Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนพวงมาลัยแตกแล้วคร้าบ  (อ่าน 7194 ครั้ง)
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:02:56 pm »

เที่ยงนี้เองจากบางแสนไปกินมื้อกลางวันที่เซนทรัลชลบุรี  ขาไปมันรู้สึกจะบังคับรถยาก จะเลี้ยวเปลี่ยนเลนทีไรมันเหมือนจักรยานคอแข็ง ต้องออกแรงหมุนให้เลยจุดติดไป ขากลับเลยแวะศูนย์มิตซูข้างบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้า ตรวจสอบแป๊ปนึง ได้รับแจ้ง  ลูกปืนแตก พรุ่งนี้เที่ยงค่อยมารับนะครับ เคลมให้ครับเคสนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ (ดีที่ศูนย์นี้เขาสต๊อคอะไหล่ที่เป็นปัญหาบ่อยๆไว้ เลยไม่ต้องรอ) นึกว่ารอดยังเจอจนได้ MY11 หอนก็เจอแล้ว  พวงมาลัยก็เจอแล้ว  เหลือแต่โช๊คเทพ  ตั้งใจว่าจะไปToppower แม่บ้านไม่ผ่านงบประมาณ เล่าสู่กันฟังครับ มีอาการให้เคลมเลยอย่าให้เป็นมาก อันตราย  MY12 ก็ไม่แน่นะครับ ลืมบอกเลขไมล์  24,795 กม.ครับ

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:05:12 pm »

ขอบคุณครับป๋าที่มาแชร์ข้อมูลครับ  สาธุ

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:07:55 pm »

ปัญหานี้ น่ากลัวมาก ... สังเกตุกันให้ดีนะครับป๋าๆ
momozilla
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:22:07 pm »

กลับบ้านอย่างปลอดภัยก็ดีแล้วค่ะ
อาการมันไม่มีบอกล่วงหน้าใช่ไหมค่ะ
น่ากลัวมากๆ เลย หากต้องขับรถไกลๆ

ปาฮิปโป ลำโพ - ตลาดไท
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:29:44 pm »

กลับบ้านอย่างปลอดภัยก็ดีแล้วค่ะ
อาการมันไม่มีบอกล่วงหน้าใช่ไหมค่ะ
น่ากลัวมากๆ เลย หากต้องขับรถไกลๆ
ไม่มีอาการล่วงหน้าครับเมื่อวานยังมุดได้ดีๆอยู่เลย วันนี้เป็นเลย สมมตินะครับ ว่ากำลังอยู่ที่ความเร็วสูงกำลังแซง ทำนองนี้ แล้วมันจะเป็นไงคงเหมือนป๋านะ รัชดาเคยเจอมา คนที่ไม่รู้จะทำไงก็คงตกใจปล่อยให้มันพุ่งตรงอย่างเดียวแน่ๆเลย  ผมว่าถ้าอยากตรวจสอบอาการก็ออกรถทุกครั้งลองวิ่งสัก 40-60 แล้วโยกซ้าย โยกขวาช้าๆ เหมือนเปลี่ยนเลนวิ่ง สักไม่ถึงกิโลน่าจะเห็นถ้ามันแตกครับ

leejoe
โจ เทียนทะเล@ปทุมบางคูวัด
Jr. Member
**

like: 16

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 04:04:26 pm »

เปลี่ยนแกนแล้วครับ แต่ก็คงต้องระวังอยู่ดี

EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:49:18 pm »

เฮ้อๆขอใช้สักห้าปีไม่ได้เหรอแล้วค่อยพัง Wink Wink Wink Wink
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:44:28 pm »

ผม MY 2011 ตัวท็อป อายุ 1 ปี วิ่ง 35000 โล โดยประมาณ มีปัญหาดังนี้
1 VG turbo มีคราบน้ำมันรั่ว ด้านหลัง เคลมแล้วจ้า
2 พวงมาลัย ดังก๊อกๆ เวลาหมุน ช่างสองศูนย์ดู (หัวหน้าช่างของศูนย์ ทั้งคู่)คันจะดัง บางคันไม่ดัง ปรับทำที่มันหลวมให้แน่นขึ้น เสียงดังก๊อกๆเวลาหมุนพวงมาลัยไม่หายขาด แต่เบาลง
3 หม้อลมเบรกมีรอยน้ำมันเบรกรั่ว ตรงรอยต่อระหว่างหม้อลมกับกระปุกน้ำมันเบรก ลองเช็คเองเบื้องต้นเกี่ยวกับเบรกว่ามีการรั่วของหม้อลมมั้ย ก้อไม่พบการรั่วของระบบเบื้องต้น ไปให้ศูนย์ ศูนย์ถาม สนญ ว่า เคสแบบนี้ไม่เคยเจอ ให้ทำไง สนญ บอกให้ตรวจเช็คว่าระบบรั่วหรือไม่ก่อน ถ้าไม่รั่ว ก้อเคลมเฉพาะหม้อลมเบรกที่โดนคราบน้ำมันเบรก ถ้ารั่วก้อเปลี่ยนยกชุดของระบบหม้อลมเบรก ไปดูกับช่างในศูนย์ถอดูก้อไม่เห็นมันรั่วซึมแบบเยิ้ม สุดท้าย สนญ บอกว่า อาจเป็น defect ของการผลิต ฯลฯ สุดท้ายคือ รอเคลม จบข่าว
     "รถอายุ 1 ปี อิอิ อะไรกันนักหนาน้อ มิตซูบิชิ ปาเจโรสปอร์ต เข้าใจนะว่า ทุกยี่ห้อ มันก้อมี defect กันได้ แต่ อะนะ เจอกับตัวเอง รู้สึกไม่ดีเอาเสียเลย"
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:01:18 am »

ผม MY 2011 ตัวท็อป อายุ 1 ปี วิ่ง 35000 โล โดยประมาณ มีปัญหาดังนี้
1 VG turbo มีคราบน้ำมันรั่ว ด้านหลัง เคลมแล้วจ้า
2 พวงมาลัย ดังก๊อกๆ เวลาหมุน ช่างสองศูนย์ดู (หัวหน้าช่างของศูนย์ ทั้งคู่)คันจะดัง บางคันไม่ดัง ปรับทำที่มันหลวมให้แน่นขึ้น เสียงดังก๊อกๆเวลาหมุนพวงมาลัยไม่หายขาด แต่เบาลง
3 หม้อลมเบรกมีรอยน้ำมันเบรกรั่ว ตรงรอยต่อระหว่างหม้อลมกับกระปุกน้ำมันเบรก ลองเช็คเองเบื้องต้นเกี่ยวกับเบรกว่ามีการรั่วของหม้อลมมั้ย ก้อไม่พบการรั่วของระบบเบื้องต้น ไปให้ศูนย์ ศูนย์ถาม สนญ ว่า เคสแบบนี้ไม่เคยเจอ ให้ทำไง สนญ บอกให้ตรวจเช็คว่าระบบรั่วหรือไม่ก่อน ถ้าไม่รั่ว ก้อเคลมเฉพาะหม้อลมเบรกที่โดนคราบน้ำมันเบรก ถ้ารั่วก้อเปลี่ยนยกชุดของระบบหม้อลมเบรก ไปดูกับช่างในศูนย์ถอดูก้อไม่เห็นมันรั่วซึมแบบเยิ้ม สุดท้าย สนญ บอกว่า อาจเป็น defect ของการผลิต ฯลฯ สุดท้ายคือ รอเคลม จบข่าว
     "รถอายุ 1 ปี อิอิ อะไรกันนักหนาน้อ มิตซูบิชิ ปาเจโรสปอร์ต เข้าใจนะว่า ทุกยี่ห้อ มันก้อมี defect กันได้ แต่ อะนะ เจอกับตัวเอง รู้สึกไม่ดีเอาเสียเลย"
เห็นใจครับสำหรับคนที่เจอปัญหาต่างๆนานาเหมือนกันบ้างไม่เหมือนกันบ้าง ผมก็เจอกับตัวเองเรื่องเพลากลางมีปัญหากระพือยังไม่ได้เครมเลย เป็นแค่บางช่วงแต่เห็นหลายๆคนเครมแล้วก็เหมือนเดิม ก็เลยตัดใจไม่เครมมันละรอให้หลุดไปเลย เซ็งมากๆครับกับบางครั้งที่มิตซูใจไม่กว้างพอที่จะดูแลลูกค้าและรับผิดชอบกับสิ่งที่มีปัญหา คิดผิดครับที่ซื้อปาเจโร่  แต่ก็ดีใจที่ได้รู้จักทุกคนครับ.... สาธุ
BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:22:22 am »

ของผมรถประมาณ 9 เดือน 20000 กิโล สิ่งที่เจอกับศูนย์ ชาญมิตซูนครพนม มีศูนย์เดียวในจังหวัดนี่แหละครับ

1.โช๊คหลังเริ่มเห็นคราบน้ำมัน ไปเคลม หัวหน้าช่างไม่ก้มดูอะไรเลย บอกเดี๋ยวทำเรื่องเคลมให้ ถามประมาณเมื่อไหร่รู้ผลและได้ครับ หัวหน้าช่างตอบมา ต้องส่งเรื่องเข้าศูนย์ใหญ่ก่อนที่กทม.แล้วเขาแจ้งกลับมา ว่าเป็นอะไร เราค่อยมาดูสาเหตุ สรุปโดยรวมประมาณเดือนหนึ่ง เออ...แล้วผมต้องขับไปแบบนี้ก่อนเหรอ คำตอบของเขาคือ ครับ อืม....ไม่เป็นไร ไม่ใช่คนเรื่องมาก แต่หงุดหงิดนิดหน่อย

2.รอยต่อท่อแอร์ในกระโปรงรถเห็นมีคราบน้ำมัน คาดว่าน่าจะยางข้อต่อแหวนโอ-ริง จะสึกทำให้น้ำยาแอร์รั่ว ถ้าจะเปลี่ยนแหวนโอ-ริงใหม่ก็ต้องเปลี่ยนน้ำยาแอร์ ไล่กันนานอีก

การใช้งานขับแต่บนถนนปกติ ไม่ชอบลุย ความเร็วที่ใช้ไม่เคยเกิน120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ยกเว้นตอนออกมาใหม่ๆ ไปลองทดสอบเหยียบสุดหาความเร็ว รถไม่ถึงปีแต่เริ่มมีปัญหาปวดหัวมาแล้ว   ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:01:38 am »

อีกนิดจ้า หรือเป็นเพราะผมอัดหนัก เหยียบรุนแรงตลอด ออกจากศูนย์วิภาวดี ป้ายแดง ผมก้ออัดมิดบนดอนเมืองโทลลเวย์เลย ไม่มีการรันอิน มันเลยทยอยรั่ว มันก้อไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะก็ดูแลรักษาตามระยะ ขับเร็ว ลากรอบ ก้อไม่เคยลากถึงรอบเครื่องสีแดง ขับมา 1 ปี ผมใช้ส่วนใหญ่ที่ราชบุรี ผมเอาไปแม่ฮ่องสอนกับหาดใหญ่ และขับกลับบ้านที่หนองคาย (ขึ้นลง ราชบุรี หนองคาย) หลายครั้งเหมือนกัน ที่บ้านมี Fortuner ขับสี่ ดีเซล ตัวท็อป อายุ 1 ปี อีกคัน ผมก้อกระทืบมิดเหมือนกัน ไม่เห็นมันเป็นไร เจอแบบนี้ เสียความมั่นใจใน PJS เหมือนกัน แต่ถามว่า มันเป็นรถที่ดี โอเคไหม ผมก้อว่ามันยังโออยู่นะ แต่ในหลายๆรายละเอียดนั้น QC ให้ดีกว่านี้ มี durability กว่านี้ ก้อจะดีมากจ้า
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 01:06:46 am »

เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับได้มาใหม่ทั้งแกนเลย 7000 บาท ไม่เสียเงินค่าแรงค่าอะไหล่ครับ แต่ต้องจ่ายค่าตั้งศูนย์เอง350บาท ศูนย์มิตซูชลบุรี เอาไปตั้งให้ พึ่งพาได้ครับศูนย์นี้ แม้ห้องรับรองจะไม่หรูแต่ผมพอใจครับ ง่ายๆดี เคลมให้โดยไม่ต้องขอ ไม่ต้องถาม ไม่ว่าจะซื้อจากไหน แถมรู้ปัญหาเตรียมStockอะไหล่ไว้ ไม่ต้องรอ  แกนพวงมาลัยหลังเปลี่ยนก็ไวขึ้น แม่นขึ้น ไม่เหมือนตอนมันกำลังจะเจ๊ง  ไม่รู้จะได้อีกกี่โลพวงมาลัยเทพ เห็นบางคนเคลมตั้ง2-3ครั้ง แม่บ้านชักไม่ไว้ใจในคุณภาพสินค้าแล้วครับ แต่ยังหารถที่มันขับได้สนุกกว่าเจ้าปายังไม่ได้ครับ ดังนั้น ขับมันต่อไป เสียก็เคลมไป

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:57:36 am »

เฮ้อ มิตซูน่าจะรวดเร็วกว่านี้นะครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:10:25 am »

ต้องคอยสังเกตุอาการครับ อันตรายมากกรณีนี้ สาธุ

We love PajeroSport
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:23:56 am »

โห เกี่ยวกับพวงมาลัยด้วย ต้องระวังให้มากนะครับ

โชคดีที่ป๋าเจออาการและไม่ไกลศูนย์ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์