Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้โช๊คนกเหลือง (EMU) รบกวนด้วยนะครับ  (อ่าน 6018 ครั้ง)
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:54:49 pm »

สอบถามเพื่อนสมาชิกป๋าๆ ที่ใช้โช๊ํค Old man emu ทั้งรุ่นไนโตร และรุ่นสปอร์ตนะครับ   ว่าเวลาลงคอสะพานแรงๆ  หรือเมื่อรถเด้งและยุบตัวแรงๆ  มีเสียงดัง  "แฟ่บบ...."  หรือ  "ฟุ่บบบ"   รึเปล่าครับ      (คิดเอาเอง ว่าเป็นเสียงแก๊สที่บรรจุในโช๊ค รึเปล่า???)

ถ้ามีเหมือนกันจะได้สบายใจ   ถ้าไม่มี  จะได้ไปตรวจเช็คใหม่ครับ

ขอบคุณครับ   สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 03:56:46 pm โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
เอก@ปราณฯ
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:03:13 am »

โช๊คemuใช้ดีป่าวครับ กำลังจะเปลี่ยนแต่จะใช้สปริงเดิม ไม่รู้ว่าใส่แล้วรถหายโครงหรือป่าวครับ
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:23:14 am »

ไม่เคยได้ยินเสียงนะครับ
babebam
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:37:57 am »

ใช้ไนโตรมาประมาณ 4,000 โลแล้วยังไม่เคยได้ยินนะครับ หรือว่ามีเสียงแล้วผมไม่ได้สังเกตุหนอ

2.5 GT 4WD 2012
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:27:30 am »

โช๊คemuใช้ดีป่าวครับ กำลังจะเปลี่ยนแต่จะใช้สปริงเดิม ไม่รู้ว่าใส่แล้วรถหายโครงหรือป่าวครับ

ผมใช้รุ่นไนโตร กับสปริงเดิมครับ   แค่นี้ก็รู้สึกว่าแข็งขึ้นจนเป็นที่น่าพอใจแล้วครับ  วิ่งทับรอยต่อถนน หรือเส้นชลอความเร็ว  เสียงเงียบลงเยอะเลยครับ  โดยปกติผมขับอยู่ในย่านความเร็วระหว่าง 90-120    ถ้าป๋าขับเกินกว่านี้บ่อยๆ  แนะนำรุ่นสปอร์ตครับ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:30:32 am »

ใช้ไนโตรมาประมาณ 4,000 โลแล้วยังไม่เคยได้ยินนะครับ หรือว่ามีเสียงแล้วผมไม่ได้สังเกตุหนอ

คือ  ในรถเก๋ง ผมใช้โช๊ค Monroe Reflex  จะได้ยินเสียงแก๊สที่ว่านี้ ชัดเจนในล้อหน้า  (รถเก๋งมันนั่งใกล้ล้อหน้ามากกว่า) ดัง ฟุ่บๆๆๆ  เมื่อวิ่งผ่านทางขุรขระ

ส่วนในน้องปา ที่ใช้ EMU นี้    จะได้ยินจากโ่ช๊คคู่หลัง  เนื่องจากท้ายรถมันยุบตัวแรง

ไม่รู้ว่าเสียงเดียวกันรึเปล่า  

ถ้าท่านอื่นไม่ได้ยินเลย  ผมจะเช็คช่วงล่างโดยละเอียดอีกทีครับ  

Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 03:56:33 pm »

ตกลงไม่มีใครดังใช่มั๊ยครับ    ผมจะได้ไปเช็คช่วงล่าง   

Bogi No.33
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:37:20 am »

ผมใช้มาจะ 6 หมื่นแล้วก็ยังไม่เคยได้ยินนะครับ 
GTR
5592
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:05:53 pm »

ผมใช้ Emu sport spring Dobinson คู่หลังโดยรวมนิ่งมากเวลากระโดดคอสะพานจะยุบตัวและคืนตัวช้าแต่ตอนลงพื้นจะแน่นไม่ยวบ ทางโค้ง 120 เอาอยู่สบายครับ ทางตรง160 ยังนิ่ง 
KS8100
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:27:13 pm »

ผมใช้ 2.5 GT ลง EMU Nitro Sport และ สปริง Dobinson ด้านหลัง  ล้อ 20 ยาง 265/50  ไม่เคยได้ยินเสียงอย่างที่ว่า  แต่ในการใช้งานถ้าวิ่งถนนปูนช้าๆ มีเด้งบ้าง  แต่ถ้าวิ่งเร็วไม่เกิน 150 นิ่งและนิ่ม  หากเกิน 160 ขึ้นไปบนทางด่วนมีเด้งเบาๆ แต่หนึบมาก การเปลี่ยนเลน ไม่วูบวาบแบบเดิมๆ  ส่วนคอสะพานไม่มีย้วย
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:59:15 pm »

ผมใช้ Nitro Sport + สปริงเดิม มาห้าพันกว่าโลแล้ว ok นะครับกับราคาสองหมื่นนิดๆ กระด้างกว่าเดิมแต่ไม่โคลงเครง โดดสะพานแบบมั่นใจ หนืบขึ้นมากๆตอนเปลี่ยนเลนยิ่งโอเค

ยังไม่เคยได้ยินเสียงที่ว่านะครับ แล้วจะคอยสังเกตุให้นะครับ
Iyaa Diesel
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:56:19 pm »

ผมใช้ EMU Nitro Sport Full Set
โดดสะพานบ่อย, ถนนตัดทางรถไฟ, ลูกระนาดเล็ก ๆ เหมือนจะได้ยินเสียง "แฟ่บบ...." เหมือนเสียงแก๊ส เหมือนกัน  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
แต่ก็ยังปกติ ดีอยู่นะครับ ลุย หลุม, ฝาท่อบนพื้นถนน สนุกมันใจดีครับ เดียวเสาร์นี้ลองถามพี่เอให้ครับ 

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:21:44 pm »

ผมใช้ EMU Nitro Sport Full Set
โดดสะพานบ่อย, ถนนตัดทางรถไฟ, ลูกระนาดเล็ก ๆ เหมือนจะได้ยินเสียง "แฟ่บบ...." เหมือนเสียงแก๊ส เหมือนกัน  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
แต่ก็ยังปกติ ดีอยู่นะครับ ลุย หลุม, ฝาท่อบนพื้นถนน สนุกมันใจดีครับ เดียวเสาร์นี้ลองถามพี่เอให้ครับ 

ค่อยอุ่นใจหน่อยครับ............ขอบคุณครับ  สาธุ

Iyaa Diesel
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:07:12 pm »

ค่อยอุ่นใจหน่อยครับ............ขอบคุณครับ  สาธุ
ผมก็อุ่นใจเหมือนกันคับที่ป๋าได้ยินเสียง แฟ่บบ...." เหมือนผม หรือว่าได้ยินแค่ 2 คนหว่า 555 Cheesy Wink
มีเรื่องโดดสะพานมาแชร์คับ ผมโดดบ่อยจนสปริงหลัง หลุดเบ้าลองเลยคับ (ผมยกสูงเสริมด้วย)
เลยลองโดดซำ้อีกที ก็เข้าที่คับ จากนั้นก็เลิกโดด ขยันเรียนดีกว่า  Cheesy เปลี่ยนมาลุยฝาท่อแทน Cheesy Cheesy Cheesy

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:09:20 am »

ผมก็อุ่นใจเหมือนกันคับที่ป๋าได้ยินเสียง แฟ่บบ...." เหมือนผม หรือว่าได้ยินแค่ 2 คนหว่า 555 Cheesy Wink
มีเรื่องโดดสะพานมาแชร์คับ ผมโดดบ่อยจนสปริงหลัง หลุดเบ้าลองเลยคับ (ผมยกสูงเสริมด้วย)
เลยลองโดดซำ้อีกที ก็เข้าที่คับ จากนั้นก็เลิกโดด ขยันเรียนดีกว่า  Cheesy เปลี่ยนมาลุยฝาท่อแทน Cheesy Cheesy Cheesy

ป๋าท่านอื่นอาจจะไม่ทันสังเกตก็ได้ครับ   ต้องเงี่ยหูฟังดีๆ    พอดีผมก็ใช้โช็คแก๊สในรถเก๋งอยู่  มันได้ยินเสียงคล้ายๆอย่างนี้ ตอนโช็คยืด-ยุบ เร็วๆ

ใช้แล้วก็รู้สึกดีครับ ในความเร็วสูง รถนิ่งขึ้นมากเลยครับ  ลุยทางลูกรังก็ยังไม่สะเทือนมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์