Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2 อาทิตย์ กับ 2.5 VG Turbo 4WD + กล่องข้าวน้อย IFRIT  (อ่าน 28247 ครั้ง)
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:28:48 pm »

อยากติดบ้างจัง ไม่มีเวลาไปซักที.... Shocked Shocked Shocked Shocked
lookton
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 01:31:47 pm »

ยินดีด้วยนะครับ ทั้งป๋า TAZZ และป๋ากล้วย ในเรื่องความร้อนที่เป็นห่วง ๆ กัน ทีนี้สบายใจหายห่วงได้แล้วล่ะครับ ทีมงาน IFRIT จัดให้
ป๋าเอก แบบนี้ พึ่งเจ้า A31 ได้มั้ยครับ
Spj_BMW
Newbie
*

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 07:36:32 pm »

สรุปว่าจบ Smiley เรื่องความร้อนทีรอการทดสอบมาซักระยะ
ยิ่งอ่านมากยิ่งอยาก joobๆๆๆ คงอีกไม่นานแล้วครับ

ได้เวลากระเป๋าแหก 555

ก็พอจะบอกได้ว่าจบครับ ต้องอยู่ที่ว่ารถป๋าเป็นรุ่นไหน ถ้าเป็นขับ 2 จัดได้เลยครับ เรื่องความร้อนไม่มีปัญหา ปกติทุกอย่าง (เท่าที่คุยกับป๋าๆที่ติดรถขับ 2 นะครับ) ส่วนถ้าป๋าเป็นขับ 4 เขาคงจูนให้ในสูตรเดียวกับที่จูนให้ผมมา ต้องมีเทคนิคในการขับเล็กน้อย และเลือกโหมดให้เหมาะสมกับการใช้งาน ก็ ok เลยครับ

ขอบคุณครับป๋า TAZZ
ของผมเป็นขับ 4 รุ่นเดียวกับป๋าซะด้วย ชอบเทียวขึ้นดอยอะครับ ไปปีระหลายรอบ นึกถึ้งถ้าขึ้นดอยอินทนนท์แล้วเกิด Heat คงแย่แน่ๆ (ไหนจะโดน ผบ.เอ็ดนู้นี่นั้น ฯลฯ)
ทีแรกกะว่าจะบึ่งไปหาคุณปอนด์ ตั้งแต่สิ้นเดือนที่แล้ว พอเห็นกระทู้ป๋าก็เลยชลอไว้ก่อน รอซักพักดีกว่าให้เสถียรก่อน  สิ้นเดือนนี้โดนแน่ๆ Tongue

ผมรบกวนอีก 1 คำถามครับป๋า
เจ้า Smart Gauge ในรุ่นปัจจุบันที่ป๋าติดมาสามารถวัด " อัตราสิ้นเปลืองโดยประมาณ (KML) " ได้แล้วหรือยังครับ
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:24:58 pm »

มีอาการเครื่องวืดบ้างมั้ยครับ ที่ความเร็วสูงๆ เกียร์สุดท้าย รอบเครื่องยนต์ 4 พันกว่ารอบขึ้นไปครับ

ป๋ากล้วย ป๋านะ ป๋าอ๊อด มาให้คำตอบหน่อยคร้าาาาาาาบ ผมขับเต็มที่ 140 ก็ยกแล้วครับ เลยไม่เคยได้ใช้เกียร์สุดท้ายที่ 4 พันรอบกะเขาเลย (อาจจะเคยบ้างตอนเร่งแซง แต่ก็แค่แป๊บเดียว)

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:23:37 pm »

สรุปว่าจบ Smiley เรื่องความร้อนทีรอการทดสอบมาซักระยะ
ยิ่งอ่านมากยิ่งอยาก joobๆๆๆ คงอีกไม่นานแล้วครับ

ได้เวลากระเป๋าแหก 555

ก็พอจะบอกได้ว่าจบครับ ต้องอยู่ที่ว่ารถป๋าเป็นรุ่นไหน ถ้าเป็นขับ 2 จัดได้เลยครับ เรื่องความร้อนไม่มีปัญหา ปกติทุกอย่าง (เท่าที่คุยกับป๋าๆที่ติดรถขับ 2 นะครับ) ส่วนถ้าป๋าเป็นขับ 4 เขาคงจูนให้ในสูตรเดียวกับที่จูนให้ผมมา ต้องมีเทคนิคในการขับเล็กน้อย และเลือกโหมดให้เหมาะสมกับการใช้งาน ก็ ok เลยครับ

ขอบคุณครับป๋า TAZZ
ของผมเป็นขับ 4 รุ่นเดียวกับป๋าซะด้วย ชอบเทียวขึ้นดอยอะครับ ไปปีระหลายรอบ นึกถึ้งถ้าขึ้นดอยอินทนนท์แล้วเกิด Heat คงแย่แน่ๆ (ไหนจะโดน ผบ.เอ็ดนู้นี่นั้น ฯลฯ)
ทีแรกกะว่าจะบึ่งไปหาคุณปอนด์ ตั้งแต่สิ้นเดือนที่แล้ว พอเห็นกระทู้ป๋าก็เลยชลอไว้ก่อน รอซักพักดีกว่าให้เสถียรก่อน  สิ้นเดือนนี้โดนแน่ๆ Tongue

ผมรบกวนอีก 1 คำถามครับป๋า
เจ้า Smart Gauge ในรุ่นปัจจุบันที่ป๋าติดมาสามารถวัด " อัตราสิ้นเปลืองโดยประมาณ (KML) " ได้แล้วหรือยังครับ

ถ้าเป็นรุ่นขับ 4WD การจูนกล่องแบบล่าสุดที่ผมกับป๋ากล้วยกำลังลองกันอยู่คือ จูนให้กลางกับปลายลดลงนิดนึง (ลดลงจากที่จูนให้ 3.2 หรือ 2.5 2WD) แล้วพี่ปอนด์มาเพิ่มต้นให้นิดนึงแทนครับ เพื่อลดภาระของเครื่องที่รอบ/ความเร็วปลาย เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาได้เอาไปทดสอบที่กาญจนบุรี แถวเขื่อนศรีนครินทร์ครับ วิ่งดี แซงทันใจครับ ความร้อนในรอบต้นขึ้นเร็วพอควร แต่มาเหนียวขึ้นแถว 96-97 ถ้าผ่อนคันเร่งที่ความร้อนระดับนี้นิดนึง ไม่ต้องถึงกับลดความเร็วครับ แค่ให้ความเร็วคงที่แป๊บนึง ความร้อนก็จะลดลง บางทีลงไปเหลือ 91-92 ก็มีครับ เทคนิคการขับก็ประมาณนี้แหละครับ คือผ่อนคันเร่งช่วงความร้อนประมาณ 96-97 ครับ

ส่วนทางชันก็ได้ทดสอบมาแล้วเช่นกันครับ เมื่อวิ่งทางชันแนะนำให้ปิดกล่องวิ่งครับ ผมลองแล้วทุก mode ความร้อนขึ้นเกิน 99 ทุก mode ครับ เนื่องจากตอนขึ้นเขา เราไม่สามารถใช้เทคนิคการขับที่แนะนำไปข้างบนได้ มันไม่มีจังหวะให้ผ่อนคันเร่งเลยครับ แต่ถ้าปิดกล่องวิ่งก็ ok นะครับ ความร้อนมาเหนียวอยู่ที่ 96-97 เช่นกันครับ มีไหลไป 98-99 บ้าง แต่ก็ยังอยู่ต่ำกว่าระดับที่ตั้งเตือนครับ เผื่อเป็นข้อมูลสำหรับตัดสินใจนะครับ

ส่วนเรื่อง smart gauge ผมเห็น function KML อยู่นะครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องความแม่นยำครับ เดี๋ยวผมลองถามพี่ปอนด์ดูให้แล้วจะมา update ให้อีกครั้งนะครับ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
Spj_BMW
Newbie
*

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:56:35 pm »

ขอขอบข้อมูลดีๆ ประกอบการตัดสนใจ ของป๋า TAZZ อีกครั้งครับ  good

Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:49:35 pm »

มีอาการเครื่องวืดบ้างมั้ยครับ ที่ความเร็วสูงๆ เกียร์สุดท้าย รอบเครื่องยนต์ 4 พันกว่ารอบขึ้นไปครับ

ป๋ากล้วย ป๋านะ ป๋าอ๊อด มาให้คำตอบหน่อยคร้าาาาาาาบ ผมขับเต็มที่ 140 ก็ยกแล้วครับ เลยไม่เคยได้ใช้เกียร์สุดท้ายที่ 4 พันรอบกะเขาเลย (อาจจะเคยบ้างตอนเร่งแซง แต่ก็แค่แป๊บเดียว)

สงสัยไปไม่ถึง  3800 - 3900 รอบต่อนาที   กล่องตัดหมดแล้วครับ   สูงกว่านั้นไม่เป็นที่อนุญาติสำหรับรถแตนๆ

หากเลยจุดนี้ไป  คงต้องเล่นพวกครัชทองแดงกับเกียร์ auto กันละครับ   ***(ค่าโมเกียร์ Auto เพื่อใส่ก้อนครัชผสมทองแดง ต้องทำแบบโอเวอร์ฮอน์ใหม่ทั้งลูก  ซึ่งค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร  มีบางคนทำเพราะต้องการการตอบสนองของเกียร์ออโต้ โดยไม่คำนึงเรื่อง ค่าใช้จ่าย เพราะคววามชอบส่วนตัว)   การเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา  กับครัชทองแดง  จึงเข้ามาเป็นทางเลือกสำหรับกรณีแบบนี้  เพื่อรองรับแรงบิดและรอบเครื่องที่สูงมากๆ
naruto
Title - ID : 889
Jr. Member
**

like: 23

Title - ID : 889

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:33:56 pm »

กล่องข้าวน้อยกล่องนี้ร้อนแรงจริงๆ ครับ  คงต้องหาโอกาสไปลองสั่งมากทานสักกล่องบ้างแล้ว
ว่าจะจัดจ้านถึงใจขนาดไหน   victory

Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:31:21 pm »

กล่องข้าวน้อยกล่องนี้ร้อนแรงจริงๆ ครับ  คงต้องหาโอกาสไปลองสั่งมากทานสักกล่องบ้างแล้ว
ว่าจะจัดจ้านถึงใจขนาดไหน   victory

สูตรตอนนี้ปรุงให้แบบ วัยรุ่นทานได้  ผู้ใหญ่ทานได้  รสจัดเผ็ดร้อนพอประมาณ  ไม่เผ็ดมากมาย  เพราะเดี๋ยวท้องเสียขึ้นมา จะต้องวิ่งหายาถอนพิษกันอีก Tongue Cheesy Cheesy Cheesy

แต่ถ้าชอบ รสชาดเผ็ดร้อนแรง  style จี๊ดดด จาดดดด  ลองพิจารณาตัวอิ่นๆอีกทีก็ได้ครับ   มีอยู่หลายตัวครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:45:43 pm »

สูตรตอนนี้ปรุงให้แบบ วัยรุ่นทานได้  ผู้ใหญ่ทานได้  รสจัดเผ็ดร้อนพอประมาณ  ไม่เผ็ดมากมาย  เพราะเดี๋ยวท้องเสียขึ้นมา จะต้องวิ่งหายาถอนพิษกันอีก Tongue Cheesy Cheesy Cheesy

แต่ถ้าชอบ รสชาดเผ็ดร้อนแรง  style จี๊ดดด จาดดดด  ลองพิจารณาตัวอิ่นๆอีกทีก็ได้ครับ   มีอยู่หลายตัวครับ

ตัวไหนเหรอ  grimace
แล้วต้องทำครัชกับเตรียมยาถอนพิษมั๊ยอะ ถ้าต้องก็ขอผ่าน  อ๋าย!!!!!
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:47:10 pm »

ถาม จขกท หน่อยครับ วิ่ง 0-100 ใช่้วลาเท่าไหร่ครับ ความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่ จะได้เก็บเป็นข้อมูลครับ

ต้องให้ป๋านะมาช่วยหละคร้าาาาาาบงานนี้ 0-100 ผมยังไม่เคยวัด แต่ปกติผมไม่เคยกดมากๆอยู่แล้ว ส่วนความเร็วสูงสุดนี่ผมเคยได้ 180 แต่ยกซะก่อนครับ เพราะใจไม่ถึง เลยไม่รู้ว่าสุดๆจริงๆมันจะแค่ไหนครับ
ป๋านะน่าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่าผมเยอะเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ ที่ถามเพราะอยากรู้ว่าปาเจโรเสียบกล่องวิ่งได้ประมาณไหนครับ พอดีจะลองเอามาเทียบกับ triton plus 2.5 140HP ของผมน่ะครับ พึ่งทำสเตปต้นๆ แบบอนุบาล เสียบกล่อง ยกหัวฉีด ดันราง อุด EGR ดันท้ายราง ใส่ท่อแทนแคต + ท่อเลส 2.5" ทั้งเส้น (เสาร์นี้จะไปทำปรับบูสต์ เปลี่ยนกรองอากาศ อะครับ) วิ่ง 0-100 ได้ประมาณ 11 วินาทีครับ ช่วงล่างยังเดิมๆ ทั้งหมด ล้อ 16" เบรคเดิมครับ

ลืมตอบคำถาม   ทดสอบมาให้แล้วครับ    ดังนี้

Mode 3 :   ต้น  กลางจัด  ปลายพอประมาณ
แบบที่ 1  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   กดยัดคันเร่ง >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งแบบเรื่อยๆ  เสียจังหวะช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้       ผลที่ได้   10.x วิ       
แบบที่ 2  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   ค่อยออกตัวไป >>>> เติมคันเร่งตามไปเรื่อย >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งดีกว่า   ช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้   ดึงดี    ผลที่ได้   8.x  วิ

Mode  4 :  ต้นพอได้   กลาง-ปลายพอดีเลย   กดเป็นมา 
แบบที่ 1  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   กดยัดคันเร่ง >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งเป็นช่วงๆ   เสียจังหวะช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้       ผลที่ได้   12.x วิ       
แบบที่ 2  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   ค่อยออกตัวไป >>>> เติมคันเร่งตามไปเรื่อย >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งดีกว่า   ช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้ มีเสียจังหวะบ้าง      ผลที่ได้   11.x  วิ

**ขอขอบคุณที่จุดประกายให้ทดสอบ   พอดีได้มีโอกาสมีลานของสุวรรณภมิให้เล่น   ผมพึ่งจับอาการรถออกเนี่ยว่า การกดยัดคันเร่ง  เสียจังหวะน่าดูเหมือนกันนะ
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:50:21 pm »

แล้วต้องทำครัชกับเตรียมยาถอนพิษมั๊ยอะ ถ้าต้องก็ขอผ่าน  อ๋าย!!!!!

หวัดดีป๋า   project เริ่มเดินได้  ผมก็พอจะมีเวลามานั่งเล่น board ต่อแล้วครับ 

ของป๋ายังไม่ได้ติดปรอทวัดไข้เลยนะ  หรือเรียกว่าเครื่องเช็คความดันดีล่ะ 55555  (นอนกลิ้งอยู่ในรถ  นานแล้วน่ะ) Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
Hero Member

There is a will, there is a way!

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:57:25 pm »

ถาม จขกท หน่อยครับ วิ่ง 0-100 ใช่้วลาเท่าไหร่ครับ ความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่ จะได้เก็บเป็นข้อมูลครับ

ต้องให้ป๋านะมาช่วยหละคร้าาาาาาบงานนี้ 0-100 ผมยังไม่เคยวัด แต่ปกติผมไม่เคยกดมากๆอยู่แล้ว ส่วนความเร็วสูงสุดนี่ผมเคยได้ 180 แต่ยกซะก่อนครับ เพราะใจไม่ถึง เลยไม่รู้ว่าสุดๆจริงๆมันจะแค่ไหนครับ
ป๋านะน่าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่าผมเยอะเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ ที่ถามเพราะอยากรู้ว่าปาเจโรเสียบกล่องวิ่งได้ประมาณไหนครับ พอดีจะลองเอามาเทียบกับ triton plus 2.5 140HP ของผมน่ะครับ พึ่งทำสเตปต้นๆ แบบอนุบาล เสียบกล่อง ยกหัวฉีด ดันราง อุด EGR ดันท้ายราง ใส่ท่อแทนแคต + ท่อเลส 2.5" ทั้งเส้น (เสาร์นี้จะไปทำปรับบูสต์ เปลี่ยนกรองอากาศ อะครับ) วิ่ง 0-100 ได้ประมาณ 11 วินาทีครับ ช่วงล่างยังเดิมๆ ทั้งหมด ล้อ 16" เบรคเดิมครับ

ลืมตอบคำถาม   ทดสอบมาให้แล้วครับ    ดังนี้

Mode 3 :   ต้น  กลางจัด  ปลายพอประมาณ
แบบที่ 1  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   กดยัดคันเร่ง >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งแบบเรื่อยๆ  เสียจังหวะช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้       ผลที่ได้   10.x วิ       
แบบที่ 2  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   ค่อยออกตัวไป >>>> เติมคันเร่งตามไปเรื่อย >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งดีกว่า   ช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้   ดึงดี    ผลที่ได้   8.x  วิ

Mode  4 :  ต้นพอได้   กลาง-ปลายพอดีเลย   กดเป็นมา 
แบบที่ 1  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   กดยัดคันเร่ง >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งเป็นช่วงๆ   เสียจังหวะช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้       ผลที่ได้   12.x วิ       
แบบที่ 2  - จอดนิ่ง >>> เดินเบา >>>>   ค่อยออกตัวไป >>>> เติมคันเร่งตามไปเรื่อย >>>>>ตอบสนองแบบ  พุ่งดีกว่า   ช่วงต่อเกียร์ของระบบออโต้ มีเสียจังหวะบ้าง      ผลที่ได้   11.x  วิ

**ขอขอบคุณที่จุดประกายให้ทดสอบ   พอดีได้มีโอกาสมีลานของสุวรรณภมิให้เล่น   ผมพึ่งจับอาการรถออกเนี่ยว่า การกดยัดคันเร่ง  เสียจังหวะน่าดูเหมือนกันนะ

มิน่าละ ผมถึงได้รู้สึกว่า mode 3 ออกตัวดีกว่า (3.2 กับ 2.5 จูนเหมือนกันหรือเปล่า)
แล้วบอกเขาหรือเปล่าว่าล้อ20 ยาง275/55  extreme sexy girl
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:24:54 pm »

มิน่าละ ผมถึงได้รู้สึกว่า mode 3 ออกตัวดีกว่า (3.2 กับ 2.5 จูนเหมือนกันหรือเปล่า)
แล้วบอกเขาหรือเปล่าว่าล้อ20 ยาง275/55  extreme sexy girl

รถป๋าอ๊อด ก็ไม่หนีกันเท่าไหร่  ดีกว่าผมอีกในบาง mode   เพราะเขาล้อเดิม  ปรี๊ดๆ เลย    Cheesy Cheesy Cheesy
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:36:19 pm »

หวัดดีป๋า   project เริ่มเดินได้  ผมก็พอจะมีเวลามานั่งเล่น board ต่อแล้วครับ 

ของป๋ายังไม่ได้ติดปรอทวัดไข้เลยนะ  หรือเรียกว่าเครื่องเช็คความดันดีล่ะ 55555  (นอนกลิ้งอยู่ในรถ  นานแล้วน่ะ) Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ก็รอป๋าว่างจนลงแดงไปหลายรอบแล้ว  Roll Eyes Tongue Undecided
 รีบๆนัดเลย เรื่องกระเป๋าแหกคิวเริ่มยาวแล้ว เดี๋ยวเครียร์ไม่ทันจะอด  Sad Cry
แต่สงสัยคงต้องเป็นเดือนหน้าแล้วนะ พอดีอาทิตย์หน้าต้องเดินทาง  ทนไม่ได้
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์