Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: === เครื่องเสียง Alpine ที่มากับ Pajero Sport ===  (อ่าน 36406 ครั้ง)
oan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:27:28 am »

- 4 ประตูเท่ากันหมดครับ 6.5"

- Cervin Vega Vmax 6.5" คำตอบสุดท้ายครับ ไม่กิน watts เสียงแนวร็อค
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:42:15 am »

ออกแนวร๊อค ลอง MTX ดูครับน่าจะโอเคอยู่  u
แต่คันเก่าผมฟังแนวสบายๆ ทะเลๆ ใช้ DLS ครับผม  ยอดเยี่ยม
chaisomboon
ปาฝั่งโขงหนองคาย
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:33:09 pm »

สาธุ สำหรับความคิดเห็นดีๆครับผม  สาธุ

focusjung1 ID.434
Jr. Member
**

like: 30

น๊อต กำแพงเพชร/ อํ๊ยย่ะ 30 ครับผม

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:01:54 pm »

อัดให้ลำโพงแตกจนฟังไม่ได้ แล้วค่อยบอก ผบ.
เนี่ยลำโพงมันแตกแล้วฟังไม่รู้เรื่องเลย เปลี่ยนเหอะ

คันเก่าใช้มุกนี้มาแล้ว น้องปาคันใหม่สงสัย ต้องใช้มุกเดิม อิอิ  lala

นับถือ นับถือ  like like like
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:42:34 pm »

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเึครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ...
ไม่รู้ว่าจะหาอ่าน Spec ของลำโำพงที่ป๋าๆ แนะนำได้จากที่ไหนครับ...

Search Google งงเลย... เยอะเกิน...
อยากเห็นราคาด้วยอ่ะครับ... แบบว่าชอบซื้อ Online

Smiley

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
oan
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:15:21 pm »

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเึครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ...
ไม่รู้ว่าจะหาอ่าน Spec ของลำโำพงที่ป๋าๆ แนะนำได้จากที่ไหนครับ...

Search Google งงเลย... เยอะเกิน...
อยากเห็นราคาด้วยอ่ะครับ... แบบว่าชอบซื้อ Online

Smiley

อยากหารุ่นไหนบ้างครับเดี๋ยวผมช่วยดูให้อีกแรง
PoR ลำลูกกา
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 04:45:06 pm »

ยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลยครับ...
อาจจะเริ่มจากหาอ่าน Spec ลำโำพงขนาด 6.5" ก่อนอ่ะครับ แล้วดูว่า ชาวบ้าน ชาวช่อง เค้าใช้่ยี่ห้อไหน Feedback เป็นยังไง ราคาเท่าไร อ่ะครับ...

Maverick (มีโม่)
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:42:01 pm »

เรื่องเครื่องเสียงนี่นะลุง  ว่าตามจริงแล้วคือ  "โลกแตกก็ว่ากันไม่จบ"

ที่มาให้ความเห็นกัน ก็เห็นจะเป็นแบบ ใครใช้ยี่ห้อไหนก็ว่ายี่ห้อนั้นดีประมาณนั้น   ที่บอกกันว่าต้องไปลองฟังที่ร้านเองว่าชอบแบบไหนนี่ก็ถูกต้องนะ  แต่ไปฟังที่ร้านอะ มิติของห้องลองกับในรถมันคนละมิติกัน  ความลึกจะไม่เท่ากัน  หวานไม่เท่ากัน 

บางทีผมว่ามันอยู่ที่การปรับจูนนะ   เช่น ลำโพงฟังไปนาน ๆ เสียงจะเปลี่ยน  ที่เค้าเรียกว่าการ burn หน่ะ   ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อ  แต่ก็มาสังเกตุกับตัวว่าเสียงเปลี่ยนจริง ๆ   
ของเกรดธรรมดา เจอช่างเก่ง ๆ ก็ฟังเพราะนะ   

ถ้าไปถามร้านค้า ผมว่าร้านค้าก็คงเชียร์สินค้าที่ตัวเองมี  อยากขายของแบบที่ตัวเองเป็นตัวแทนหน่ะ  แล้วก็มักจะ discredit ยี่ห้ออื่น

ทำไม  Joe Sat ใช้ amp Marshall  ทำไมไม่ใช้  MesaBoogie เหมือน John Pettuchi      ซึ่งไม่ได้หมายความว่าอะไรจะดีกว่ากัน  เพราะมันจริง ๆ คือมันดี พอ ๆ กัน
การที่ยี่ห้อ A ดีกว่า ยี่ห้อ B นั้น ใช่ว่ามันดีกว่าจริงอยุ่ในเชิงตัวเลขที่บางทีต่างกันที่ระดับทศนิยมสองตำแหน่     แต่ถามว่า หูเราอะถึงหรือเปล่าที่จะไปจับความแตกต่างนั้น  คุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายหรือไม่

ผมอยากพวกนักเล่นเครื่องเสียงหน่อย  ถามว่า   สายสัญญาณที่เป็นเงิน(สีออกเงินๆ)ให้เสียงแนวไหน  ต่างกับที่เป็นทองแดง(สีออกทองแดง) นั้น ให้เสียงต่างกันมั้ย??     เพราะในความเป็นจริงมันต่างนะ   อยุ่ที่สไตล์เสียงที่ชอบ

ดังนั้นผมว่าของมีที่ยี่ห้อสักหน่อย ยี่ห้อไหนก็ดีหมดนะ ถ้าติดตั้งได้ดีถูกต้องตามปริมาตร   
ที่ผมห่วงมากกว่าเรื่องคุณภาพเสียงเสียอีกคือ  ตอนร้านมันรื้อและประกอบใส่คืนอะ   เบื่อมากที่ทำเพดานเลอะ-ดำ  การเดินสายไฟไม่เรียบร้อย    ร้านดัง ๆ อะนะ ข้อดีบางทีก็มีคือ  เค้าแกะบ่อย เค้ารู้ว่าต้องแกะตรงไหน  รถก็จะช้ำน้อยลง 

ยี่ห้อดี ๆ คุ้มราคาเงิน  ผมว่าได้หมดนะ 

Maverick (มีโม่)
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:51:50 pm »

เท่า ๆ ฟังมา แบบเครื่องเสียงเดิม ๆ + ปรับจูน front alpine ตัวนี้   ผมสรุปได้ว่า  ปริมาตรเดิม ๆ ของรถค่อนข้างเื้อื้อต่อคุณภาพเสียง

ใช้ ipod + switch ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย  กับสาย ipod digital    อย่างนี้ถือว่าตัวจริง  ใช้ facility ของรถและชุดเครื่องเสียงเต็มประโยชน์

เห็นบางคน ทำ switch ควบคุณเครื่องเสียง  ใช้ ipod   แต่ดันใช้สาย analog เสียบ ipod     ผมก็ งง เหมือนกัน    สงสัยต้องการติด switch ควบคุมเครื่องเสียงไว้เพื่อ control Font อย่างเดียว
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 06:44:00 am »

เห็นหลาย ๆ ท่านบอกว่า  เฉพาะเครื่องเสียงที่ติดรอมาก็พอฟังได้    อยากทราบว่ามีป๋าท่านใดใช้ Bass Box  บ้างครับ  ผลที่ได้เป็นอย่างไร  (ขออภัยป๋าๆ  Hi-en  ทั้งหลาย ที่ระดับหู Inter ครับ)

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
PoR ลำลูกกา
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:51:08 am »

เท่า ๆ ฟังมา แบบเครื่องเสียงเดิม ๆ + ปรับจูน front alpine ตัวนี้   ผมสรุปได้ว่า  ปริมาตรเดิม ๆ ของรถค่อนข้างเื้อื้อต่อคุณภาพเสียง

ใช้ ipod + switch ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย  กับสาย ipod digital    อย่างนี้ถือว่าตัวจริง  ใช้ facility ของรถและชุดเครื่องเสียงเต็มประโยชน์

เห็นบางคน ทำ switch ควบคุณเครื่องเสียง  ใช้ ipod   แต่ดันใช้สาย analog เสียบ ipod     ผมก็ งง เหมือนกัน    สงสัยต้องการติด switch ควบคุมเครื่องเสียงไว้เพื่อ control Font อย่างเดียว

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ... ได้ประโยชน์มากมายเลย... แถมเสียงดีอีกต่างหาก...
เรื่องกีต้าร์ชอบเสียงคลีน Fender ทีบ้านใช้ Fender Hot Rod Deluxe USA ส่วน Drive ชอบ Mashall แต่มีแต่ JMP1 เพราะเล่นดังไม่ได้... เกรงใจข้างบ้าน... 555

วกกลับมาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์นี่ ไม่รู้เลยครับ... คงเหมือนเริ่มหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ ใช้ชุดเด็กน้อยก่อน... แต่ไม่น่าศึกษายาก... มีเวปไหนแนะนำบ้างไหมครับ...

Smiley

LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:34:47 pm »

มาเม้นท์กันเยอะๆครับ มือใหม่รอเก็บข้อมูล  เหมือนเด็กนั่งฟังผู้ใหญ่คุยกันในสภากาแฟดีครับ lala

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
PoR ลำลูกกา
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:40:49 pm »

ตอนนี้เข้าไปสืบๆ ใน Forum นี้ครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php

สงสัยจะบานปลายแน่เลย... อ่านในส่วนของแอมป์หลอดแล้วหลอนมากกกกกกกกกกกกกกก... ราคาก็พาหลอน...
จากประสบการณ์ที่เล่นแอมป์หลอดมาตลอด เลยรู้สึกว่ามันนุ่มนวลและคุ้มค่ามากกว่า....

jkhiphop
ชอบอะไรที่ขาวๆ ID : 1248
Jr. Member
**

like: 32

2.5VG Turbo 4WD ขาวมุก 2012 ที่เก่าเรียกน้าต่อ ตอนนี้เป็นป๋าต่อ

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:37:46 pm »

ที่ผมตั้งใจหลังได้รถ

1. เปลี่ยนแยกชิ้นคู่หน้า 6.5นิ้ว  งบไม่เกิน 3,000บาท
2. เพิ่ม Sub Box 8นิ้ว 1 ตัว งบไม่เกิน 5,000บาท
3. แดมป์ประตูคู่หน้า งบไม่เกิน 1,200บาท

ยังไม่รวมค่าแรงอีกนิดหน่อย  แค่นี้ผมก็มีความสุขแล้วครับ

จอง 12/1/55  รับ 16/5/55  125 วันแห่งการรอคอย ID : 1248
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:00:56 am »

ตอนนี้เข้าไปสืบๆ ใน Forum นี้ครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php

สงสัยจะบานปลายแน่เลย... อ่านในส่วนของแอมป์หลอดแล้วหลอนมากกกกกกกกกกกกกกก... ราคาก็พาหลอน...
จากประสบการณ์ที่เล่นแอมป์หลอดมาตลอด เลยรู้สึกว่ามันนุ่มนวลและคุ้มค่ามากกว่า....

ความคืบหน้าในการอัพเกรดไปถึงไหนแล้วครับป๋า ตามมาชม  Cheesy
ขอวิธีการต่อ Ipod กับฟร้อนท์พร้อมอุปกรณ์เสริมหน่อยนะครับ ได้รถจะจัดมาสักชุด
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์