Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความรู้..เกี่ยวกับปุ่มตัด start ที่ทำได้เอง...ครับ  (อ่าน 3170 ครั้ง)
sekpaje2013
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 08:06:22 am »

วันนี้ มีเพื่อนใน FB แชร์รูปน้องปาหาย..เลยกลัวมากเลยครับ...ตอนนี้ถึงคิว...น้องปาแล้วหรือ? ป๋าท่านใดมีความรู้ด้านนี้ พอจะแช์เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 08:23:01 am »

ใส่และซ่อนสวิทช์ตัดฟิวส์รูปเครื่องยนต์ สตาร์ทได้ แต่ไม่ติด
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:33:24 am »

ใส่และซ่อนสวิทช์ตัดฟิวส์รูปเครื่องยนต์ สตาร์ทได้ แต่ไม่ติด

ถูกต้องครับถ้าไม่ได้้เตรียตัวมาก็วางยาถอดฟิวส์ไปทำพวงกุญแจซักอันสองอันก็ได้ครับม

sekpaje2013
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 01:47:10 pm »

ฟิวส์ที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ

Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 02:50:43 pm »

อยู่ตรงเข่าขวาครับ ดึงฝาครอบตัวสี่เหลี่ยมออกมา สังเกตุที่ฝาครอบ มีรูปเครื่องยนต์ บอกตำแหน่งฟิวส์อยู่ (ทำสวิทย์ตัดฟิวส์ ต้องทำฟิวส์เครื่องให้ขาดก่อน แล้วต่อผ่านฟิวเสริมอีกตัวที่ Am เท่ากัน เผื่อไฟช็อตฟิวส์ตัวใหม่จะตัดกระแสให้ ) แล้วค่อยผ่านสวิทย์ on - off อีกที ลากสายให้ยาวพอที่จะซ่อนสวิทย์ในตำแหน่งที่ลับ อย่างน้อยๆ ขโมยก็ต้องเสียเวลาหาสาเหตุ หรือเลิกล้มการขโมยก็เป็นได้ มีหลายครั้งที่ผมเองก็วางยาตัวเอง ลืมเปิดสวิทช์ สตาร์ทสองสามทีถึงนึกได้
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 02:55:17 pm »

เหมือนกันครับ นึกว่าแบตหมด รถเสีย ที่ไหนได้ ลืมสวิทช์ลับ..
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:37:18 pm »

อยู่ตรงเข่าขวาครับ ดึงฝาครอบตัวสี่เหลี่ยมออกมา สังเกตุที่ฝาครอบ มีรูปเครื่องยนต์ บอกตำแหน่งฟิวส์อยู่ (ทำสวิทย์ตัดฟิวส์ ต้องทำฟิวส์เครื่องให้ขาดก่อน แล้วต่อผ่านฟิวเสริมอีกตัวที่ Am เท่ากัน เผื่อไฟช็อตฟิวส์ตัวใหม่จะตัดกระแสให้ ) แล้วค่อยผ่านสวิทย์ on - off อีกที ลากสายให้ยาวพอที่จะซ่อนสวิทย์ในตำแหน่งที่ลับ อย่างน้อยๆ ขโมยก็ต้องเสียเวลาหาสาเหตุ หรือเลิกล้มการขโมยก็เป็นได้ มีหลายครั้งที่ผมเองก็วางยาตัวเอง ลืมเปิดสวิทช์ สตาร์ทสองสามทีถึงนึกได้

ขออนุญาติ

ทำเป็นวงจรได้มั้ยครับ 

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:44:21 pm »

แบบนี้พอได้มั้ยครับ

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ปากะโห้
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 04:49:12 pm »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
แบบนี้ง่ายไป แค่เปิดฝาดูแผงฟิวส์ก็รู้ว่าปัญหาอยู่ตรงนี้ ถ้าผมเป็นขโมย ผมก็จัดการตัดต่อสายไฟลัดวงจรตรงนั้นเลย
เสร็จแล้วก็บิดกุญแจสตาร์ทแล้วขับไปขาย...
ถ้าจะทำควรจะไปตัดต่อสายไฟที่จุดอื่น ไม่ใช่ที่แผงฟิวส์

แต่รถผมไม่ได้ทำน่ะครับ ผมติดกันขโมยแบบอัพเกรด เสร็จแล้วเสริมด้วย GPS Tracking
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 12:55:17 am »

แบบนี้ง่ายไป แค่เปิดฝาดูแผงฟิวส์ก็รู้ว่าปัญหาอยู่ตรงนี้ ถ้าผมเป็นขโมย ผมก็จัดการตัดต่อสายไฟลัดวงจรตรงนั้นเลย
เสร็จแล้วก็บิดกุญแจสตาร์ทแล้วขับไปขาย...
ถ้าจะทำควรจะไปตัดต่อสายไฟที่จุดอื่น ไม่ใช่ที่แผงฟิวส์

แต่รถผมไม่ได้ทำน่ะครับ ผมติดกันขโมยแบบอัพเกรด เสร็จแล้วเสริมด้วย GPS Tracking
ผมว่ามันง่ายเพราะป๋ารู้คำตอบแล้วมากกว่า ถ้าเจอในสถานการณ์แบบนั้น ผมว่าถึงถอดขั้วแบตออกเฉยๆ ขโมยมันก็ไม่คิดจะหาคำตอบหรอกครับ คงไม่รอแก้ปัญหาทางเทคนิคด้วยความเสี่ยงเป็นแน่ และอีกอย่าง การบิดสตาร์ทรถแต่เครื่องไม่ติด ต่อกันหลายๆ ครั้ง ย่อมเป็นเป้าสายตาของคนรอบข้างแน่ๆ นิดๆ หน่อยๆ ถ้าถ่วงเวลาได้ ผมว่าคุ้มนะครับ อย่างน้อยๆ ก็อย่าให้มันเอาไปง่ายเกินไป หรือใครมีไอเดียดีๆ ที่พอแนะนำกันได้ก็ช่วยกันหน่อย รอฟังผู้รู้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 01:02:02 am โดย สายยนต์ 4021 » บันทึกการเข้า
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 06:22:07 am »

ผมว่ามันง่ายเพราะป๋ารู้คำตอบแล้วมากกว่า ถ้าเจอในสถานการณ์แบบนั้น ผมว่าถึงถอดขั้วแบตออกเฉยๆ ขโมยมันก็ไม่คิดจะหาคำตอบหรอกครับ คงไม่รอแก้ปัญหาทางเทคนิคด้วยความเสี่ยงเป็นแน่ และอีกอย่าง การบิดสตาร์ทรถแต่เครื่องไม่ติด ต่อกันหลายๆ ครั้ง ย่อมเป็นเป้าสายตาของคนรอบข้างแน่ๆ นิดๆ หน่อยๆ ถ้าถ่วงเวลาได้ ผมว่าคุ้มนะครับ อย่างน้อยๆ ก็อย่าให้มันเอาไปง่ายเกินไป หรือใครมีไอเดียดีๆ ที่พอแนะนำกันได้ก็ช่วยกันหน่อย รอฟังผู้รู้เหมือนกันครับ

เอางี้สิครับต่อสายจากสวิตช์สตาร์ต เข้าสวิตช์ลับ ออกที่แตรรถ บิดแล้วแตรดังแทน คงมีเหวอกันบ้างล่ะ  kiki kiki

sekpaje2013
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 08:34:14 am »

ขอบคุณป๋ามากครับ สาธุ สาธุ สาธุ
sekpaje2013
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 08:36:55 am »

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ สาธุ suadyod
nui na krub
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 12:58:41 pm »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้อีกแล้วเรา  kiki kiki
 ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ

ID. 4279 โคราช
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์