Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับปาที่ความเร็ว ประมาณ 40-80 แล้วหูอื้อบ้างครับ  (อ่าน 13098 ครั้ง)
ton-pjrsp-1
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:22:54 pm »

คิดมากไปหรือป่าวครับ
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 05:51:48 am »

คิดมากไปหรือป่าวครับ
ใครไม่เจอไม่รู้ครับ ในกระทู้บ้านเก่าเป็นกันเยอะ ต้องฟังกันไว้แล้วช่วยกันครับ

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:03:10 am »

ของผมก็อื้อครับ แต่รับได้ครับ.... Cool Cool
sathapat
Hero Member

like: 15

Paje Gaga

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:09:58 am »

u ของผมไม่เป็นอ่ะ
Bangbor999 ปาหวาน
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:46:41 am »

อื้อแน่นอนครับ เมือวานทดสอบมาแล้ว วิ่งเส้นทางเดิม ทดสอบกับดีแม็ก คันที่ใช้อยู่ประจำ
ความเร็วเท่ากัน เปิดแอร์ เหมือนกัน ปิดเครื่องเสียงปิดกระจก
สาเหตุน่าจะมาจากยางครับ จะว่าช่วงล่างทั้งหมดก็ไม่น่าใช่ เพราะตกหลุด(ลึกประมาณ20-30เซน กว้างประมาณ 50 เซน)
ดีแม็กดังโคร้มมม แต่ปาเจโร่ เสียงดังกึกเบาๆ 
แต่วิ่งทางลาดยางธรรมดา ที่ความเร็วประมาณ 40 (เร็วไม่ได้ อยู่หน้าตลาดบางบ่อ) เสียงเหมือนเวลาเราวิ่งบนทางด่วนแล้วเจอคลื่นชลอความเร็ว แบบนั้นเลยครับ(แต่เบากว่า)
แต่ดีแม็กไม่ดัง ซึ่งผมก็พึ่งเปลี่ยนยางมาใหม่4เส้นเหมือนกัน 
สรูปตามความเข้าใจผมเองนะครับ น่าจะเป็นลักษณะของดอกยาง และมีระบช่วงล่างเข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ระบบช่วงล่างน่าจะเป็นเฉพาะตอนวิ่งช้าๆ
จะว่าช่วงล่างปา ไม่ดีก็ไม่ใช่เพราะผมเคยลองอัดเข้าโค้งแรงๆมาแล้ว ไม่โยกไม่ไคร่งนิ่งมาก แต่ดีแม็กมีวูป ซึ่งช่วงล่างแต่งมาพอสมควร(ที่ร้าน ส.)
แนวทางแก้ไข้ ไม่มีครับ Wink Wink Wink เพราะใจเรารักน้องปาเข้าให้แล้ว ข้อเสียมีน้อยครับ ที่ขับๆมาข้อเสียที่ไม่ชอบเลยมีแค่ที่ปรับกระจกเท่านั้นเองไกลมือไปหน่อย
ส่วนอย่างอื่นคะแนนเต็มร้อยในภาพรวมผมให้ 95 ครับ  วันก่อนไปจอดล้างเจอกันกับน้องจูน คนขับเดินตรงเข้ามาหาเลย ....พี่ๆ..ผมเพิ่มปาตัวจริงไกล้ๆวันนี้เองสวยมาก... Cheesy Cheesy
ข้อความของท่านนี้คล้ายกันเลยครับ
อยากถามปัญหานี้มานานตั้งแต่ออกรถใหม่เมื่อ5เดือนก่อน หูอื้อนี่แน่นอน เป็น แต่ไอ้ดังคลืนๆนี่ไม่เจอ ตอนนั้นให้เพื่อนที่ทำงานขับก็บอกหูอื้อ  คงจะเกี่ยวกับลักษณะภายในของห้องโดยสารและลักษณะการขับขี่ที่ใช้เกียร์ต่ำอยู่เป็นประจำทำให้เสียงเครื่องยนต์และเสียงยาง มาแมทช์กันพอดี(คลื่นเสียงอัดกับอากาศในห้องโดยสาร) ตอนนี้ไม่เป็นแล้วครับ อาจเนื่องว่าหลังๆนี่ออกตัวเร็วไม่ค่อยวิ่งเอื่อยๆและยางมันสัมผัสพื้นจนลักษณะหน้ายางเปลี่ยนไปจากเดิมแล้ว ถ้าในระยะแรกๆทนไม่ไหวหรือรำคาญหูอื้อนี่ ลองเปิดกระจกนิดๆให้อากาศในห้องโดยสารออกไปได้บ้าง จะช่วยได้จนกว่าทุกอย่างจะเข้ารูปเข้ารอยครับ  ผมล่ะทั้งรักทั้งชังจริงๆเจ้า PJSนี่ red heart
red heart red heart
dol2523
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:03:37 am »

ถ้าความเร็ว 40-80 เสียงเหมือนขับผ่านคลื่น และกระพือ ๆ ต้นเหตุอาจจะมาจาก เพลากลางก็เป็นได้ครับ
เพราะของผมเป็นครับตอนนี้ ส่วนหูอื้อนั้นผมเป็นตอนออกมาใหม่ๆครับ
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:31:48 am »

ถ้าความเร็ว 40-80 เสียงเหมือนขับผ่านคลื่น และกระพือ ๆ ต้นเหตุอาจจะมาจาก เพลากลางก็เป็นได้ครับ
เพราะของผมเป็นครับตอนนี้ ส่วนหูอื้อนั้นผมเป็นตอนออกมาใหม่ๆครับ
แปลกจังบางคนเป็น บางคนไม่เป็น ยังไงกันแน่ครับ...หรือว่าเป็นที่เพลากลางจริงๆนี่.... Cool Cool
bamboo25
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:14:54 pm »

ผมเคยครับ

ขับความเร็ว 40 - 80 ไปหาดใหญ่  หูอื้อเลยครับ   เนื่องจาก โดนเมียตบ (ขับ40 พรุ่งนี้มันจะถึงไหม หาดใหญ่น่ะ) 

ล้อเล่นนะครับ....

ม้าทางหลวงจ้า
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 07:26:22 pm »

ผมเคยครับ

ขับความเร็ว 40 - 80 ไปหาดใหญ่  หูอื้อเลยครับ   เนื่องจาก โดนเมียตบ (ขับ40 พรุ่งนี้มันจะถึงไหม หาดใหญ่น่ะ) 

haha haha haha แบบนี้ต้องจัดหนักครับ ต้อง140ไปเลย รับลองหลับ หรือไม่ก็หูอื้อหนักกว่าเดิม Wink Wink Wink Wink Wink
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:19:31 pm »

สรุปมันเป็นเพราะอะไรกัน.... Wink Wink Wink Wink Wink
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:35:22 pm »

ผมเคยครับ

haha haha haha แบบนี้ต้องจัดหนักครับ ต้อง140ไปเลย รับลองหลับ หรือไม่ก็หูอื้อหนักกว่าเดิม Wink Wink Wink Wink Wink

Smiley Smiley Smiley Smiley

ที่นี้หูจะอื้อ มากกว่าเดิมครับ เพราะโดนด่า แทน  Cheesy Cheesy Cheesy
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:23:55 pm »

pleasantsupriseขอเป็นงานเป็นการหน่อยครับ มันเป็นได้ยังไงครับ
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:01:10 am »

อื้อแน่นอนครับ เมือวานทดสอบมาแล้ว วิ่งเส้นทางเดิม ทดสอบกับดีแม็ก คันที่ใช้อยู่ประจำ
ความเร็วเท่ากัน เปิดแอร์ เหมือนกัน ปิดเครื่องเสียงปิดกระจก
สาเหตุน่าจะมาจากยางครับ จะว่าช่วงล่างทั้งหมดก็ไม่น่าใช่ เพราะตกหลุด(ลึกประมาณ20-30เซน กว้างประมาณ 50 เซน)
ดีแม็กดังโคร้มมม แต่ปาเจโร่ เสียงดังกึกเบาๆ 
แต่วิ่งทางลาดยางธรรมดา ที่ความเร็วประมาณ 40 (เร็วไม่ได้ อยู่หน้าตลาดบางบ่อ) เสียงเหมือนเวลาเราวิ่งบนทางด่วนแล้วเจอคลื่นชลอความเร็ว แบบนั้นเลยครับ(แต่เบากว่า)
แต่ดีแม็กไม่ดัง ซึ่งผมก็พึ่งเปลี่ยนยางมาใหม่4เส้นเหมือนกัน 
สรูปตามความเข้าใจผมเองนะครับ น่าจะเป็นลักษณะของดอกยาง และมีระบช่วงล่างเข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ระบบช่วงล่างน่าจะเป็นเฉพาะตอนวิ่งช้าๆ
จะว่าช่วงล่างปา ไม่ดีก็ไม่ใช่เพราะผมเคยลองอัดเข้าโค้งแรงๆมาแล้ว ไม่โยกไม่ไคร่งนิ่งมาก แต่ดีแม็กมีวูป ซึ่งช่วงล่างแต่งมาพอสมควร(ที่ร้าน ส.)
แนวทางแก้ไข้ ไม่มีครับ Wink Wink Wink เพราะใจเรารักน้องปาเข้าให้แล้ว ข้อเสียมีน้อยครับ ที่ขับๆมาข้อเสียที่ไม่ชอบเลยมีแค่ที่ปรับกระจกเท่านั้นเองไกลมือไปหน่อย

แนวทางแก้ไขมีครับ...เปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางไปเลย มีข้ออ้างด้วยนะครับ

จะว่าหลังจากที่ผมเปลี่ยนแม็กมาตอนพันโลแรกก็ไม่มีอาการหูอื้ออีกเลย
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:32:08 am »

pleasantsupriseขอเป็นงานเป็นการหน่อยครับ มันเป็นได้ยังไงครับ
รอผู้ที่เคยเป็นก่อนมาไขข้อข้องใจให้ครับ  lala โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
anthoniePK
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:17:15 am »

ของผมก้อเป็นคร้าบ เวลาขับความเร็ว ประมาณ 40-50 มันจะมีเสียง ครืนๆ เหมือนมันดังอยู่ใต้ท้องรถ วันก่อนเอารถเข้าศูนย์ ยกขึ้นลิฟดูก้อไม่เห็นมีไร งง มากว่ามันคือเสียงอะไร เครียดน่ะคร้าบ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์