Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงหวีด แล้วจะทำอย่างไรหายบ้างครับ  (อ่าน 4066 ครั้ง)
prateep
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:40:31 pm »

พอดีทำเครื่องเสียงมาครับ แต่หลังทำเสร็จกลับมาบ้านมีเสียงหวีดตอนใส่เกียร์ถ้าไม่ใส่เกียร์ไม่ดังครับ
อาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างป๋า ๆ คนไหนทราบบ้างครับรบกวนหน่อยครับ  สาธุ ตอนนี้ยังแก้ไม่หายเลย
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:03:15 pm »

รอผู้รู้ครับ
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:08:31 pm »

ของผมก็ดังตอนไปอัพเครื่องเสียงครับ ผมเปลี่ยนคู่หน้าแยกชิ้น ติดแอมป์ และซับ 10 นิ้ว
เสียงหวีดจะดังที่ลำโพงเสียงแหลมตอนทั้งซ้ายและขวา

ด้านซ้าย จะดังตามจังหวะรอบเดินเบา คล้ายๆสัญญาณหัวฉีด แช๊บ  ๆ   ๆ   ๆ
ด้านขวา จะดังตามการเหยียบคันเร่ง คล้ายๆ Turbo ตัวใหญ่ทำงานตามรอบเครื่อง หรือไม่ก็คล้ายกับใส่ท่อนกหวีด

แก้โดยการย้าย Passive crossover network ไปอยู่ห่างพวกปลั๊กไฟและสัญญาณไฟของรถ เป็นไปได้หุ้มฉนวนสักหน่อยครับ เพราะคลื่นแม่เหล็กของขดลวดของตัว Passive ได้รับสัญญาณรบกวนจากระบบไฟฟ้าภายในรถครับ
หลังจากทำมาแล้ว เสียงเงียบครับ  lala

เท่าที่ทราบ พวกสายสัญญาณของระบบเครื่องเสียงควรเดินเลี่ยงระบบสายไฟรถนะครับ หากเลี่ยงไม่ได้ก็ให้หุ้มฉนวนกันไว้

ยังไงแล้วลองดูท่านอื่นแนะนำต่อไป มีหลายๆแนวทางครับ 
BEN10 BangYai(ป๋านัท บางใหญ่)
ไม่ใช่คนรวย แค่อยากใช้ของดี (PajeroSport)
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:50:35 pm »

ก่อนอื่นป๋าต้องสันนิฐานก่อนครับว่าเราไปแตะต้องวงจรไหน สายไหนที่เรา ถอดๆ เสียบๆ เช่น สาย AV จอกลาง สายไฟพวกนี้ ไส้ในมันเล็กมาก แต่ที่เราเห็นว่ามันใหญ่ เพราะว่า มันมีฉนวน+ชีล+ฉนวนอีกชั้นหนึ่ง แค่สายงอ ก็ทำให้ไส้ในขาดได้ ความหมายคือ ต้องมีสายเส้นใดเส้นนึง ของวงจร ขาดใน และช๊อตลงกราวน์ครับ ของผม หาอยู่2วันเต็มๆกว่าจะเจอ แต่ป๋าต้องมีสาย สำหรับลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วหาย อันนั้นแหละครับมันช๊อต ลองดูครับ                                                                                                                                                   

ID:1219 "I LOVE THE KING"
อั๊ยยะ 58
Yo
Newbie
*

like: 19

ไปที่ไหน ก็ชื่อนี้ Yo

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:11:36 am »

มีเสียงเกิด ที่รอบเครื่อง ประมาณ 2000 รอบหรือเปล่า ลองดูจุดลงกราวด์ ของอุปกรณ์ที่ติดเพิ่มเข้าไปในระบบ

สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้
prateep
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:03:16 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ ขอบคุณป๋า ๆ มากนะครับที่มาให้ความรู้ เดี๋ยวจะลองเอาไปทำทุกวิธีครับ
plee
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:42:51 pm »

มีเสียงเกิด ที่รอบเครื่อง ประมาณ 2000 รอบหรือเปล่า ลองดูจุดลงกราวด์ ของอุปกรณ์ที่ติดเพิ่มเข้าไปในระบบ
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ดูแจ็ค RCA ด้วยครับว่าเสียบแน่นมั๊ย
nat@pajerosport
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:50:11 am »

smile..เกี่ยวกับสายกราวหรือป่าวอ่ะครับ หรือพวกสายสัญญานต่างๆ ลองเช็คดูนะครับบบบบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์