Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าๆใช้อะไรเช็ดคราบ..(แมลง)  (อ่าน 4337 ครั้ง)
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:46:30 pm »

ผมมีความจำเป็นต้องขับรถในตอนกลางคืน พอเช้าขึ้นมาก็พบรอยคราบแมลง พร้อมกับศพอีกหลายตัว
ล้างยังงัยก็ยังหลงเหลือคราบให้เห็นเป็นจุดๆ บริเวณกระจังหน้าและฝากระโปรงบังเอิญว่าใช้น้องปาสีดำ
ก็เลยเห็นคราบค่อนข้างชัด  เลยอยากจะถามป๋าๆว่าใช้อะไรเช็ดคราบศพแมลงกันครับ

ป.ล. ผมใช้ Bug and Tar Remover ของ Meguiar's อยู่ แต่ได้ผลไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าเป็นคราบอ่อนๆเช็ดแป๊บเดียวก็ออก
แต่ถ้าป็นคราบที่ฝังแน่นมาหลายวันแล้ว เช็ดยังงงัยก็ไม่ออกครับ

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:59:30 pm »

อยากรู้เหมือนกัน...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
my way
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:20:43 pm »

แอบเก็บข้อมูลครับ อิ อิ
darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:42:20 pm »

ลองbody solvent ที่อยู่ในไลน์ detailer ของmeguair ครับ ดีกว่า(แรงกว่า)bug&tarนึดหน่อยครับ
แต่ถ้าใช้ตัวนี้ต้องลงแว็กซ้ำตรงที่ฉีดน้ำยาด้วยนะครับ

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:12:59 pm »

ถ้าตรงตามวัตถุประสงค์เลยของน้ำยาก็คือ bug&tar remover

แต่ถ้าถูกๆตามภาษาชาวบ้านทั่วไปคือ สเตคลีน

ใช้น้ำยาประเภทsolvent ออกทุกตัวครับ

จริงๆถ้าไม่ปล่อยไว้นานแค่แชมพูล้างรถก็ออก
Mr.kkkk
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:27:02 pm »

ผมใช้การล้างรถธรรมดาครับ ส่วนที่เอาไม่ออกจริงๆจะใช้น้ำยาทำความสะอาดเบาะหนังเช็ดออกครับ
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:23:58 pm »

ใช้ diamondbrite cutback color restorer ของ cadulac จ้า
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:30:56 pm »

red heart red heart red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
siam89
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:02:40 pm »

สำหรับผมเหนื่อยเปล่าๆครับ ถ้าจะล้างออกให้หมดทีเดียว

ส่วนตัวผมปล่อยไว้ครับ อาศัยล้างรถบ่อยๆ รอยมันจะจาง

ไปเรื่อยๆจนหมดครับ
Hero Member

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:12:35 pm »

จะมีสารย่อยสลายโปรตีน แต่จะไม่ทำอันตรายกับสารเคลือบสีและชั้นแลคเกอร์อยู่ตัวหนึ่งครับ

เป็นสารที่เป็นส่วนประกอบลอง ของผงทำความสะอาดครับ(ไม่ใช่โซดาไฟนะครับ)แต่เป็น S D A

ถ้าเอาแบบง่ายๆบ้านๆ(ห้ามทำบ่อย)หรือทำแล้วต้องทำการเคลือบสีตามในขั้นตอนสุดท้าย

คือ น้ำยาล้างจานเรานี่ล่ะครับ ล้างคราบโปรตีน ไขมัน ได้พอควรครับ

อย่าไปขัดแรงนะครับ ให้จอดรถในที่ร่ม(ไม่ควรทำกลางแดด)

นำผ้าหรือฟองน้ำชุบน้ำยาล้างจาน(เจือจาง)ลูบไล้เบาๆให้ทั่ว ซักพักแมลงเหล่านั้น

ก็จะนิ่ม แล้วค่อยถูเบาๆแล้วล้างออกครับ*อย่าลืมเคลือบสีตามด้วยนะครับ*ขอยูคานูบาเข้มข้นเลยครับ

....น่าจะพอช่วยได้ บ้างค๊าบ red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:43:23 pm »

ขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำจากป๋าทุกท่านครับ สาธุ
อยากจะถามอีกอย่างนึงครับว่า..ถ้าใช้สเตคลีน มันจะโอเคมั้ยครับ..

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:48:32 pm »

ขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำจากป๋าทุกท่านครับ สาธุ
อยากจะถามอีกอย่างนึงครับว่า..ถ้าใช้สเตคลีน มันจะโอเคมั้ยครับ..
ใช้ได้แล้วเวลาเราถูจะเกิดรอยหรือไม่ครับป๋า ต้องระวังเรื่องรอยขนแมว+สารทำละลายนะครับ red heart

Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:04:50 pm »

ใช้ได้แล้วเวลาเราถูจะเกิดรอยหรือไม่ครับป๋า ต้องระวังเรื่องรอยขนแมว+สารทำละลายนะครับ red heart

จากที่ลองผมใช้cotton bud แตะๆสเตคลีนแล้วนำมาเช็คยางมะตอย

ส่วนรอยนั้นการเช็ด ถู หรือสัมผัสกับตัวรถสามารถเกิดรอยได้ทั้งนั้น

ผมเลยเลือกใช้cotton bud หรือสำลีแทนผ้าเพื่อลดการเกิดรอยมากที่สุด แต่แนะนำว่าถูเบาๆไปเรื่อยๆนะครับเด่วก็ออก

แต่อย่าไปซีเรียสเรื่องขนแมวเพราะแค่เราเช็ดรถ หรือใช้ฟองน้ำล้างรถก็เกิดรอยขนแมวแล้วแค่จะมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง

ผมอาจจะไม่ค่อยซีเรียส(แต่ก่อนซีเรียสมาก จนเข้าใจสัจธรรม(เกินไปมั้ย Cheesy)) เพราะสามารถขัดออกได้ รอยบางๆเวลาขัดจะไม่กินclear coat เท่าไร

ถ้าจะวัดตัวเลขออกมานั้นน้อยมาก ยิ่งถ้าลงแว็กไว้แล้วจะช่วยลดการเกิดรอยได้ไม่มากก็น้อย

ส่วนเรื่องสารละลายนั้นจะเกิดปฏิกิริยาอะไรกับชั้นclear coat หรือไม่นั้น ตรงนี้กำลังหาคำตอบอยู่

จากที่ลองใช้ผ่านมา2เดือนแล้วชั้นclear coat ส่วนนั้น(ผมทดลองเป็นจุดเล็กๆก่อน)ยังไม่ด้านหรือด้างหรือสีผิดเพี้ยนไปจากส่วนอื่นๆ

ไว้รอดูกันระยะยาวๆว่าจะมีผลอะไรหรือไม่ ตรงนี้ถ้าท่านใดมีข้อมูลเรื่องใช้สเตคลีนมาแชร์กันนะครับ ผมไม่ทราบข้อมูลเหมือนกัน

ปล.เป็นข้อมูลจากการใช้งานจริงของผม ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:35:07 am »

จากที่ลองผมใช้cotton bud แตะๆสเตคลีนแล้วนำมาเช็คยางมะตอย

ส่วนรอยนั้นการเช็ด ถู หรือสัมผัสกับตัวรถสามารถเกิดรอยได้ทั้งนั้น

ผมเลยเลือกใช้cotton bud หรือสำลีแทนผ้าเพื่อลดการเกิดรอยมากที่สุด แต่แนะนำว่าถูเบาๆไปเรื่อยๆนะครับเด่วก็ออก

แต่อย่าไปซีเรียสเรื่องขนแมวเพราะแค่เราเช็ดรถ หรือใช้ฟองน้ำล้างรถก็เกิดรอยขนแมวแล้วแค่จะมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง

ผมอาจจะไม่ค่อยซีเรียส(แต่ก่อนซีเรียสมาก จนเข้าใจสัจธรรม(เกินไปมั้ย Cheesy)) เพราะสามารถขัดออกได้ รอยบางๆเวลาขัดจะไม่กินclear coat เท่าไร

ถ้าจะวัดตัวเลขออกมานั้นน้อยมาก ยิ่งถ้าลงแว็กไว้แล้วจะช่วยลดการเกิดรอยได้ไม่มากก็น้อย

ส่วนเรื่องสารละลายนั้นจะเกิดปฏิกิริยาอะไรกับชั้นclear coat หรือไม่นั้น ตรงนี้กำลังหาคำตอบอยู่

จากที่ลองใช้ผ่านมา2เดือนแล้วชั้นclear coat ส่วนนั้น(ผมทดลองเป็นจุดเล็กๆก่อน)ยังไม่ด้านหรือด้างหรือสีผิดเพี้ยนไปจากส่วนอื่นๆ

ไว้รอดูกันระยะยาวๆว่าจะมีผลอะไรหรือไม่ ตรงนี้ถ้าท่านใดมีข้อมูลเรื่องใช้สเตคลีนมาแชร์กันนะครับ ผมไม่ทราบข้อมูลเหมือนกัน

ปล.เป็นข้อมูลจากการใช้งานจริงของผม ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
คราบแมลงจร้าเอ็มคุงจ๋า มะช่ายยางมะตอยจร้า

ยางมะตอยเอาน้ำมันก๊าดก็พอได้จร้า แต่แมลงนี่จิ ฮือๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์