก้อพองูๆปลาๆครับ

ถ้าความกลัวไม่เกิด ความกล้าก็จะไม่ตามมา กมลค๊าบ 085-1241650
sl
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 06:56:08 pm »

พัดลมแอร์มันจะทำงาน2แบบครับแล้วแต่ว่าอย่างใดอย่างหนึ่งจะถึงก่อนกัน (ผมเคยใช้Benz มันเป็นแบบนี้ผมว่าระบบน่าจะเหมือนกัน)
1.ทำงานตามแรงดันน้ำยาแอร์  คือถ้าน้ำยาแอร์มีปกติเมื่อแรงดันมันเพิ่มขึ้นถึงระดับที่กำหนดมันก็จะหมุนระบายความร้อนของน้ำยาแอร์ที่แผงคอล์ยร้อนหน้ารถ
ดังนั้นต้องดูครับว่าการที่พัดลมไม่หมุนนั้นเป็นเพราะน้ำยาแอร์ขาดหายมีน้อยเกินไป/หรือถ้ามีมากเกินก็มีปํญญาเหมือนกัน
2.ทำงานเมื่อความร้อนของระบบน้ำหล่อเย็นมีอุณหภูมิสูงมากขึ้นถึงตามที่กำหนด

พัดลมหน้ารถไม่ได้หมุนตลอดเวลานะครับ  เวลาที่รถเรากำลังวิ่งแผงคอล์ยร้อนหน้ารถมันจะได้รับลมภายนอกมาเป่าทำให้แผงคอล์ยไม่ร้อน
และน้ำยาแอร์มันก็ไม่ร้อนมากความดันของน้ำยาแอร์ก็เลยไม่สูงพัดลมก็เลยไม่ได้ทำงาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์