Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลตู้ซับด้วยครับ  (อ่าน 8898 ครั้ง)
koko46000
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 03:29:28 pm »

ตู้ใบที่ผมทำ ทำเพื่อวางหลังเบอะตอนที่2 และเปิดเบอะตอนที่3ก็จะเลื่อนออกมาอยู่หลังเบอะครับ แต่ตอนนั้เอาแบบไหนก็ได้ครับที่ทำแล้วเสียงออกครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 03:38:22 pm »

ป๋าผมพิมพ์ข้อความ Update อยู่ตลอดป๋าอาจอ่านไม่ทันนะครับ  ผมว่าแบบป๋า แอมป์ระยองท่านนี้  ทางช่างทำตู้ให้ความเห็นว่าไงมั่งครับ   ส่วนเรื่องเสียงจะถูฏใจไหม  แหมอันนี้พูดยากนะครับป๋า  งั้นพอตีตู้เสร็จก็ลองเอามาใส่ฟังโดยยังไม่ Finishing มันดีไหมครับ  ลองจนถูกใจก่อนแล้วค่อยทำสวยดีไหมครับ  แต่อย่างของป๋าแอมป์ที่เอารูปมา  ผมว่านะไม่ว่าจะเป็นตู้ปิด หรือเปิดแบบจูน Port โอกาศเสียงดีมีมากครับ  เพราะมันได้ทั้งระยะผนังหลัง Voice และปริมาตรครับ  อัตตราเสี่ยงตีตู้ใหม่มีน้อยกว่าครับ

สำหรับผมแล้วอยากให้รางวัล Design และการใช้สอยลงตัวยอดเยี่ยมเลยครับ  แถมที่เด็ดกว่านั้นคือ  มันดูผุ้ดี๊  ผู้ดี ทีเดียว... ชอบครับ ให้รางวัลป๋า Amp เลย  นั่งได้สามแถวเหมือนเดิม  ไม่มีเสียงก็อกแก็ก  สุภาพ  ต้นทุนต่ำแต่หรู  เป็นได้ 2 บุคลิค  แบบตู้ปิด และตู้เปิด จูน  Port ตามใจคนฟัง   สีที่ให้ก็ลำโพงผู้ดี Classic เสีด้วยครับ  ยกออกได้ทั้งลูกแถมไม่เสียหายกับรถเราอีกด้วย  ***** ห้าดาวไปเลย

ผมว่าป๋า  รักษาการใช้เบาะแถว 3 ไว้อย่างนี้ต่อดีกว่า  เบื่อก็ยกลงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 03:58:00 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
koko46000
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:18:10 pm »

ป๋าครับของป๋าแอมป์แกเป็นตู้ปิดใช่มั้ยครับ เป็นดอกเดียวหรือคู่ครับ อาจเอาแบบนี้ก็ได้ครับ ทำงัยจะได้ปริมาตรครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:43:15 pm »

เรื่องตู้จะปิดหรือเปิด  ป๋าทดลองเอาปิดก่อนตู้เปลือย   แล้วค่อยลองเอาแบบตู้เปิดแล้วลองฟังดูได้ครับหากต้องการปิดก็ปะทับหรือเปลี่ยนแผ่านหน้าใหม่ตรับ    อันนี้ช่างที่ทำตู้คงช่วยป๋าได้ส่วนนึงครับ   เพราะการเปิด size ของรู Port  เรายังต้องทดสอบด้วยอยู่ดี  ส่วนเรื่องปริมาตรตู้ ป๋าก็เอา กว้างxยาวx สูง = ? ครับ  หมายถึงถ้เาเติมน้ำเติมเต็มจำนวนเท่าที่คำนวนออกมาแล้วก็จะต้องใช้น้ำเท่านั้นลิตรถึงจะเทลงไปเต็ม  ผมเดาจากสายตาในรูปของป๋า Amp น่าจะประมาณ 100 ลิตรทั้งลูกครับ วึ่งเหลือเฟือ  Minimum สัก 30 ลิตร/1 Driver ก็น่าจะพอแล้วครับ

--- ตู้ปิดจะมีแนวเสียงกระชับ  แน่นลึกได้แต่เบาลง กินพลังงานนิด
--- ตู้เปิดดังได้ใจ  เบสไม่กระชับเท่า  แต่บางคนบอกว่ามันลอยลอยดี (ชอบหลวมนิด อิ..) ค่า SPL. สูง  ดังมากใช้พลังงานน้อย

ป๋าเลือกจุดตัดเสียงที่ให้ออกตู้นี้สักที่เท่าไรอยู่ครับตอนนี้   150 - 300 hz ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2014, 09:34:50 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 12:26:27 pm »

ลองดูครับเผื่อมีประโยชน์กับป๋าบ้าง 
http://www.mh-audio.nl/spk_calc.asp
http://www.ajdesigner.com/fl_subwoofer/subwoofer.php

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
super2013
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 04:42:00 pm »

รูปนี้เป็น เตาแก็สท้ายรถของป๋า Amp ระยอง   simply แต่ เสียงน่าจะดีมาก  ผมว่าแบบนี้ป๋า Amp ไม่สงวนลิขสิทธิ์มังนะ อิ  ขอเสียงหน่อยป๋า Amp ถ้าอ่านเจอ  ว่าเสียงพอได้ไหม  ผมดูของป๋าแล้วเหมือนจะ Concept เดียวกันนะนี่  เลยเลือกเอารูปมาลง  แบบนี้ผมว่าของป๋าแอมป์ยกออกได้ทุกเวลา  เอายางอะไหล่ก็ง่าย  นั่งได้ครบ 3 แถว  ผมว่ามันลงตัวดี  ป๋าว่าดีไหม  เรื่องปริมาตรตู้ผมว่าโดยรวมมันน่าจะจุน้ำได้ถึง 100 ลิตรทีเดียว  ลองเอาไปพิจารณาไหมครับ

ตอนต่อสายลำโพง แบบ Dual Voice นั้น  ถ้าป๋าต่อแบบอนุกรมก็จะได้ Static Impedance เป็น 2เท่าของตัว Woofer นะ เช่น 4 Ohms ก็จะเป็น 8  แต่ถ้าต่อแบบขนานก็จะได้เหลือ 2 ohms (ถ้า Driver เป็น 4 ohms/coil)  อันนี้มีผลให้ Power ฤAmp ของป๋าจะถูกดึงกระแสวูบวูบได้  (จริงอยู่ค่า Impedance มันเคลื่อนไปตามเสียงเพลง )

ขอทราบค่าเสียหายกัยพิกัดหน่อยครับ ผมหาแบบนี้มานนานแล้ว ถ้าสะดวกขอลองฟังได้ไหมครับ ไม่ทราบว่ารถป๋าอยู่แถวไหนครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 04:46:20 pm โดย super2013 » บันทึกการเข้า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:00:57 pm »

หาชื่อ ป๋าแอมป์  ระยองครับ  คุยกับแกได้  คนนี้ใจดี  จริงใจระยองแท้ครับ   ขอแกฟังได้แต่อย่าพากันเที่ยวนะ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

หาในกระทู้หน้านี้ครับ  ชุดเต็มป๋าแอมป์
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=12334.90

super2013
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:52:24 am »

หาชื่อ ป๋าแอมป์  ระยองครับ  คุยกับแกได้  คนนี้ใจดี  จริงใจระยองแท้ครับ   ขอแกฟังได้แต่อย่าพากันเที่ยวนะ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

หาในกระทู้หน้านี้ครับ  ชุดเต็มป๋าแอมป์
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=12334.90

สาธุขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์