Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าปากับน้องมีนา ได้น้องชายครับ :)  (อ่าน 11566 ครั้ง)
ต่าย
Jr. Member
**

like: 2

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:38:55 am »

เคยขี่เล่นแต่คันใหญ่ๆ ถามราคาแล้ว เป็นแสน ก็เลยไม่เคยสนใจ

ปลายปีที่แล้ว ไปเที่ยวกับบ้านญาติของ ผบ. เพื่อนของพี่เขาเอาคันเล็กๆ ติดท้ายรถมา เล็กมาก ลองขี่ดูก็ ok ถามเขา เขาบอกราคาไม่แพง อืมมมม น่าสนใจแฮะ

สุดท้าย ก็เลยหาเรื่องเสียเงินจนได้ครับ คุยกันอยู่เป็นเดือนแล้ว แต่ว่าผมยุ่ง และไม่มีรถกระบะไปขน เมื่อ ส อา ที่ผ่านมา เพื่อนว่าง เลยให้ขับกระบะมาจากบางแสน มาขนให้ ... (เสียค่าขน เป็นข้าวแทน)

ปฏิบัติการก็เลยเริ่มขึ้นในวันเสาร์ (งานที่จะต้องรีบส่งก็เอาไว้ก่อน ค่อยกลับมาทำต่อ) ..... โทรนัดแนะแล้วก็ไปเลย บอกเขาไปว่าไปขนเอง ราคาก็จะได้ประหยัดลงอีกหน่อย ไม่เสียค่าขนส่ง เสียแต่ค่าเลี้ยงข้าวเพื่อน Smiley

ตัวเล็ก ราคาไม่แพง ที่นี่มี 3 รุ่นครับ ตอนแรกไปดูรุ่นถูกสุดก่อน

สุดท้าย เปลี่ยนใจ เอาอีกรุ่นนึง ราคาต่างกันไม่มาก ของก็ต่างกันนิดหน่อย

มาถึงบ้าน (ฝากไว้บ้านพ่อตาก่อน) ถ่ายรูปกับน้องมีนาซะหน่อย

แกะพลาสติกออกหมดแล้ว เป็นไงครับ ผมหล่อไม้ Smiley

ถ่ายด้านข้าง น้องมีนากับน้องชายคนเล็ก เรียกว่า ตัวจิ๋วเลยละ ขนาดเทียบกับน้องมีนาแล้ว น้องมีนายังใหญ่กว่ากันเยอะเลย Smiley

หลังจากวิ่งเล่นรอบๆ บ้านแล้ว ก็เลยไปหาช่างแถวบ้าน โมนิดหน่อย แหม พี่ๆ เขายังมีโม นั่น นี่ โน่น เลย เจ้าตัวจิ๋วเรา ไม่โมได้ไง Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:44:57 am »

ป๋าต่าย...มีของเล่นมาเล่น...ตลอด ...lala

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:46:59 am »

วันอาทิตย์ มัวแต่ทำงานส่ง กว่าจะเสร็จ ส่ง mail ได้ก็เย็น (ผบ. ผม พาลูกๆ ไปห้างกับที่บ้านเขาตั้งแต่เช้า ให้ผมได้นั่งทำงานสงบๆ)

ตกเย็น ก็เลยเอาเจ้าปาไปบ้านพ่อตา ลูกๆ ยังหลับกันอยู่ ก็เลยพาเจ้าตัวจิ๋วไปซิ่งเล่น แถวๆ นั้นมีถนนลูกรังน้ำท่วม ก็เลยเอาไปลุย กางเกงเปียกน้ำเลอะโคลนไปหมด ส่วนเจ้าตัวจิ๋วก็ .... เป็นอย่างรูปครับ Smiley

ไหนๆ ก็เอาเจ้าปามาแล้ว เอามาถ่ายเทียบกันหน่อย

ถ่ายคู่กับเจ้าปา รถ 1 ที่นั่ง กับรถ 7 ที่นั่ง ยาวกว่ากันหน่อยเดียวเอง

ด้านท้าย ปาอ้วนๆ กับเจ้าจิ๋วตัวผอมๆ

ด้านหน้า ขาลุยตัวใหญ่ กับขาลุยตัวจิ๋ว Smiley

เสียดายที่ความสูงของเจ้าตัวจิ๋วมันสูงมากไปนิดหน่อย ทำให้ยัดใส่ท้ายรถเจ้าปาไม่ได้ ไม่งั้นมีมันส์ กว่านี้เยอะ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:51:26 am »

ป๋าต่าย...มีของเล่นมาเล่น...ตลอด ...lala

ครับผม

หาของเล่นมาเล่นมันไปเรื่อย เสียแต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นนี่แหละครับ Wink

ปา..กด..ว่า
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:04:20 am »

ครับผม

หาของเล่นมาเล่นมันไปเรื่อย เสียแต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นนี่แหละครับ Wink

ได้ของเล่นใหม่อีกแล้วป๋าต่าย....

na350d
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 02:01:22 pm »

ป๋าต่ายครับ เวลาจะเอาไปเที่ยวเนี่ยะ เอาไปได้ป่าวครับ

?ข้าพเจ้ามิได้นิยมชมชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการร่ำสุรา?
sittisak
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 02:05:01 pm »

ยอดเยี่ยม ขอสอบถามเจ้าตัวเล็กครับ เสียงบประมาณไปเท่าไรครับ สนใจอยู่ กำลังตัดสินใจครับ แนะนำตัวแทนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  สาธุ
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:09:23 pm »

ครับผม

ได้ของเล่นใหม่อีกแล้วป๋าต่าย....

ครับผม อันนี้ตั้งใจหามาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว แต่พึ่งสบโอกาสไปสอยมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ Smiley

ป๋าต่ายครับ เวลาจะเอาไปเที่ยวเนี่ยะ เอาไปได้ป่าวครับ

เอาไปได้ครับ ..... ถ้าเป็นรถกระบะ Smiley

ตอนนี้ยังใส่เจ้าปาไปไม่ได้ เพราะเจ้าตัวจิ๋วมันสูงเกินไปครับ - กว้าง ยาว พอลุ้นว่าใส่ไปได้ครับผม

เจ้าตัวจิ๋วก็เลยต้องจอดอยู่บ้านเฉยๆ เหมือนจักรยาน และรถเครื่องครับ .... จอดเต็มไปหมดแล้ว ไม่มีเวลาเอาไปวิ่งไหนเลยอะ ฮือๆๆ

ยอดเยี่ยม ขอสอบถามเจ้าตัวเล็กครับ เสียงบประมาณไปเท่าไรครับ สนใจอยู่ กำลังตัดสินใจครับ แนะนำตัวแทนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  สาธุ

แล้วแต่ขนาด และ Option ครับ

ตัวจิ๋วผมนี่เป็นเครื่อง 110 cc เท่าที่ตามหาข้อมูลมา (ก่อนซื้อ) กลุ่มนี้ จะแบ่งเป็นสองกลุ่มคือ ล้อ 7" กับล้อ 8" (ของผม 7" -> เป็นกลุ่มที่ถูกสุดครับ)

ล้อ 7" ราคาเกือบสองหมื่นกลาง จนไปแตะเกือบสามหมื่น (แล้วแต่ Option)

ล้อ 8" ราคาก็จะเริ่มที่เกือบสามหมื่น ไปแตะสามหมื่นปลายครับ (แล้วแต่ Option เช่นกัน)

ช่วงก่อน ได้ขี่ ATV คันใหญ่ๆ หลายครั้ง ชอบมากๆ ครับ แต่ก็ไม่เคยคิดจะซื้อซะที เพราะมันแพงเหลือเกิน (ราคาเป็นแสนๆ) แถมซื้อแล้วก็เอามาใช้จริงจังไม่ได้ พอรู้ว่าเดี๋ยวนี้มีคันจิ๋วๆ ราคาไม่แพงมาก เข้ามาขาย (จากพรรคพวก ที่ไปเที่ยวด้วยกันเมื่อปีที่แล้ว) ก็เลยคิดว่าจะซื้อมาขี่เล่นบ้าง เพราะจะว่าไป มันก็ราคาพอๆ กับมือถือ หรือ Tablet ที่ผมซื้อมาเล่นหนะครับ (คันนี้ถูกกว่ามือถือเครื่องเก่าผมอีกแนะ)

จะว่าไป ช่วงหลังๆ มานี่ผมซื้อของเล่นพวก IT รวมๆ กันแล้ว ถอย ATV คันใหญ่ๆ ได้แล้วนะเนี่ย

ปา..กด..ว่า
joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

like: 1

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:06:44 am »

พี่ต่ายครับ(ผมมีคำถามครับ)
...ยี่ห้ออะไรครับ
...ขับ2หรือขับ4ครับ
...รุ่นอะไรครับ
...ซื้อที่ไหนครับ
...มีอุปกรณ์ตกแต่งเยอะมั๊ยครับ
...อะไหล่ซ่อมบำรุงครับ
...เพิ่มขนาดยางได้มั๊ยครับ

ขอบพระคุณค๊าบพี่ต่ายค๊าบ สาธุ สาธุ สาธุ like

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:06:14 pm »

good good น่าจะเอาไว้ไปจ่ายกับข้าวได้ ขับง่ายไหมครับ กี่ กม ต่อชั่วโมง

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 02:40:47 pm »

พี่ต่ายครับ(ผมมีคำถามครับ)
...ยี่ห้ออะไรครับ
...ขับ2หรือขับ4ครับ
...รุ่นอะไรครับ
...ซื้อที่ไหนครับ
...มีอุปกรณ์ตกแต่งเยอะมั๊ยครับ
...อะไหล่ซ่อมบำรุงครับ
...เพิ่มขนาดยางได้มั๊ยครับ

ขอบพระคุณค๊าบพี่ต่ายค๊าบ สาธุ สาธุ สาธุ like

เป็นตัวถูกๆ ครับ ขับโซ่ ขับหลังธรรมดา ยางก็ไม่ใช่แบบ MT ด้วยซ้ำครับผม อะไหล่เครื่อง ก็ใช้กับ Honda Wave ได้ครับ (ช่างมอไซด์บอกมา) อะไหล่โครงสร้าง นี่ยากหน่อย คงต้องหาร้านเชื่อมเหล็ก ส่วนตัวถังพลาสติก อันนี้ยากหน่อยครับ ต้องหามาดัดแปลงเอา

ถ้าอย่างที่จะโจ้ว่าเนี่ย (ขับสี่ มีอุปกรณ์ตกแต่งเยอะ เพิ่มขนาดยางได้) คงราคาใกล้แสนหนะครับ Smiley

good good น่าจะเอาไว้ไปจ่ายกับข้าวได้ ขับง่ายไหมครับ กี่ กม ต่อชั่วโมง

- จ่ายกับข้าวได้ครับถ้า ไม่ออกถนนใหญ่
- ขับไม่ยากครับ แต่คันนี้เหมือนต้องไปตั้งศูนย์ล้อหน้าซะหน่อย วิ่งเร็วแล้วเลี้อยๆ ยังไงไม่รู้ วัดระยะแล้ว เพี้ยนไปแน่ๆ แต่ขันเองไม่ไป ....
- ความเร็วสูงสุดน่าจะกว่า 50 Km/h แต่วิ่งเร็วจะขี่ บังคับยากกว่ารถเครื่องนะครับ - จริงๆ แล้ว ปรับได้ด้วยการปรับสเตอร์เอา (เหมือนรถเครื่องแหละครับ)

ปา..กด..ว่า
joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

like: 1

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:30:30 pm »

ใกล้แสนเลยเหรอค๊าบพี่ต่ายค๊าบบบ cryingผ่อนได้มั๊ยครับพี่ คริๆๆๆ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:33:08 am »

ใกล้แสนเลยเหรอค๊าบพี่ต่ายค๊าบบบ cryingผ่อนได้มั๊ยครับพี่ คริๆๆๆ สาธุ สาธุ สาธุ

อันนี้ไม่ทราบครับผม ที่ทราบแน่ๆ ก็คือเป็นแสนครับ ... เมื่อก่อนก็เลยไม่คิดสนใจจะซื้อครับ Smiley

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:39:59 am »

คันนี้คือแรงบันดาลใจให้ซื้อครับ
เมื่อก่อน ได้มีโอกาสขี่คันใหญ่ๆ เล่น แต่ไม่เคยคิดซื้อ เพราะแพงมากกก

เรื่องเกิดจาก ได้ไปเที่ยวมาเมื่อกลางธันวา ปีที่แล้ว พรรคพวกเอาติดมาขี่เล่นกัน บ้านผมขี่กันซะเมามัน คุยกัน เขาบอกว่าไม่แพงมาก (ไม่ถึงห้าหมื่น) เขาบอกว่า มีคันเล็กๆ ถูกกว่านี้อีกนะ ผมก็เลยเริ่มสนใจ แต่ก็มัวแต่ยุ่ง เลยไม่ได้หาข้อมูลต่อครับ

ช่วงที่กลับมาจากอินเดียใหม่ๆ ตอนนั้นขี้เกียจทำงานมากๆ ก็เลยหาข้อมูลจนเจอว่า คันเล็กๆ ราคาแค่ 2-4 หมื่น ก็เลยอยากซื้อ

สุดท้ายก็เลยซื้อมาเล่นครับ แต่ยังมีปัญหาอยู่ว่า จะขนไปวิ่งเล่นที่อื่นยังไงละเนี่ย Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 08:42:35 am โดย ต่าย » บันทึกการเข้า

ปา..กด..ว่า
แป้นแล้น
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:58:02 am »

ป๋าต่ายหาซื้อที่ไหนอ่ะครับ น่าสนใจมากๆเลย ราคาไม่แพงเกิน แบบว่าขายมอเตอร์ไซค์มาซื้อดีกว่า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์