Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มกันรอยรถยนต์ปาเจโร่สปอร์ต  (อ่าน 3033 ครั้ง)
วุธ
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 07:12:53 pm »

การสาธิตติดฟิล์มกันรอยรถยนต์ปาเจโร่สปอร์ต

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=5vYWGw0pJjw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=5vYWGw0pJjw</a>

ปล.ป๋าท่านใดติดฟิล์มกันรอยแล้วช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยครับ  ii

ขอให้ช่วยกันแนะนำอย่ารักรถโดยการอุด EGR, ถอด catalysts แล้วขับรถนั่งสูดดมสารระเหยมลพิษที่รถตัวเองปล่อยออกมา
คนที่คุณรักอยู่ในรถ,คนอยู่นอกรถสูดดมไปเป็นอันตรายต่อสุขภาพ เป็นการรักรถโดยทำร้ายตัวเอง, คนในครอบครัวและยังทำ
ให้บ้านเมืองสกปรก ปลูกต้นไม้ให้มากช่วยไม่ได้นะ คนกับต้นไม้มันเทียบกันไม่ได้ครับ
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:03:39 pm »

ปาผมติดครับ แต่ไม่ได้รื้อรถมากขนาดในคลิป ถ้าทำแบบนั้นได้การติดตั้งก็จะเรียบร้อยสวยงามกว่า
ข้อดีก็คือกันรอยละครับ ที่ผมสบายใจสุดๆคือเวลาล้างรถตามปั๊มก็ไม่กังวลว่าจะเกิดรอยขนแมวครับ
ข้อดีอีกนิดคือฟิล์มมีความเงาพอประมาณ ช่วยให้สีรถดูเงาขึ้นนิดหน่อยด้วยครับ
ส่วนข้อเสียคือฟิล์มหนา (หนากว่าสติ๊กเกอร์ wrap รถเยอะ) เห็นรอยคราบสกปรกตามขอบฟิล์มชัดเจน

รอบคันผมติดฟิล์มจีนอยู่ครับ กันรอยใช้ได้ แต่ความเหนียวสู้ฟิล์มแพงไม่ได้ แต่ด้านข้างรถคงไม่ได้เจอสะเก็ดหินแรงๆดังนั้นฟิล์มจีนเอาอยู่ครับ
ข้อเสียอีกอย่างคือตอนลอกออกเหลือกาวอยู่เยอะครับ

ส่วนฟิล์ม 3M ผมติดฝากระโปรงหน้า 2 ฟุต + กันชนเพื่อกันสะเก็ดหิน ติดมาประมาณ 2 ปีกว่า กันรอยต่างๆได้ดีมากแต่ฟิล์มออกเหลืองพอประมาณครับ (รถสีขาว)
สุดท้ายโดนลอกออกไปหมดละครับเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุชนหน้าเต็มๆ ฟิล์มเทพช่วยไม่ได้ครับ  โอ๊ยมึน
หลังจากซ่อมมาเรียบร้อยแล้วยังไม่ได้ติดใหม่ครับ ซ่อมมาวิ่งได้สองเดือนได้รอยสะเก็ดหินมาสองรอยละ  ฮือๆๆ
ฟิล์ม 3M ตอนลอกออกก็มีกาวเหลืออยู่บ้าง แต่น้อยกว่าฟิล์มจีนมากๆครับ
กำลังสั่งฟิล์มใหม่อยู่แต่จะติดบนฝากระโปรงหน้าแค่ฟุตเดียว ส่วนกันชนคงไม่ติดละครับ (ฟิล์ม 3M แพงมาก) เดี๋ยวนี้เวลาวิ่งทางไกลผมขับช้าลงเยอะ ก็ไม่น่าจะมีรอยบนกันชนเท่าไหร่

สรุปสั้นข้อดีคือ กันรอย และเมื่่อลอกฟิล์มลบกาวออกผิวรถเราก็จะใหม่เกือบเหมือนตอนก่อนติด (อาจจะมีเหลืองๆลงไปบ้าง แต่จะไม่หมองครับ)
ข้อเสียคือค่าฟิล์ม ค่าติดตั้งแพง (แต่ก็คุ้มสำหรับผม)
หาผู้ติดตั้งมืออาชีพได้ยากเพราะฟิล์มหนา ติดตั้งยากกว่าสติ๊กเกอร์เยอะ
และลอกออกมีกาวเหลือ มากกว่าสติ๊กเกอร์เยอะเช่นกันครับ
อีกอย่างคือฟิล์มมีอายุการใช้งานครับ น่าจะซัก 3-5 ปีต้องลอกออก ไม่สามารถติดอยู่บนรถเราได้ตลอดไป
ถุงเงิน
Toong-Ngoen ID-4677
Jr. Member
**

like: 6

หยก Software Dev.

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 03:51:37 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับการแชร์ประสบการณ์

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องอธิบายเหตุผล เรื่องบางเรื่องไม่มีเหตุผลที่จะอธิบาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์