Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามป๋าๆหน่อย เรื่องน้ำมัน E20 กับ Gasohol 95 สำหรับน้องปา V6 3000  (อ่าน 22231 ครั้ง)
Dear2012
Newbie
*

like: 0

ตัดอดีต ปิดอนาคต กำหนดปัจจุบัน

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:37:51 pm »

oop เราออกรถมาเมื่อวันที่29กยที่ผ่านมา  เติมE20เต็มถังเลยคะ  นะมีปัญหาอะไรไหมคะ อ่านกระทู้แล้วรู้สึกกังวลใจคะ

ใช้ให้หมดแล้วเติม โซฮอล์ 95 ลงไปก็ได้ครับ หากระบบมีปัญหาในช่วงระยะประกัน
ก็สามารถเคลมได้นะครับไม่ต้องกังวลครับ

ขอบคุณมากๆคะ แต่อยากจะบอกว่าV6ซดน้ำมันไปมิใช่น้อย อยากติดแก็สมากๆเลยคะ แต่ช่วงนี้งบจำกัด ฮือๆๆ เศร้าเลย

ผู้หญิงที่ขับpajeroคือ "ผู้หญิงที่สวยและรวยมาก"^^
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:20:11 am »

น้องปา V6 3000 ตัวนี้เห็นว่าเติม E20 ได้ก็จริง  แต่ไม่ทราบว่าเติม Gasohol 95 จะมีความแตกต่างในเรื่องอัตราสิ้นเปลืองหรือไม่  ราคาต่อลิตรต่างกันอยู่ 3.65 บาท (E20 = 34.48 บาท / Gasohol 95 = 38.13 บาท) พอดีติดตามดูคลิปการติดตั้งแก็ส LPG ของคุณเอส หงษ์ทอง เห็นเขาเติม Gasohol 95 อ่ะครับ  แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบอัตราสิ้นเปลื้องของน้ำมัน   ของแก๊สประมาณ 2 บาท/กม. ป๋าท่านใดพอจะบอกได้บ้าง ช่วยชี้แนะด้วย

ผบ.ผมยังไม่อนุมัติการติดแก๊ส  ในช่วงแรกๆจะให้วิ่งน้ำมันอย่างเดียวไปก่อนซัก 10,000 - 20,000 กม.  เลยคิดว่าจะเติม E20 ของ ปตท. อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
20000 km ส่วนต่าง kmละ 3 บาท = ค่าติดตั้ง lpg เลย ครับป๋า  Smiley

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
nov7(กิจ)
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:46:54 am »

แล้วGasohol 95 กับ 91 อันไหนจะกินกว่ากันครับ

ผมเติมน้ำมัน91 ไว้ติดเครื่อง ใช้ได้ประมาณ1เดือน

ส่วนแก๊สผมวิ่งแก๊สในเมืองตกโลละ 2.3-2.6 หมดถัง63ลิตรได้ประมาณ 320-340 โล

ถ้าซื้อแล้วใช้ต่างจังหวัดผมว่าคุ้มมาก แต่ถ้าในเมืองเวลาติดๆต้องทำใจนิดนึง

Punpun
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:25:47 am »

oop เราออกรถมาเมื่อวันที่29กยที่ผ่านมา  เติมE20เต็มถังเลยคะ  นะมีปัญหาอะไรไหมคะ อ่านกระทู้แล้วรู้สึกกังวลใจคะ

ใช้ให้หมดแล้วเติม โซฮอล์ 95 ลงไปก็ได้ครับ หากระบบมีปัญหาในช่วงระยะประกัน
ก็สามารถเคลมได้นะครับไม่ต้องกังวลครับ

ขอบคุณมากๆคะ แต่อยากจะบอกว่าV6ซดน้ำมันไปมิใช่น้อย อยากติดแก็สมากๆเลยคะ แต่ช่วงนี้งบจำกัด ฮือๆๆ เศร้าเลย
หงส์ทองผ่อนได้หลายแบบ  เอาเงินค่าส่วนต่างมาผ่อนแทบไม่ต้องชักทุนนะครับ  ..ผม

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:45:17 am »

3.0 V6 ผมไม่กล้าเติม E20 ครับ เพราะในฝาถังน้ำมันระบุว่า Octane 95 Up น่าจะเติมได้เเค่ โซฮอลล์95 กับ 91 ธรรมดา ได้นะครับ
หากเติมE20ได้น่าจะมีป้ายมาติดที่ฝาถังเหมือนยี่ห้ออื่นนะครับ ผมกลัวจะมีผลต่อท่อน้ำมัน ป๋าๆที่มีความรู้เรื่องนี้ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ  เหอะ
ท่อน้ำมันกับแอลกอฮอลล์ ถ้ามันทน 95 +กับน้ำที่กลั่นจากน้ำตาลได้ (แอลกอฮอลล์) มันก็น่าจะทนตัวที่มีแอลกอฮอลล์มากหน่อยได้  เครื่องยนต์ 6b31 มีแรงอัดกระบอกสูบสูงกว่าเครื่องเบนซิลทั่วไป = 10.5:1 อาจต้องการเชื้อเพลิง high octane มากขึ้นมานิดเพื่อลดอาการ ชิงจุดระเบิดก่อน ( LPG นี่แหละค่า octane สูง search ใน กูเกิ้ง ลูได้)
ถ้าอ่านมาในเวบต่างต่าง แล้วถ้าเวบเหล่านั้นไม่ผิด ก็ 105 ทีเดียว  ทำไมต้องดีไซน์ 10.5:1 ก็วิศวกรคนที่ออกแบบ  6b31 เขาบอกว่ามันได้ม้ามาอีก 10 กว่าตัว โดยไม่ต้องเพิ่มน้ำหนักอุปกรณ์อื่น  แล้ว octane เชื้อเพลิงสมัยนี้ก็ high octane กันเยอะ ถ้ากลับไปใส่สารตะกั่วละก็ว่ากันที่ 98 เลย แต่คนเป็นมะเร็งเพิ่ม..
สรุปโดยส่วนตัวผม ถ้าเครื่องยนต์ใหม่เอี่ยม แล้วเติมน้ำมันตัวไหนแล้วตอนเร่งเครื่องได้ยินเสียง knock ก็อก ก็อก (ไม่รู้เขียนยังไงให้เสียงเหมือน อิ) ก็ไม่กลับไปเติมตัวนั้นอีก เพราะมีการชิงจุดระเบิดก่อน  แต่สำหรับผมยังไมได้รถ v6 มาขับเลย  นั่งเทียนเอาแล้วก็เข้าทรงจินตนาการต่อไม่น่ามี...อาการจุดระเบิดก่อนสำหรับ LPG..
--- ต่ออีกท่อนนึงนะหน้าเต็ม

Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:02:04 pm »

เมื่อวานเอารถ 1800 cc. มาพิสูจน์กับเพื่อนในอู่  สงสัยมานานแล้วที่เขาว่า เขาว่าเติมแก็สโซฮอลล์ แล้วเมือ่alcohol มันระเหิดหรือระเหยไม่รู้  ขึ้นมาจะได้น้ำกลับลงมานิดหน่อยกลับลงไปนอนในกันถังเพราะน้ำ หนักกว่า.... ตกลงถอดถังออกมา tear off กันแบบชิ้นชิ้นเลย รถคันนี้ใช้แก็สโซฮอลล์ 91 มาประมาณ 7 ปี ใช้ lpg  มา 3 ปี แล้ว
---ผลออกมา
--- ท่อยางทุกอันปรกติไม่แห้งกรอบอย่างที่คาดว่าจะเป็น ถ่ายถังออกมาดูขยะ สนิม ก็ไม่มีเลย สะอาดหมดจด สรุปแว่ ตามทิดสะดีแอลกอฮอล์กับน้ำ มันเป็นอย่างนั้นจริงแต่ต้องดูที่สัดส่วนด้วยว่ามากขนาดทำให้ในถังน้ำมันเรามีน้าเยอะ ขนาดมากเท่าที่จินตนาการไหม  ต่อจากนี้ก็เลิกวาดภาพตามจินตนาการว่าถังเรามีน้ำอยู่ก้นถังได้อีกหลายปีเลย  ขาดอีกอย่างที่ยังไม่ได้ลองผ่าถังออกเป็นสองซีกแล้วดูเนื้อภายใน อิ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 12:27:43 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

Dear2012
Newbie
*

ตัดอดีต ปิดอนาคต กำหนดปัจจุบัน

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:09:39 pm »

หงส์ทองผ่อนได้หลายแบบ  เอาเงินค่าส่วนต่างมาผ่อนแทบไม่ต้องชักทุนนะครับ  ..ผม

น่าสนใจมากๆคะ ยอดเยี่ยม ต้องใช้บัตรเครดิตหรือป่าวคะ เพราะเราไม่มีบัตรเครดิตเลยแม้แต่ใบเดียวคะ

ผู้หญิงที่ขับpajeroคือ "ผู้หญิงที่สวยและรวยมาก"^^
Pok2205
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:24:25 pm »

ปา v6 3000 เติมได้แค่ โซฮอร์ 95, 91 เบนซิน91 เท่านั้นนะครับ  ใช้ E 20 ไม่ได้ hi
ทำไมผมดูในใบโบชัวบอกว่าใช้น้ำมันE20ได้ล่ะ
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:52:35 am »

น่าสนใจมากๆคะ ยอดเยี่ยม ต้องใช้บัตรเครดิตหรือป่าวคะ เพราะเราไม่มีบัตรเครดิตเลยแม้แต่ใบเดียวคะ

อู่ติดตั้งแก๊สเดี๋ยวนี้รับบัตรเครดิตกันทั้งนั้นครับ ยังไม่มีบัตรก็สมัครทำบัตรใหม่เลยครับ ทำไม่ยาก
แต่ก็ต้องดูด้วยว่า เดือนๆหนึ่งเราใช้รถเยอะแค่ไหน เพราะถ้าใช้เยอะ เมื่อติดแก๊สแล้วค่าส่วนต่าง
ที่ประหยัดได้ ก็จะเยอะด้วย นอกจากพอค่าผ่อนติดแก๊สแล้ว อาจจะมีเหลือผ่อนรถ หรือ ใช้จ่ายอย่างอื่นด้วยครับ

Dear2012
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:39:58 am »

อู่ติดตั้งแก๊สเดี๋ยวนี้รับบัตรเครดิตกันทั้งนั้นครับ ยังไม่มีบัตรก็สมัครทำบัตรใหม่เลยครับ ทำไม่ยาก
แต่ก็ต้องดูด้วยว่า เดือนๆหนึ่งเราใช้รถเยอะแค่ไหน เพราะถ้าใช้เยอะ เมื่อติดแก๊สแล้วค่าส่วนต่าง
ที่ประหยัดได้ ก็จะเยอะด้วย นอกจากพอค่าผ่อนติดแก๊สแล้ว อาจจะมีเหลือผ่อนรถ หรือ ใช้จ่ายอย่างอื่นด้วยครับ

ใช้รถเยอะคะ ต้องวิ่งต่างจังหวัดตลอด  ขอบคุณมากๆคะ สำหรับคำแนะนำ น้องปาได้ไปติดแก็สแน่ๆคะ ยอดเยี่ยม

URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 04:22:52 pm »

ใช้รถเยอะคะ ต้องวิ่งต่างจังหวัดตลอด  ขอบคุณมากๆคะ สำหรับคำแนะนำ น้องปาได้ไปติดแก็สแน่ๆคะ ยอดเยี่ยม

ถ้าวิ่งต่างจังหวัดตลอดแบบนี้ มีเงินเหลือต่อเดือนแตะหลักหมื่นแน่นอนครับ  good

Punpun
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 04:31:37 pm »

เอาส่วนต่างที่เหลือไปผ่อนรถได้อีกสินะครับ  ex ...ผลต่าง = 1k m . 3บาท   10000 km x 3 = 30000 บาท อันนี้ผลต่างนะ ว่าแต่ว่า ต จ ว.เฉลี่ยเดือนละกี่โลละครับ สมาชิกจะได้ช่วยกันคิดครับ พวกเราถูกตั้ง Program ให้ตอบแล้วก็ตอบครับ  Smiley Smiley  เลือกร้านทีจะติดให้ดีนะครับ เอาที่ชาวเรานิยมติดกันก็ได้  แพงกว่านิดก็เอา ถ้าติดออกไปแล้วดี กลับมา service ตามระยะด้วยนะครับ

Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:12:29 pm »

น้องปา2.4 ก่อนติดแก็ส กินน้ำมันตกโลละ4บาท พอติิดแก็สเหลือโละ 1.70บาทผลต่าง 2.30 เดือนนึงผมใช้รถประมาณ3,000โล เท่ากับเหลือเงินส่วนต่างประมาณ 6,000+บาทต่อเดือน.. Cheesy Cheesy

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
Dear2012
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:18:21 pm »

เอาส่วนต่างที่เหลือไปผ่อนรถได้อีกสินะครับ  ex ...ผลต่าง = 1k m . 3บาท   10000 km x 3 = 30000 บาท อันนี้ผลต่างนะ ว่าแต่ว่า ต จ ว.เฉลี่ยเดือนละกี่โลละครับ สมาชิกจะได้ช่วยกันคิดครับ พวกเราถูกตั้ง Program ให้ตอบแล้วก็ตอบครับ  Smiley Smiley  เลือกร้านทีจะติดให้ดีนะครับ เอาที่ชาวเรานิยมติดกันก็ได้  แพงกว่านิดก็เอา ถ้าติดออกไปแล้วดี กลับมา service ตามระยะด้วยนะครับ

วิ่งประมาณเดือนละ7000KM-10000KMคะ เป็นเซลล์หนะคะต้องพบลูกค้าทั่วประเทศคะ  ตอนนี้เตรียมเงินพร้อมแล้วคะ  ขาดแต่สถานที่ๆไปติด แต่อู่ที่ยอดนิยมในคลับต้องรอคิวนานแน่ๆคะ  เราต้องติดก่อนลงหาดใหญ่คะ ไมเช่นนั้นค่าน้ำมันกินหมดแน่ๆคะ

ขอบคุณคะ

Punpun
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:41:37 am »

อ่านดูเขาติดเช้าได้เย็นเลย  ติดวันละ 20-30 คันเชียวโทรหาคุณ ED ก่อนครับ (กลัวผิดกด โคสนา แต่ไม่ได้เกินจริง ผมได้รถผมก็ไปครับ) ถามเรื่องทำประกันเพิ่มเครื่องยนต์ด้วยนะครับ  น่าคุ้มมาก ) ถ้าเครื่องพังเพราะติดแก็สเขา ให้ซ่อม 0 มิตซู เก็บเงินเขาได้เลย  ถ้าไม่พอใจภายใน กี่เดือนจำไม่ได้ครับ ถอดคืนเงินเต็มได้เลย  อย่างนี้มีเจ้าเดียวแล้ว....โทรหาเจ้าของชื่อ ed เท่านั้นนะครับ เพราะเขาคุมการติดเอง  ...3เชียร์เยอะไปเปล่านี่ แพงกว่านิดเดียวนะผมลองคิดดูแล้ว แค่ติดแล้วไฟ engine ไม่โชว์ก็คุ้มแล้ว

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์