Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนิดนะครับ อุด EGR คืออะไร ครับ  (อ่าน 9032 ครั้ง)
chainy007
Newbie
*

like: 2

Pajero No.4117

« เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:58:21 pm »

พอดีไปเจอกะทู้ขายตัวอุด egr อะครับ ก็เลย งง
อุดเพื่ออะไร ผลดี และ ผลเสีย เป็นยังไงครับ. รบกวนหน่อย ครับป๋า
รถผม 2.5 gt  2W. ขอบคุณครับ สาธุ
deposite4
Pajero Sport2975
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:04:00 pm »

โอ๊ยมึน 
EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3 และจะปรับไปเรื่อยๆ

NOx = ก่อให้เกิด
1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3
3 ฝนกรด

เมื่อ EGR ทำงาน การเผาไหม้ของเครื่องยนต์ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC (น้ำมันที่เราเสียเงินเติมเข้าไป) และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย  พอใช้งานไปซักระยะหนึ่ง กรองไอเสีย ก็ ตันและเสื่อมคุณภาพ จนอาจจะจะพบรถมีควันดำ ควันเหม็น และ รถวิ่งไม่ออก

ทั้งยังทำให้ เครื่องยนต์สึกหรอไว น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพ ก่อนถึงกำหนดการถ่ายน้ำมันเครื่อง 

ผู้ผลิตบางรายจึง คิดค้น เลิกใช้ EGR และหันมา ป้องกัน ในระบบไอเสีย เช่น กระป๋องดักแบบยูเรีย

คนที่อุด เพราะ

1 ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
2 ต้องการลดควันดำ
3 ต้องการประหยัดน้ำมัน
4 ไม่อยากให้ท่อร่วมไอดีสกปรก
5 อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด ได้ยาวนานกว่าเดิม
6 ไม่ต้องกระแทกคันเร่งเพื่อ ล้างแคท บ่อยๆ

คนที่ไม่อุด เพราะ

1 วิศวกรเค้าทำมาดีแล้ว
2 ถ้าไม่ดีเค้าจะมีไว้ทำไม
3 กลัวเครื่องพัง
4 กลัวเมียด่า
5 กลัวหมดประกัน
6 ฟังรายการวิทยุ เค้าบอกว่า มีไว้มันดีจริงๆ
7 ขับไปเรื่อยๆ ไม่พังก็ไม่เห็นต้องอุด
เครดิตเพื่อนบ้านคับ...ADMIN BORD D-max 

พอดีผมใช่ D-max ด้วย อุดไปแล้วคับ ถือว่าโอเค
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:24:44 pm »

ตามนั้นเลยครับ   
tawanza
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:04:08 pm »

ชอบตรงกลัวเมีย ด่า นี่แหละ
0Zombie0
Newbie
*

like: 0

ไป ให้ สุด แล้ว หยุด คำ ว่า พอ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 04:07:57 pm »

ลองดูครับเผื่ออาจจะเปลี่ยใจ.   http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0.

P J S  NO.2944

ขับ รถ มี วิ นัย อย่า ให้ ใคร แซง
saw
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 05:46:42 pm »

ลองดูครับเผื่ออาจจะเปลี่ยใจ.   http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0.

เท่าที่อ่านดู พี่โตจะมีปัญหา กับการอุด egr  

ก็จริงนะ ถ้าไม่มีระบบ egr เครื่องยนต์น่าจะโทรมช้ากว่านี้  เเต่ทำไงได้ ทำเพื่อส่วนรวม

เเต่การเอาเเผ่นเหล็กมากั้น เเบบนี้   ในขณะที่เครื่องยนต์ปัจจุบันนี้จะสั่งการด้วยระบบ คอมพิวเตอร์ ไม่รู้ 64 หรือ 128 บิต เเล้ว

ก็ยังคิดไม่ออกว่าเมื่อระบบ เจอเหตุการเเบบนี้กับเครื่องยนต์   ประมาณว่าระบบตรวจเจอความผิดปกติในการทำงานของเครื่องยนต์ที่ไม่ครบวงจร เพราะการนำเเผ่นเหล็กมาขวางทางเดิน

mmth ถ้าอ่านเจอช่วยมาตอบด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 05:50:56 pm โดย saw » บันทึกการเข้า
deposite4
Pajero Sport2975
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:40:34 pm »

การที่ศูนย์รถแต่ละค่ายผลิตรถออกมาก่อนจะนำมาขายมันต้องผ่านระดับเกรดการลดสภาวะโลกร้อนหรือเรียกตามภาษาเทคนิคว่า Huh??     (ผมจำไม่ได้)  วิธีวัดมันจะเอาเครื่องมือ
มาจ่อที่ปลายท่อ ถ้าระดับไอเสียเกิน รถคันนี้ ขายไม่ได้คับ   อันนี้คือ ทำไม ถึงต้องทำส่วน EGR ขึ้นมา
และรถทุกคันจะต้องมีปลั๊กที่สามารถตรวจสอบ CODE ที่ กล่อง ECU แสดงผล ERROR มา ถ้าไม่มี ค่ายรถนี้ ขายรถไม่ได้เช่นกาน
แล้วเราก็อุดมาน ฮิฮิ เพื่อ เครื่องยนต์ จะได้ไม่ต้องนำไอเสีย กลับมาเผาผลานใหม่ ( โอ๊ยมึน มันเปลืองน้ำมัน แฮๆๆๆ)   extreme sexy girl

ถ้าผิดประการใด ขออภัยน่ะคับ ผมก็คุยๆกับช่างบ้าง คนมีประสบการณ์บ้าง แล้วเอามาเล่าต่อหน่ะคับ แต่ผมอุดแล้ว อัตราการสิ้นเปลืองพลังงาน ลดลงครับ จาก 17.6 กิโล/ลิตร เพิ่มมาเป็น 18 กิโลลิตร
ตอนนี้ ใส่กล่องดันราง มันเพิ่มมาให้เป็น 18.4 กิโล/ลิตร    

ทีนี้ผมว่า ผมจะเอากล่องดันราง กับ กล่องยก มาใส่กับน้องปาดูมั่ง (จูนแบบ นิ่มนวล ไม่โหดร้าย เน้น ขับสบายประหยัด) ผมว่า มันคงจะประหยัด ได้แรงตีน น่าดูคับ      นี่ความคิดผมน่ะคับ
พี่ๆ ป๋าๆ  ว่าน่าดีรึปล่าวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 11:45:31 pm โดย deposite4 » บันทึกการเข้า
chainy007
Newbie
*

Pajero No.4117

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 02:42:47 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆ เลยนะครับ
ผมพอจะมีข้อสรุปในใจแระครับ

ขอบคุณป๋าทั้งหลายครับ สาธุ
kamol
Jr. Member
**

like: 5

Pajerosport-Thailand 030 ThaiTritonclub 243

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:38:35 pm »

เข้ามาเก็บข้อมูลดีๆครับ ขอบคุณครับ

ถ้าความกลัวไม่เกิด ความกล้าก็จะไม่ตามมา กมลค๊าบ 085-1241650
kittipong_diebold
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:01:27 am »

ถ้าอุด ก็อย่าลืมเตรียมตังไว้ซ้อม น้องโบ ด้วยน๊ะ Cheesy Cheesy Cheesy
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:09:11 am »

ถ้าอุด ก็อย่าลืมเตรียมตังไว้ซ้อม น้องโบ ด้วยน๊ะ Cheesy Cheesy Cheesy
สอบถามข้อมูลครับ ของป๋าอุดแล้ว โบพังหรอครับ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:04:44 am »

สอบถามข้อมูลครับ ของป๋าอุดแล้ว โบพังหรอครับ

ลองดูตานี้อ่ะครับแล้วอาจทำให้คิดใหม่จริงๆๆ นำมาจากเพื่อนสมาชิกด้านบนอ่ะครับ  http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0.
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับความพอใจของแต่ละท่านครับ  แต่ผมว่า  ไม่ว่าจะเป็นฟอร์   หรือปาของเรา   ก็ไม่น่าจะต่างครับ  สาธุ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:08:08 am โดย kittipong_diebold » บันทึกการเข้า
Plateen
Newbie
*

like: 9

เฉาก๋วย GT

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:51:05 am »

ลองดูตานี้อ่ะครับแล้วอาจทำให้คิดใหม่จริงๆๆ นำมาจากเพื่อนสมาชิกด้านบนอ่ะครับ  http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0.
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับความพอใจของแต่ละท่านครับ  แต่ผมว่า  ไม่ว่าจะเป็นฟอร์   หรือปาของเรา   ก็ไม่น่าจะต่างครับ  สาธุ สาธุ

การอุดมีข้อดีครับและอาจจะมีข้อไม่ดีด้วย ซึ่งผมไม่แน่ใจนัก เพราะจากข้อมูลนั้น มันต่างกรรมต่างวาระและหลายตัวแปรครับ ทั้งคนขับการดูแล รุ่นรถ
รถที่อุดแล้วใช้งานได้ก็หลายคันครับในเวบนี้ แต่ถ้าคุณไม่อุดก็ใช้งานได้เหมือนกัน เลือกอุดกันตามแต่วิจารณญาณเลยครับ
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:20:56 pm »

อ่อ คลิปนี้เคยดูอยู่ ครับขอบคุณครับ นึกว่าของป๋าพังเลยอยากเห็นเฉยๆ
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 04:32:13 pm »

ลองดูตานี้อ่ะครับแล้วอาจทำให้คิดใหม่จริงๆๆ นำมาจากเพื่อนสมาชิกด้านบนอ่ะครับ  http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0.
อ่อ คลิปนี้เคยดูอยู่ ครับขอบคุณครับ นึกว่าของป๋าพังเลยอยากเห็นเฉยๆ

ปล่าวหรอกครับ ก็แค่นำมาฝากกันเผื่อเป็นแนวทางได้(555ลอกเค้ามาอีกที) จะอุดกันหรือไม่แล้วแต่ป๋าครับ   
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์