Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :: กินลม ชมวิว @ สนามMac มวกเหล็ก " Project พิเศษ ใครอยากมันส์ เข้ามาครับ " ! !!!!! ::  (อ่าน 17273 ครั้ง)
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 12:51:09 am »

สวัสดีฮะพี่ๆ ป๋าๆ ทุกท่านในบ้านหลังนี้  กระทู้นี้อาจจะค่อนข้างแปลกตาไปสักหน่อย ผมเองก็ยังเริ่มไม่ค่อยถูก เพราะว่า ไม่ใช่ทั้ง กระทู้ชวนเที่ยวหรือกระทู้ส่งการบ้าน.........    ครับบบ  ใครรู้บอกผมทีว่านี้คือกระทู้อะไรกันแน่..

ย้อนกลับไปสักครึ่งปีก่อน พี่ๆ หรือ แม้กระทั้งตัวผมเอง เวลาออกทริปกัน ไปลุย ไปสนุกกัน  เรียกได้ว่า "ขับ" อย่างเดียวจิงๆ ครับ อาศัยประเคนของ เข้ารถกัน จัดของเข้ารถกันเป็นตัวช่วย แล้วก็ตั้งหน้าตั้งตา "ขับ" มันเข้าไป

ทริปที่1 ทริปที่2 ทริปแล้ว ทริปเล่า  สมาชิกเริ่มเข้ามากันเรื่อยๆ มีทั้งรถเดิมๆ หรือ มีทั้งรถไม่เดิมม  เอาหล่ะสิ....    แล้วคนรถเดิมจะไปกันยังไง(วะ)  ! !!!     
เหตุนี้เองเป็นจุดเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่ จุดประกายทางความคิดให้กับเราใช้ "สมอง" มากขึ้น ไม่ใช่ "ขับ" กันอย่างเดียว  หาวิธีการขับขี่ที่ถูกต้อง หาไลน์ ดูทาง ให้เกิดการขับขี่แบบปลอดภัยและก็สามารถข้ามพ้นอุปสรรค์นั้นๆ ไปได้ ด้วยรถเดิมๆ  ! !!!

ผมขอยกตัวอย่างทริป เขากระโจม..  ทริปที่เหนื่อยที่สุดของพวกเรา เป็นทริปที่ทำให้เรารู้ว่า เฮ้ยย !!  ขับ2wd  มันก็ลุยได้นะ  ถ้าเอ็งขับเป็น และถูกไลน์ ! !!!
เนินแรก เราประคบประหงม ขับ2wd  จำนวน 2 คัน เป็น 2.5ดีเซลเดิมๆ  ยางเดิมๆ แมกเดิมๆ และ  2.4 ใช้แก๊ส      2 คันนี้สามารถผ่านเนินแรกไปได้แบบไม่ติดขัด เพราะมีคนคอยบอกไลน์ ดูไลน์ให้ทั้งหน้า และหลัง วิ่งร่องไหน ส่งคันเร่งยังไง
แต่ พอมาถึงคันที่ 3 เป็นขับ 4wd  ด้วยความที่เราเชื่อกันมาตลอดว่า เนินแค่นี้ ยัด 4low ยังไงก็ขึ้น....   ครับบ พวกเราเลยเดินหนีออกมา   ปรากฎว่า  ติดครับบ ! !!!   ติดด  จะtake ขึ้นกี่รอบก็ติดด  เพราะผิดไลน์ ! !!!!!!!!!!!!!!!

และเหตุนี้เอง จึงทำให้เป็นที่มาของไอเดีย  " Project กินลม ชมวิว 442 (4x4 และ 4x2 เราจะไปด้วยกัน) "  หรือ ชื่อเต็มๆว่า กินลม ชมวิว 442 Off Road Training Day  ! !!

คือเอาตรงๆ นะครับบ ผมและพี่ๆกินลม ชมวิว อยากจะจัด กินลม ชมวิว 442 Off Road Training Day ขึ้นมาเพื่อฝึกทักษะการขับขี่ ที่ถูกต้อง ในการขับขี่แบบ offroad ให้กับพี่ๆ ชาว ขับ2 หรือ พี่ๆที่ใช้รุ่น2wd นั่นเอ�

คือรถเดิมๆ จะรุ่นไหน เบนซิน ดีเซล จะแต่งหรือไม่แต่ง มาร่วมกิจจกรรมได้ทุกคันครับ อยากให้เข้ามาฝึกทักษะการขับขี่กัน จะได้รู้ว่าสมรรถภาพรถของเรา มันลุยได้มากกว่าที่คิด
โดยจะมีพี่ๆ กินลมคอยเป็น เทรนเนอร์ หรือ คนบอกไลน์การขับ จังหวะส่ง จังหวะผ่อนให้ตามจุดต่างๆ   รับรองปลอดภัย และผ่านได้ แน่นอนครับ   

ผมก็ไม่รู้ว่าไอเดียนี้จะมีใครหรือป๋าๆท่านไหนสนใจบ้างหรือป่าวครับ ?    หากมีเสียงตอบรับที่ดี ทางเราเองจะได้เริ่มดำเนินการวางแผน จัดเตรียมสร้างงานนนี้ขึ้นมา เพื่อให้เป็นประโยชน์ให้กับป๋าๆที่ขับ2wd ได้ลองเปิดรับประสบการณ์ใหม่ๆ

ครั้นจะให้ขายไปออก 4wd ก็ใช่เรื่องครับ....   เอาที่มันมีอยู่วันนี้แหละ ลองดู   แล้วจะรู้ว่า 2wd คุณทำได้มากกว่าที่คิด ..  : ))))

เกริ่นมาสะยาวว ผมเปิดกระทู้ทั้งที ไม่มีรูปได้ไง ฮี่ๆ       
ครั้งนี้เราได้ติดต่อ ขอเข้าไปใช้สนาม MAC ที่มวกเหล็กครับ บรรยากาศดี ร่มรื่น อยู่ท่ามกลางหุบเขาล้อมรอบ ไปด้วยป่าเขี้ยวขจี...    สามารถกางเต้นท์ แค้มป์  พร้อมกับมีสนามฝึกทักษะ offroad อยู่ในตัวว  เรียกได้ว่ามาที่เดียว 1 stop service เลยครับ

วันนี้ที่นำรถมาทดสอบทั้งหมด 5 คัน  เป็นขับ2 แท้ๆ 2 คัน      และขับ 4 แต่ห้ามใส่ขับ4  ให้ใช้ขับ2 เท่านั้นน   

บรรยากาศร่มรื่นครับ ที่เพิงไม้ถาวรไว้นั่งเล่น เพรียบพร้อม ตั้งเป็นจุดประกอบอาหารสำหรับวันนี้

จุดแรกที่จะพาไปเล่นกันก็คือ เนินย่อมๆ ครับฝึกทักษะการคุมคันเร่งและดูไลน์

มาถึงด่านที่สอง เนินสูง  ฝึกสมาธิและจิตใจ  คุมคันเร่งให้รถเดิน ขึ้นไปข้ามพ้นเินนครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 12:57:21 am »

ทีนี้มาดู ขับ2 แท้ๆ   ย้ำนะครับว่าคันนี้ ขับ2 จิงๆ  ไม่มีตัวช่วยใดๆ นอกจากยาง

ผ่านไปได้ชิวๆ ครับ

โฉมหน้าคนป่า บาบราเรี่ยน

มาถึงเนินนี้กันบ้าง  ยากขึ้นมาอีกหน่อยย  ผิดไลน์ ยังไงก็ติดครับ

กระโจน ล้อลอยมาเลยยยย

สุดท้ายก็ติดครับบ  ผิดไลน์ จังหวะเร่ง จะหวะผ่อน ผิดหมดดด   เดี๋ยวเอาใหม่

ขึ้นได้แล้วว

อันนี้หลังจากลงเนินชันที่ 2 นะครับบ  ฝึกการคุมรถ จิตใจ และการใช้เบรคครับ

ดูเหมือนไม่ชัน  แต่เวลาขับจิงๆ น่ากลัวทีเดียวครับบ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:02:15 am »

ทีนี้มาชมลีลาของ 2.4 เบนซิล ใช้แก๊สมั่งงง

ป๋าโดมนี่ ผมยอมรับเลยครับว่า แกอ่านไลน์ขาดมากก    ป๋าแกขึ้น take เดียวผ่าน

ป๋าโดมแกกระโจนมาเลยย สังเกตุล้อ

เนินนี้ป๋าโดมแก take เดียวผ่านครับ

ใครว่า 2.4 ลุยไม่ได้   ผมคนนึงแหละ เถียงขาดใจ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:05:44 am »

ทีนี้มาต่อด้วย ทางต่างระดับ ความสูงย่อมๆ แต่ระดับความลาดเอียงเกือบ 80องศา

ป๋าโดมแกบินโชว์อีกแล้วว

หรือจะทดสอบกับกำแพงดิน ทดสอบระยะบืดยุบ กันก็มีครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:08:41 am »

พี่ๆ 4wd ก็จอดรถรอ  ลงมา ว. ช่วยกันดูไลน์ครับบ

ด่านนี้สะพานไม้   ทดสอบจิตใจและความเชื่อใจกันล้วนๆ  สนุกดีครับ

ขับ 2  ผ่านได้สบายครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:10:21 am »

พักสายตา หันมาดูกองเชียร์กันบ้าง

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:15:54 am »

มาต่อกันที่สถานีที่2 แบบธรรมชาติ ในป่าครับ ร่มรื่นมากๆ

พี่โดม take ขึ้นมารอบเดียวผ่าน  (ปล. รถผม take ไป 2 รอบบ เนื่องจากมั่นใจเกินว่าขึ้นได้  ไม่ยอมฟังคนบอกไลน์)

พี่ญา คนป่า บาบราเรี่ยนบ้างง

ปรากฏว่าติดดด  ไลน์ถูกแต่ จังหวะส่ง ไม่ได้      เร่งจนฟันนนนดำเลย

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:18:57 am »

พี่โดมถึงกับยิ้มมมมม พร้อมนึกในใจจ   โถ่.. เราแค่ยาง AT ยังขึ้นได้เลย  อยู่ที่ฝีมือ อิอิ

พี่ญาถอยไปตั้งลำใหม่ครับ

กองเชียร์เพียบ

คราวนี้ส่งคันเร่งมาเนียนๆ ไม่ต้องปั่นมาก

ขึ้นได้ ล้อลอยกำลังงาม

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:24:21 am »

ผ่านนนมากันได้ครบครับบ  ขับ2 ล้วนๆ

คันสุดท้ายย

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:27:21 am »

มาตรวจการบ้านเป็นเพื่อนน้อง  good  red heart

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:28:49 am »

รถตากล้องฮะ ต้องนำไปคันแรก เพราะต้องไปดักถ่ายภาพ

ไม่ได้โกหกจริงๆครับ ใช้แต่ขับ2 เท่านั้น สังเกตุยางหลัง ดินติดเต็มเลย

ส่วนยางหน้าสะอาดเชียว

พี่ญา คนป่า กำลังตามมาติดๆครับ

ขึ้นสบายครับ

พี่เบียร์ตามมาติดๆ

รถพี่เลี้ยง ปิดท้ายย ขึ้นสบายๆ เช่นกัน

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:39:37 am »

ทางมีให้ขับเพียบครับบบบ  ทดสอบกันยาวๆ

โหดแค่ไหนไม่ต้องกลัวครับ มีคนคอยบอกไลน์ทุกจุด หน้า หลัง

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:42:11 am »

และในลำดับต่อจากนี้ เพื่อพี่ๆ 4wd ทุกท่านน หากอยากมาร่วมแจมด้วย ยินดีมากๆ ครับ   เราหาที่ หาทาไลน์ ไว้ให้ท่านเรียบร้อยแล้วว เชิญทัศนา ได้เลย

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:44:03 am »

เพื่อพี่ๆ 4wd  แบบยาวๆ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:47:26 am »

และถ้าหากที่ผ่านมายังไม่เร้าใจพี่ๆ 4wd มากพอ ...... 

จัดไปครับ

ลงปุ๊บบบบบ  ติดปั๊บบบบ   ความมันส์ บังเกิดดสิครับบ

ยิ่งดิ้น ยิ่งจม

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์