Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีแก้เฟืองท้ายหอน(น้องใหม่)  (อ่าน 10116 ครั้ง)
Puma
Newbie
*

like: 4

JSP RICE MILL

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 06:51:58 am »

ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวป๋าๆด้วยนะครับ…ผมเป็นน้องใหม่ในเวปครับ

สืบเนื่องจากการดูคลิปGURUที่ป๋าน้าเวปไปออกรายการมาหนะครับ

คือตอน3สายเข้าเยอะไปนิดเลยไม่ค่อยได้พูดเรื่องปาเท่าไหร่เลยนะครับ

รอฟังCommentเรื่องเฟืองท้ายจากป๋าน้าเวปอยู่สรุปว่าแก้หอนยังไงครับ

เพราะผมไปซื้อหัวเชื้อMolyLand'Gมาเตรียมไว้แล้วกับMoly-Plusอย่างละ1หลอด

แต่ยังไม่กล้าใช้รอป๋าน้าเวปฟันธงในรายการอยู่ว่าสมควรใช้รึป่าว?!?

เห็นพูดอยู่ประโยคนึงประมาณว่า"ไม่ควรไปเพิ่มความหนืดน้ำมันเฟืองท้าย"

แต่ก็พูดไม่ทันจบเพราะสายจากทางบ้านเข้ามาในรายการซะก่อนจนเวลาหมด

เลยไม่รู้เลยว่าป๋าน้าเวปจะแนะนำยังไง…ป๋าๆช่วยแนะนำ(ต่อ)ด้วยครับ

ขอบคุณป๋าๆล่วงหน้าครับ

ปล.
ปาทองพ่อ3.2GT4WDปี2009(แกบอกของแกไม่หอนว่างั้น หรืออาจหอนแต่ไม่สังเกตุ)
รถขาวผม2.5GT4WDปี2012(ผมพึ่งออก9/10/55ผมไม่รู้ว่าหอนป่าวเพราะไม่เคยรู้ว่าเสียงมันเป็นยังไง)
ที่จะใส่หัวเชื้อน้ำมันเฟืองท้ายเพราะอยากป้องกันไว้ก่อนเพราะเคยเห็นในเวปเคยมีคนโพสแนะนำไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 07:05:53 am โดย Puma » บันทึกการเข้า

+++++ +++++
Investigation
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 08:16:22 am »

อันนี้ผมเอาข้อมูลมาจากช่างของมิสซูนะครับท่าน   เฟืองท้ายรุ่นนี้ซี่ของเฟืองใหญ่ทำให้เสี่ยงต่อการเกิดเสียงหอนมากกว่าเฟืองซี่เล็ก คันที่หอนเกิดจากการตั้งระยะไม่ตรงตามอัตราทดที่ถูกต้องมาจากโรงงาน  ของผมก็เคยหอนเลยลองทำตามคำเเนะนำหลายอย่างอยู่เหมือนกัน สุดท้ายไปจบที่การตั้งระยะเฟืองใหม่ ซึ่งช่างเเจ้งว่าวิธีเเก้เฟืองท้ายหอนทาง mmth ได้เเจ้งให้ตัวเเทนจำหน่ายทราบเเล้ว
เพราะฉะนั้นถ้ารถของท่านไม่หอนก็เเนะนำว่าอย่าไปทำอะไรนะครับท่าน

สาธุ   สาธุ    สาธุ
Puma
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:27:18 am »

ขอบคุณครับ…สำหรับคำแนะนำดีๆ^_~d

+++++ +++++
Ruangchai
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 10:38:56 pm »

เรียนคุณ lnvestigation ไม่ทราบว่าท่านแก้ไขเฟืองท้ายเลิกหอนได้ที่ศูนย์ใหน ทำไมศูนย์ที่ผมออกรถมาจึงบอกว่าแก้ไขไม่ได้ผมจะได้มีข้ออ้างได้ว่าทางmmtnได้แจ้งให้ตัวแทนจำหน่ายทราบแล้ว
รถผมหอนที่95-100 ปวดใจจริงๆ
vchit418
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 09:45:43 pm »

อันนี้ผมเอาข้อมูลมาจากช่างของมิสซูนะครับท่าน   เฟืองท้ายรุ่นนี้ซี่ของเฟืองใหญ่ทำให้เสี่ยงต่อการเกิดเสียงหอนมากกว่าเฟืองซี่เล็ก คันที่หอนเกิดจากการตั้งระยะไม่ตรงตามอัตราทดที่ถูกต้องมาจากโรงงาน  ของผมก็เคยหอนเลยลองทำตามคำเเนะนำหลายอย่างอยู่เหมือนกัน สุดท้ายไปจบที่การตั้งระยะเฟืองใหม่ ซึ่งช่างเเจ้งว่าวิธีเเก้เฟืองท้ายหอนทาง mmth ได้เเจ้งให้ตัวเเทนจำหน่ายทราบเเล้ว
เพราะฉะนั้นถ้ารถของท่านไม่หอนก็เเนะนำว่าอย่าไปทำอะไรนะครับท่าน

รบกวน ป๋า investigation แชร์ ข้อมูลเรื่องตั้งระยะเฟืองท้ายใหม่ด้วยครับ ว่าปรับตั้งที่ศูนย์ไหนครับ เพื่อเป็นข้อมูลแก่ผม และเพื่อนในคลับ ครับ
ส่วนตัวผม แคลมมีรอบนึงแล้วครับ แต่ก็ยังหอนอยู่ครับ
ขอบคุณครับ
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:28:12 pm »

สวัสดีครับท่าน ต้องขอเรียนก่อนนะครับท่าน   ว่าเป็นการเเชร์ข้อมูลระหว่างหัวหน้าช่างกับลูกค้าเป็นการส่วนตัว  นะครับท่าน เเล้วนำมาเล่าสู่กันฟัง
ซึ่งผมเข้าใจว่าข้อมูลการตั้งระยะห่างของเฟืองที่ถูกต้อง ณ ปัจจุบันนี้  ทุกศูนย์ทราบดีอยู่เเล้วครับท่าน  เเต่คิดว่าเมื่อบางท่านเคลมเเล้วยังหอนเหมือนเดิม  หรือหอนดังกว่าเดิม
กระผมคิดว่าคงขึ้นอยู่กับทักษะของช่างด้วยครับ  

อย่างไรก็เเล้วเเต่รบกวนทิ้งเบอร์ไว้ด้วยครับ  เพื่อกระผมจะได้ช่วยประสานให้ครับท่าน

สาธุ   สาธุ    สาธุ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:37:59 pm โดย Investigation » บันทึกการเข้า
sugus70
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:05:44 am »

สวัสดีครับท่าน ต้องขอเรียนก่อนนะครับท่าน   ว่าเป็นการเเชร์ข้อมูลระหว่างหัวหน้าช่างกับลูกค้าเป็นการส่วนตัว  นะครับท่าน เเล้วนำมาเล่าสู่กันฟัง
ซึ่งผมเข้าใจว่าข้อมูลการตั้งระยะห่างของเฟืองที่ถูกต้อง ณ ปัจจุบันนี้  ทุกศูนย์ทราบดีอยู่เเล้วครับท่าน  เเต่คิดว่าเมื่อบางท่านเคลมเเล้วยังหอนเหมือนเดิม  หรือหอนดังกว่าเดิม
กระผมคิดว่าคงขึ้นอยู่กับทักษะของช่างด้วยครับ  

อย่างไรก็เเล้วเเต่รบกวนทิ้งเบอร์ไว้ด้วยครับ  เพื่อกระผมจะได้ช่วยประสานให้ครับท่าน

ของผมก็หอน 2 พันกว่าโลเองจะเข้า NKC ท่าพระ 02-467-2881 เบอร์ 0 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 02:21:21 pm โดย sugus70 » บันทึกการเข้า
Puma
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:49:51 am »

ป๋าท่านใดมีปาหอนช่วยอัดคลิปมาแชร์ให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ
ผมอยากรู้เสียงปาหอนเป็นยังไง(อย่ายิงมุกนะครับ555++)
พอดีที่บ้านใช้แต่รถดีเซลทุกคันเลยเสียงเครื่องมันก็ดังอยู่แล้ว
เลยไม่สังเกตุว่าปาผมเค้าแถมน้องหมามาให้ด้วยรึป่าว?!?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:48:56 pm โดย Puma » บันทึกการเข้า

+++++ +++++
vchit418
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:24:30 pm »

สวัสดีครับท่าน ต้องขอเรียนก่อนนะครับท่าน   ว่าเป็นการเเชร์ข้อมูลระหว่างหัวหน้าช่างกับลูกค้าเป็นการส่วนตัว  นะครับท่าน เเล้วนำมาเล่าสู่กันฟัง
ซึ่งผมเข้าใจว่าข้อมูลการตั้งระยะห่างของเฟืองที่ถูกต้อง ณ ปัจจุบันนี้  ทุกศูนย์ทราบดีอยู่เเล้วครับท่าน  เเต่คิดว่าเมื่อบางท่านเคลมเเล้วยังหอนเหมือนเดิม  หรือหอนดังกว่าเดิม

ขอบคุณครับป๋า
เบอร์ผม 083-0736225 ครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน สามารถให้รายละเอียดผม ทาง pm ได้ป่่าวครับ
Puma
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:59:47 pm »

อย่างนี่เขาเรียกว่าหอนรึป่าวครับผมฟังแล้วงงๆ
คือผมไม่เห็นจุดผิดปกติดูตามLinkครับ ทนไม่ได้

http://youtu.be/pSzV3kA_ay4

+++++ +++++
wiphob
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:01:35 am »

อย่างนี่เขาเรียกว่าหอนรึป่าวครับผมฟังแล้วงงๆ
คือผมไม่เห็นจุดผิดปกติดูตามLinkครับ ทนไม่ได้

http://youtu.be/pSzV3kA_ay4
ในคลิปนี้ชัดเจนช่วงเวลา  0.02-0.11 ครับ  ความเร็วประมาณ 110 km/h

เป็นเสียงที่ผมคุ้นเคย ตั้งแต่ตอนออกจาก 0 ได้ 100 โลแรก 
เคยคุยกับช่างแล้ว  บอกว่าไม่มีทางแก้  เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายใหม่  ก็ดีขึ้นคือเสียงเบาลง  แต่ไม่นานก็มาอีก 
ปรับระยะห่างเฟือง(อันนี้ช่างเคยทำแต่ไม่หาย  มีผลเสียถึงกับเฟืองพัง) 
เปลี่ยนใหม่  อันนี้หายไปครับ  แต่กันก็กลับมาอีกขึ้นอยู่กับว่าจะมาตอนไหน
แต่ช่างบอกว่าถึงมันหอนมันก็ไม่มีผลเสียต่อการใช้งาน  แต่จะรำคาญ  "ผมเข้าใจ"(เออ ดีนะที่ยังเข้าใจเรา..)

เห็นบอกว่าส่งเรื่องไปที่ ญี่ปุ่นแล้ว  แต่พี่แก บอกว่าเป็นปกติของรถ  พี่ไทยเลยไม่แก้อะไร
ผมเลยปลงแล้วครับ  อาศัยว่า เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายเอา(อันนี้บังคับช่าง  และไม่จ่ายต้งด้วย)

เหตุผลง่ายๆที่เลือกใช้ปา เพราะ ผบ.บอกว่า "บ้านนี้อบอุ่นดี เอาปาเจโร่ ไม่เอาฟอร์จูเนอร์แล้ว"
Puma
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:29:19 pm »

ขอบคุณครับผม!!!

+++++ +++++
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:10:41 am »

ถ้าสอบถามไปยังศูนย์ ก็จะได้รับคำตอบว่า หอนทุกคันครับท่าน เเล้วเเต่จะหอนมาก หอนน้อย
เท่าที่อ่านกระทู้ย้อนหลัง ก็ยังมีรถรุ่นนี้อีกจำนวนไม่น้อยที่ฟังเสียงหอนเเทบไม่ออก  
หากมีการเปรียบเทียบ เสียงหอนกันเเล้ว  
ในเมื่อขั้นตอนการผลิต เเละชิ้นส่วนอุปกรณ์ เหมือนกันทุกอย่าง  ทำไมเสียงหอนถึงไม่เท่ากัน (ดูเหมือนเป็นการเสี่ยงดวง)

ถ้าผมเจอคนรู้จักเเล้วซื้อรถรุ่นนี้ เเล้วเจอเสียงหอน เเละต้องการแก้เสียงหอน หากช่างตอบว่ารถรุ่นนี้หอนทุกคัน
ผมเเนะนำว่าให้นำรถที่มีเสียงหอนเทียบฟังไม่ออก หรือไม่มีเสียงหอนเลย ให้ช่างฟังเปรียบเทียบดู เเล้วบอกว่าต้องการเสียงหอนเเบบนี้ครับท่าน

สาธุ   สาธุ   สาธุ

panyagof
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:56:02 pm »

มีความสุขกับการขับรถเถอะคับ  อย่าไปคิดมาก    ผมหอนนิดหน่อย  จนตอนนี้รู้สึกว่ามันเป้นส่วนหนึ่งของชีวิตแล้วคับ  u
nuntawut(YAI)
Newbie
*

like: 20

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:08:24 pm »

ป๋าครับตั้งแล้วหายสนิทเลยมั้ย ช่วยแชร์หน่อยได้มั้ยครับไปปรับตั้งที่ไหน ผมว่ามีป๋าในนี้อยากรู้เยอะเลย ของผมออกจากศูนย์ก็ดังแล้ว ยังไงช่วยpmให้ผมหน่อยนะ ฮือๆๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์