Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม 2 เรื่องครับ น้ำหล่อเย็นกับรถสตาร์ทติดยาก  (อ่าน 1384 ครั้ง)
chichi
Newbie
*

like: 4

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 02:08:19 pm »

เรียนสมาชิกผู้รู้ครับ
ผมใช้ปา2012 มา 3 ปีแล้ว
1.น้ำหล่อเย็นที่ติดมากับรถตอนนี้อยู่ขีดล่างแล้ว ใช้น้ำเปล่าเติมให้ถึ่งขีดบนเลยได้หรือไม่ครับ
หรือว่าต้องถ่ายออกแล้วเติมน้ำยาตวใหม่
2.รถสตาร์ทติดยาก บิดกุญแจแล้วหน่วงนานกว่าจะติด เพิ่งเปลี่ยนแบ็ตมาก็ไม่หายแก้ที่ตรงไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 02:50:55 pm »

- น้ำหล่อเย็น ถ้าขาดนิดหน่อย  เติม น้ำกลั่น หรือ น้ำกรอง หรือ น้ำขวดเพิ่มได้ ไม่ควรใช้น้ำประปา  หรือ น้ำแร่   แต่ถ้านานหลายปี ก็น่าจะเปลี่ยนทั้งหมดทั้งระบบ เอาฝุ่นออกไปบ้างก็ดี

- เรื่องสตาร์ท มันหลายองค์ประกอบ แต่ถ้าเปลี่ยนแบตแล้ว ยังไม่ดี ก็ไปขั้นต่อไป คือ ไดสตาร์ท สกปรก ถ่านไม่มี สายไฟไม่แน่น และจิปาถะ ให้ร้านได ดูให้ก่อน  ถ้าไดปกติ คราวนี้ ก็น้ำมัน อากาศ หัวเผา  ว่าไปทีละอย่าง   แต่ผมว่าให้ศูนย์เอาเครื่องเชคหาความผิดปกติก่อน เผื่อมีรหัสฟ้อง จะได้จับตัวการได้เร็ว
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 07:19:25 pm »

น้ำยาหล่อเย็น ถ้าปล่อยยาวเลยเป็นปีๆ ไม่เติมเพิ่ม โอกาสที่จะแห้งเกือบหมดถังพักมีครับ ผมเช็คเป็นระยะ เดือนสองเดือน ก็ลดลงไปประมาณ 7-8 มม. จากขีด full น้ำยาหล่อเย็นแบบขวด 1 ลิตร ของ mitsubishi มีขายครับ มีไว้ซักขวดืเติมได้ตลอด
chichi
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 11:27:23 am »

ขอบคุณ teddyisman  และ ruth ที่เข้ามาตอบด้วยครับ  สาธุ   สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์