Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวิธีแปลงไพล์ให้กับ G9 (V6) ให้สามารถเล่นหนังได้ทีครับ  (อ่าน 4450 ครั้ง)
puppy
merchant
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 02:47:09 pm »

ผมขอรบกวนขอวิธีแปลงไพล์ให้กับ G9 (V6) ให้สามารถเล่นหนังได้ทีครับ ตอนนี้ตัว G9 มันมองเห็นฮาดดิสของผมแล้ว
เห็นไพล์หนังที่ผม แปลงเป็น AVI. ด้วยขนาดที่แปลงก็ 320x240 ตามที่ป๋าๆแนะนำกันมา ผมใช้โปรแกรม Xilisoft แปลง
แต่พอกดเล่นมันกลับไม่ยอมอ่าน กระโดดข้ามไปไพล์อื่น ที่ผมโหลดตามวิธีนี้เล่นแทน
กลับเล่นตัวนี้ได้ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19877.0

ผมเลยอยากขอรบกวน เพื่อนๆสมาชิกว่าใช้โปรแกรมอะไรแปลง และขั้นตอนในการแปลง(ขอพร้อมรูปประกอบ) ไพล์ให้เจ้าวิทยุ G9
สามารถที่จะเล่น หนัง เล่นการ์ตุน ได้ครับผม เพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านๆอื่นๆด้วย

กราบขอบพระคุณมากครับ
ป.ล. ใกล้สิ้นปีแล้วฤดูท่องเที่ยวมาแล้วครับ จำเป็นต้องมี หนัง การ์ตูน ให้ตัวน้อยๆดูระหว่างที่นั่งรถเที่ยวครับผม

ขอบคุณครับ

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:09:51 pm »

ผมใช้โปรแกรม  Xilisoft Video Converter
เลือก profile เป็นแบบ VCD ตอนแปลงเลือกเฉพาะเสียงไทย  ซับไตเติ้ลไม่เอา
ดูได้เลยครับ ไม่กระตุก ปากตรงกับเสียงด้วย

ลองแบบ mpg 1 หรือ mpg2 แล้ว ปากไม่ตรงกับเสียง ภาพจะดีเลย์ เสียงระเบิดไปก่อนแล้ว

พอดีไม่อยู่หน้าเครื่องที่บ้าน ลองหาโปรแกรมในเนตดู หรือถ้าจะเอาโปรแกรมก็บอกครับ เด๋วอัพให้

อันนี้รูปโปรแกรม หรือใช้โปรแกรมอื่นก็ได้ครับ แปลงแค่ความละเอียด VCD จริงๆ มันคือ mpg1 นะแหละ
แต่ผมเลือกแล้วไม่ได้ งงเหมือนกัน อาจจะมีค่าเซตติ้งเรื่องการแปลง audio ที่มัน อ่านแล้วไม่ math กับเครื่องมั้งครับ

.....

ผมมีปัญหาอื่นคือไฟไม่พอจ่ายเข้า Harddisk external 160 GB 2.5 นิ้ว บางทีไฟไม่พอ เล่นๆ อยู่ แล้วมันดับไปเฉยเลย
แต่ว่าพวกธัมไดร์ฟไม่มีปัญหาเรื่องไฟไม่พอ แต่ความจุมันน้อยนี่สิ เก็บหนังได้ไม่เยอะ

ตัวอย่างโปรแกรมครับ ตรง profile

เลือกเป็นแบบ General Video Format เลือก VCD

puppy
merchant
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 02:22:19 pm »

ผมใช้โปรแกรม  Xilisoft Video Converter
เลือก profile เป็นแบบ VCD ตอนแปลงเลือกเฉพาะเสียงไทย  ซับไตเติ้ลไม่เอา
ดูได้เลยครับ ไม่กระตุก ปากตรงกับเสียงด้วย

ลองแบบ mpg 1 หรือ mpg2 แล้ว ปากไม่ตรงกับเสียง ภาพจะดีเลย์ เสียงระเบิดไปก่อนแล้ว

พอดีไม่อยู่หน้าเครื่องที่บ้าน ลองหาโปรแกรมในเนตดู หรือถ้าจะเอาโปรแกรมก็บอกครับ เด๋วอัพให้

อันนี้รูปโปรแกรม หรือใช้โปรแกรมอื่นก็ได้ครับ แปลงแค่ความละเอียด VCD จริงๆ มันคือ mpg1 นะแหละ
แต่ผมเลือกแล้วไม่ได้ งงเหมือนกัน อาจจะมีค่าเซตติ้งเรื่องการแปลง audio ที่มัน อ่านแล้วไม่ math กับเครื่องมั้งครับ

.....

ผมมีปัญหาอื่นคือไฟไม่พอจ่ายเข้า Harddisk external 160 GB 2.5 นิ้ว บางทีไฟไม่พอ เล่นๆ อยู่ แล้วมันดับไปเฉยเลย
แต่ว่าพวกธัมไดร์ฟไม่มีปัญหาเรื่องไฟไม่พอ แต่ความจุมันน้อยนี่สิ เก็บหนังได้ไม่เยอะ

ตัวอย่างโปรแกรมครับ ตรง profile

เลือกเป็นแบบ General Video Format เลือก VCD

ขอบพระคุณมากเลยครับ ผมขอลองไปทำตามและจะมาแจ้งนะครับว่า สามารถทำได้หรอไม่
 สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณ คุณPetchy มากเลยครับ ตอนนี้ผมสามารถดูหนังได้ละ ทำตามวิธีที่บอกมาได้แน่นอนคอนเฟิรม์ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 02:24:20 pm โดย puppy » บันทึกการเข้า
papaava
Newbie
*

like: 2

มัจฉาเวียนว่ายอยู่กลางสระ พานพบวาตะเมฆาเป็นมังกร

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:33:18 pm »

แนะนำวิธีโหลด/แปลง ไฟล์จาก youtube ไปเล่นผ่านสาย USB (เครื่องเสียง V6 นะครับ)

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19877

=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=
PAJERO SPORT V6 3.0 จ้า ...
desperado3334
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:28:10 am »

ต่อ External Hard disk หรือว่า Flash drive ที่ USB Port ครับ

ปาขาว บ้านฟ้า ลำลูกกา 3.0 V6
puppy
merchant
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 01:23:19 pm »

ต่อ External Hard disk หรือว่า Flash drive ที่ USB Port ครับ

External Hard disk ครับผมตอนนี้ ดูได้สบายแล้วครับ ขอบพระคุณมากๆครับ  สาธุ สาธุ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 02:17:33 pm »

Xilisoft Video Converter ใช้ตัวนี้อยุ่เหมือนกันครับ

desperado3334
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:21:25 am »

External Hard disk ครับผมตอนนี้ ดูได้สบายแล้วครับ ขอบพระคุณมากๆครับ  สาธุ สาธุ
ทำไม G9 ของผมต่อ External Hard Disk แล้วมองไม่เห็น...(USB เป็นสีเทา)
แต่เอา Flash drive ต่อ...สามารถดูหนัง (AVI) ได้ครับ

ปาขาว บ้านฟ้า ลำลูกกา 3.0 V6
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 05:37:18 am »

ทำไม G9 ของผมต่อ External Hard Disk แล้วมองไม่เห็น...(USB เป็นสีเทา)
แต่เอา Flash drive ต่อ...สามารถดูหนัง (AVI) ได้ครับ

G9 ไม่อ่าน ntfs ให้ฟอร์แมทเป็น fat32 ครับ ตามนี้
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=20568.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์