Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกนพวงมาลัย...ไปแล้ว  (อ่าน 16367 ครั้ง)
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:29:00 pm »

ปัญหายอดฮิตที่เจอกันอยู่เรื่อยเห็นเคลมกันสนุกสนาน...แต่สำหรับปาขอผมนั้นออกมาตั้งแต่กลางปี 2009 วิ่งไป 105,XXX โลเลยระยะเวลาเคลมมาแล้ว

อาการที่พบก็คือพวงมาลัยมีการขืนตัวต้านมือเราเวลาเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน แต่ถ้าออกแรงก็สามารถชนะแรงต้นนี้ได้ และที่สำคัญเจ้าแรงต้านนี้ไม่ได้เป็นตลอด

แต่เมื่อเป็นแล้วก็จะเป็นเรื่อยๆ ใครที่เป็นแล้วจะรู้เลยครับ.....พอรู้ว่าเป็น ก็เลยคุยกับป๋าอ๊อดว่าอาการแบบนี้แกนพวงมาลัยชัวร์ไหม?

คำตอบคือรถป๋าเป็นขอแท้ชัวร์เพราะแกนเจ๋ง โช้คเคลม  Cheesy

หลังจากนั้นก็กดโทรศัพท์โทรไปคุยกับป๋านะดูเพราะกะว่าจะไม่ยอมจ่าย 7,XXX ค่าแกนแต่จะใช้วิธีเปลี่ยนลูกปืนดู (ต้องการข้อมูลของร้าน) ป๋านะแนะนำให้ไปคุยกับ 0 ขอเคลมก่อน ซึ่งวันนี้ก็เข้าไปที่ 0 เพื่อให้ตรวจสอบและแจ้งความประสงค์จะเคลม หลังจากช่างเอาไปตรวจสอบอยู่นานทีเดียว ช่างก็เข้ามาแจ้งผมเป็นที่ คอยย้อยพวงมาลัย (เรียกถูกเปล่าไม่รู้ อยู่ในชุดแกนพวงมาลัย)ที่วงด้วยปากกาไว้ จากนั้นมี ผจก. ฝ่ายศูนย์บริการก็เดินมาแจ้งผมว่าตัวนี้ได้ลองทำเคลมให้แต่ ไม่ได้เนื่องจากเกินระยะ (mmth มีกติกาชัดเจนมากไม่ยืดหยุ่นไม่สนใจว่าปัญหานี้จริงๆแล้วเป็นข้อบกพร่องของเราที่เกือบทุกคันต้องเจอ เมื่อใดเท่านั้น  )

จากนั้นช่างก็อธิบายต่อว่าสามารถเปลี่ยนเฉพาะ Part น้้ได้ เอารูปกระดาษมาแสดงให้ดู (ที่ผมถ่ายมา)(ซึ่งแต่เดินนั้นผมเข้าใจว่าเราต้องเปลี่ยนยกแกน และยังไม่เคยเห็นใครพูดถึงการเปลี่ยนเฉพาะส่วนล่างของแกน) ราคาประมาณ 1,300 แต่ต้องสั่งอะไหล่มาพรุ่งนี้น่าจะได้ของ จากนั้นใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 2 ชม. ผมก็เลยโอเคและรู้สึก (เอาเอง) ว่าช่างคนนี้อธิบายดี ละเอียด

ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังว่าถ้าแกนพวงมาลัยเสียนอกการรับประกัน ถ้าอาการเป็นแบบผมก็เปลี่ยนเฉพาะ part ส่วนล่าง แต่ถ้ามีเสียดังแกร๊กๆ เวลาหมุนพวงมาลัยก็เป็น part ส่วนบน
แต่ถ้าอยู่ในประกัน เปลี่ยนยกแกนไปเลยครับ

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:39:36 pm »

ขอบคุณครับป๋าต๊อก

ของเราผลิตมาอย่างกับกำหนดเวลาไว้ พอครบแสนโลปุ๊ปพังทันที อ๋าย!!!!!
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:11:05 pm »

เรียกว่า "ยอย" พวกมาลัยหรือเปล่าครับ

ถ้าดัง ก็อกแก็ก ก็อกแก็ก หรือว่า ระยะฟรีระหว่างหมุนพวงมาลัยก็ตัวนี้เลย (ปกติระยะฟรีต้องน้อย หรือไม่มี คือจะหมุนพวงมาลัย ต้องไปทั้งล้อเลย ไม่ใช่ไปแต่พวงมาลัย แต่ล้อไม่ไป)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Founder
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:05:48 pm »

เรียกว่า "ยอย" พวกมาลัยหรือเปล่าครับ

ถ้าดัง ก็อกแก็ก ก็อกแก็ก หรือว่า ระยะฟรีระหว่างหมุนพวงมาลัยก็ตัวนี้เลย (ปกติระยะฟรีต้องน้อย หรือไม่มี คือจะหมุนพวงมาลัย ต้องไปทั้งล้อเลย ไม่ใช่ไปแต่พวงมาลัย แต่ล้อไม่ไป)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

5 5 5 น่าจะเรียกประมาณนี้แระครับป๋า  Cheesy

แต่ของผมไม่มีเสียง และไม่มีระยะฟรี แต่มันจะขืนๆเหมือนมีแรงต้าน เวลาหมุนพวงมาลัย เป็นบางจังหวะและบางครั้ง

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:40:24 pm »

เป็นเหมือนผมเลยครับป๋าต๊อก ผมเคลมทั้งแกนตั้งแต่สองหมื่นโล   Smiley    Smiley    Smiley

แล้วมันจะเป็นอีกมั้ยละ กลัวจัง   Angry  เปลี่ยนแล้วป๋าต๊อกรายงานผลหน่อยนะครับ

เผื่อผมเป็นอีกตอน 100001  Cheesy   Cheesy   Cheesy  ได้เปลี่ยนเฉพาะตัวนี้
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:31:30 am »

สมัยก่อนใช้ไทรทันผมเปลี่ยน 2ครั้งเลยครับ จะไปเปลี่ยนครั้งที่3แต่ขายรถไปก่อน อิอิ สมคำร่ำลือจริงๆ.... Angry Angry Angry Angry
crush816
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:57:12 am »

ศูนย์ไหนครับ ของผมเลยระยะประกันล่ะครับ ทางศูนย์กำลังดำเนินเรื่องขอเคลมให้นะครับ

แต่ถ้าไม่ได้ทางศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนทั้งแกน 7,400 บาท

ขอพิกัดศูนย์หน่อยครับ เผื่อเคลมไม่ได้จะได้เปลี่ยนบางส่วนมั่งครับ  Sad
SANTAFORCE
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:23:16 am »

ของผมออกมาได้1ปีกับ3เดือน เคลมแกนยกชุด 2ครั้ง  ยางแท่นเครื่อง1ครั้ง  โช้คอัพ 4ต้น/1ครั้ง   เฟืองท้าย 1ลูก  ตัวควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ อาการคือใส่อยู่ที่D วิ่งๆไปเกียร์หลุดมาที่เกียร์ว่าง พอจอดใส่N กำลังออกตัวเกียร์หลุด ช่างที่ศูนย์บอกว่าน้องปาลุยน้ำไม่ได้ ถ้าลุยโอกาสเสียมีสูงมาก  (งงแล้ว4WDทำมาทำไมวะ)
Founder
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:24:24 am »

เป็นเหมือนผมเลยครับป๋าต๊อก ผมเคลมทั้งแกนตั้งแต่สองหมื่นโล   Smiley    Smiley    Smiley

แล้วมันจะเป็นอีกมั้ยละ กลัวจัง   Angry  เปลี่ยนแล้วป๋าต๊อกรายงานผลหน่อยนะครับ

เผื่อผมเป็นอีกตอน 100001  Cheesy   Cheesy   Cheesy  ได้เปลี่ยนเฉพาะตัวนี้

ได้ครับตอนนี้รออะไหล่อยู่ครับ

ศูนย์ไหนครับ ของผมเลยระยะประกันล่ะครับ ทางศูนย์กำลังดำเนินเรื่องขอเคลมให้นะครับ

แต่ถ้าไม่ได้ทางศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนทั้งแกน 7,400 บาท

ขอพิกัดศูนย์หน่อยครับ เผื่อเคลมไม่ได้จะได้เปลี่ยนบางส่วนมั่งครับ  Sad

ศูนย์นวมินทร์ อยู่ปากซอยนวมินทร์ 50 ครับ...ถ้ามาจากเกษตร-นวมินทร์....ขับมาจนตัดถนนนวมินทร์ (เป็น 4 แยก) ก็เลี้ยวขวาครับจากนั้นขับตรงมาเรื่อยๆประมาณ 1 กม. 0 จะอยู่ซ้ายมือเลยครับ.

Founder
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:27:31 am »

ของผมออกมาได้1ปีกับ3เดือน เคลมแกนยกชุด 2ครั้ง  ยางแท่นเครื่อง1ครั้ง  โช้คอัพ 4ต้น/1ครั้ง   เฟืองท้าย 1ลูก  ตัวควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ อาการคือใส่อยู่ที่D วิ่งๆไปเกียร์หลุดมาที่เกียร์ว่าง พอจอดใส่N กำลังออกตัวเกียร์หลุด ช่างที่ศูนย์บอกว่าน้องปาลุยน้ำไม่ได้ ถ้าลุยโอกาสเสียมีสูงมาก  (งงแล้ว4WDทำมาทำไมวะ)

ผมว่าลุยได้นะครับเพราะช่วงน้ำท่วมผมลุยไปถ่ายรูปบ่อยมาก ระดับน้ำก็สูงประมาณ 30-50 ซม.

รถผมเคลม SCV 1 ครั้ง, โช้ค 1 ครั้ง (ตอนนี้ใช้ข้างนอก)

SANTAFORCE
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:35:10 am »

อันนี้หัวหน้าช่างที่สิทธิผลเซลส์หัวหมากบอกมาครับ  แถมพาไปดูน้องปาที่ไปลุยน้ำมาแล้วเสียให้ดูด้วย  ปล.แต่ผมก็ไปลุยมานะขอบประตูเลย เขาถามผมว่าลุยน้ำมาหรือเปล่าผมบอกเปล่าเลยไม่เสียตัง  ไม่งั้น 2,800บาทแน่
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:35:08 am »

เกียร์หลุดผมก็เคลมแล้ว แต่ช่างที่ศูนย์ลพบุรีไม่ได้บอกอะไรนะ ก็แค่สวิทช์เกียร์มันเสียอ่ะ  Cheesy Cheesy
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:18:13 am »

มันเสียง่ายกันจริงๆเลย............
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:36:50 am »

ไม่รู้ใครคิดเหมือนผมบ้าง... ว่าวัสดุทั้งคัน มันห่วยมาก ทั้งพลาสติก กระจก ผ้า
คือมันบอบบางมากเลย... ไม่เหมือนรถรุ่นก่อน...

แต่ว่ารถน่ะขับดีอยู่... ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นหรือเปล่า...

ปล. Civic FD วัสดุก็ห่วยพอๆ กัน... หรือว่าเป็น มาตรฐานทางต้นทุนของรถยี่ปุ่น...

ฮือๆๆ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:43:04 am »

เหมือนจะมากันครบ...  scorn

ของผมเริ่มมีเสียงแระ... ควงเร็ว มี วื๊ด วี๊ด ... แต่ยังไม่สะดุด... สงสัยชุดบนจะไปซะแล้ว...

ระยะรับประกันเท่าไหร่นะครับ ลืมไปแล้ว...

ใช่ 5 ปี แสนโลหรือเปล่า... หรือว่า 3 ปี เริ่มงง...

เพราะมันมีทั้ง 3 ปี แสนโล กับ 5 ปี แสนห้าหมื่นโล... แล้วอันไหนเฉพาะระบบขับเคลื่อนหว่า...

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์