Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแปลกๆ ขณะเหยียบเบรคแล้วใส่เกียร์เดินหน้า(ตอนเตรียมออกตัว)  (อ่าน 2587 ครั้ง)
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:00:03 pm »

เจอเสียงแปลกๆครับ เสียงจะออกมาบริเวณคอนโซลช่วงกลาง เหมือนเสียงเครื่องดังผิดปกติ หรืออะไรหลวมๆ หรือว่าเสียงปั๊ม ไม่แน่ใจ
จะได้ยินชัดมากตอนที่เราเตรียมออกตัว โดยเหยียบเบรคค้างไว้แล้วใส่เกียร์เดินหน้า
แต่หากใส่เกียร์ว่าง เสียงก็จะหายไปครับ
อีกอย่างครับ รถผมปา 2010 2.5GT วิ่งมา 43,xxx km และใส่ดันรางด้วย

ป๋าท่านใดเคยมีอาการแบบนี้บ้าง ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ยังไม่อยากเข้าศูนย์เพราะขี้เกียจถอดปลั๊กดันรางกับกล่องออกครับ   สาธุ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:19:24 pm »

เจอเสียงแปลกๆครับ เสียงจะออกมาบริเวณคอนโซลช่วงกลาง เหมือนเสียงเครื่องดังผิดปกติ หรืออะไรหลวมๆ หรือว่าเสียงปั๊ม ไม่แน่ใจ
จะได้ยินชัดมากตอนที่เราเตรียมออกตัว โดยเหยียบเบรคค้างไว้แล้วใส่เกียร์เดินหน้า
แต่หากใส่เกียร์ว่าง เสียงก็จะหายไปครับ
อีกอย่างครับ รถผมปา 2010 2.5GT วิ่งมา 43,xxx km และใส่ดันรางด้วย

ป๋าท่านใดเคยมีอาการแบบนี้บ้าง ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ยังไม่อยากเข้าศูนย์เพราะขี้เกียจถอดปลั๊กดันรางกับกล่องออกครับ   สาธุ

เป็นทุกครั้ง  หรือบางจังหวะครับ   เบื้องต้น  ลองถอดขั๊วลบ batt  ทิ้งไว้ 30 นาที  แล้วใส่กลับ   ออกไปกดสัก 2 รอบ   แบบจอดนิ่ง  แล้วกดต่อเนื่องออกไปเลย  ให้เกียร์เปลี่ยนจังหวะเอาเอง   แล้วลองสังเกตุอาการใหม่ว่าหายไหม

อาการแบบนี้  หากเข้าศูนย์  คงโดน up firmware gear ตาม step     ออกมาหาย  เรี่ยวแรงหาย   สักพักเป็นอีก   เข้าไปให้เบาะเปลื้อนรอยน้ำมันจากตูดช่างป่าวๆ ครับ

ลองดูแล้วแจ้งผลด้วยนะครับ
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:02:01 pm »

เป็นทุกครั้ง  หรือบางจังหวะครับ   เบื้องต้น  ลองถอดขั๊วลบ batt  ทิ้งไว้ 30 นาที  แล้วใส่กลับ   ออกไปกดสัก 2 รอบ   แบบจอดนิ่ง  แล้วกดต่อเนื่องออกไปเลย  ให้เกียร์เปลี่ยนจังหวะเอาเอง   แล้วลองสังเกตุอาการใหม่ว่าหายไหม

อาการแบบนี้  หากเข้าศูนย์  คงโดน up firmware gear ตาม step     ออกมาหาย  เรี่ยวแรงหาย   สักพักเป็นอีก   เข้าไปให้เบาะเปลื้อนรอยน้ำมันจากตูดช่างป่าวๆ ครับ

ลองดูแล้วแจ้งผลด้วยนะครับ

ขอบคุณครับป๋านะ ผมจะลองตามที่แนะนำดูครับ อาจเป็นช่วงวันหยุดนี้ครับ
ตอนเข้าเช็ค 40000 km ตอนนั้นมีอาการเร่งแล้วเครื่องมันกระพรือ ความเร็วค่อยๆขึ้น ตื้อๆ คล้าย SCV ใกล้เจ๊ง แต่พอเข้าเช็คคอมแล้ว มันบอกว่า SCV ปกติ ก็เลยโดน Learning ECU อะไรทำนองนี้ครับ
ส่วนเรื่องเสียงตามกระทู้นี้ มันจะเป็นบางครั้งครับ แต่จะเป็นส่วนมากซะมากกว่า น้อยครั้งที่จะไม่ดังครับ คล้ายเสียงเครื่องเขกอะไรทำนองหรือป่าวไม่แน่ใจ ช่วงนั้นเสียงเครื่องคล้ายกับรอบมันจะต่ำๆนิดหน่อย.......แต่เข็มวัดรอบปกติดี ไม่สวิงครับ
หรือจะเป็นพวกแท่นเครื่องแท่นเกียร์ทรุดตัวหรือไม่ เพราะเวลาเบรคแล้วเข้าเกียร์มันจะมีแรงฉุด จากนั้น......เสียงจึงเกิด(คิดไปเรื่อยเปื่อย haha)

ใจผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกล่องดันราง เพราะติดมาตอน 2 หมื่นโล ใช้มาก็ปกติดีครับ ของ Recoเรลครับ ตามป๋าชาติแนะนำ น่าจะตัดประเด็นออกไปได้............ว่าแต่เสียงปั๊มเขกมันดังแบบไหนครับ พอจะอธิบายได้ไหมครับ เห็นบางท่านบอกว่าติดดันรางแบบเค้นแรงมากๆปั๊มจะมีเสียงดังขึ้น......?
pongier
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:12:48 pm »

ของผมก็ดังครับ เสียงดังเหมือนสายไฟกระทบกับพลาสติก แต่ช่วงเช้าๆ จะไม่เป็นครับ

Pongier
kochasit
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:55:31 pm »

ของผมก็ดังตอนเข้าเกียร์และจอดครับ ถ้า N จะไม่ดัง แต่พอวิ่งแล้วก็หายครับ เข้าศูนย์ช่างบอกแคล้มยึดท่ออินเตอร์หลวมเลยยึดให้ใหม่ แต่พอออกจากศูนย์มาก็เป็นอีกครับ
ใครรู้จริงบอกด้วยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์