Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **** พาน้องปา ไปเที่ยวแม่ฮ่องสอน ดีกว่า น้ำไม่ท่วมแน่นอน  (อ่าน 10214 ครั้ง)
boonlert8756
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:30:44 pm »

วันหยุดวันรัฐธรรมนูญ จะพาน้องปา และลูก ๆ และภรรยา อีกคนไปเที่ยว(คนเดียว ไม่สองครับ)  Cheesy Cheesy Cheesy  แม่ฮ่องสอน ไม่ทราบว่า ว่าจะไป แม่สะเรียง  แม่ฮ่องสอน และ ปาย ใครพอจะแนะนำที่เที่ยวแจ่ม ๆ ให้หน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางอีกทาง

Satu Satu Satu Satu Satu
prider00
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:48:04 pm »

วันหยุดวันรัฐธรรมนูญ จะพาน้องปา และลูก ๆ และภรรยา อีกคนไปเที่ยว(คนเดียว ไม่สองครับ)  Cheesy Cheesy Cheesy  แม่ฮ่องสอน ไม่ทราบว่า ว่าจะไป แม่สะเรียง  แม่ฮ่องสอน และ ปาย ใครพอจะแนะนำที่เที่ยวแจ่ม ๆ ให้หน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางอีกทาง

Satu Satu Satu Satu Satu
yes!! เคยไปเมื่อปีก่อนนี้ครับ ถ้าตั้งต้นที่เชียงใหม่นะครับ ไปทางอ.ฮอด ผ่านทางขึ้นดอยอินทนนท์เพื่อไปแม่ฮ่องสอนทางแม่สะเรียง ระหว่างทางเท่าที่จำได้ก็จะมีออบหลวง แล้วก้อแม่สะเรียง ปางมะผ้า มีจุดให้แวะรายทางบ้าง(จำไม่ค่อยได้แระ สงสัยต้องไปใหม่) ก่อนที่จะไปพักที่ตัวแม่ฮ่องสอน
วันนั้นเท่าที่จำความได้ แวะแต่ทานข้าวเช้า-กลางวันแล้วก้อจุดแวะพักกลางทางนั่นแหละครับ
เส้นทางคดเคี้ยว 1864 โค้ง ขึ้นเขาลงเขาตลอด ขับรถด้วยความอึด และมันส์ในเส้นทาง
สรุปว่า 6โมงเช้าจากเชียงใหม่ ถึงแม่ฮ่องสอน 5 โมงเย็นครับ....(ขับอย่างเดียว ไม่ได้แวะไหนเป็นที่เป็นทางเลย...แต่ก้อมันส์ครับ ได้รู้จักเส้นทาง)
แต่คนอื่นไม่รู้นะครับ ว่าใช้เวลาเร็วกว่าผมมากเท่าไร
ส่วนขากลับออกจากแม่ฮ่องสอนไปพักที่ปายอีกคืน ก่อนที่จะกลับมาพักเชียงใหม่
ที่เที่ยว คงไม่ได้อะไรจากผมเท่าไรหรอกครับ แต่แค่อยากจะบอกว่าถ้าจะไปจริงแล้วแวะเที่ยวรายทางด้วย คงต้องหาที่พักกลางทางระหว่างไปแม่ฮ่องสอนด้วยนะครับ เพราะทางแค่ไม่กี่ร้อยโลแต่ต้องขับกันเป็นวันเลย ถ้าแวะเที่ยวตลอดทาง เย็นก้อไม่ถึงแน่ครับ yes!!

" ไ อ้ ตั ว แ ส บ p r i d e r 0 0 # 0 5 4 8 "
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:54:25 pm »

อยากไปมานานแล้วละแต่ได้ไปสักที.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 07:03:29 pm »

เคยพา ปา ไปทางตาก แม่ฮ่องสอน ปาย ลงทางเชียงใหม่ พกเต้นไป ค่ำไหน นอนนั่น
ขอบอก ปา เข้าโค้งมันมาก กลับมาถึงขึ้นต้องเปลี่ยนยางกันเลยทีเดียว...
เที่ยวให้สนุก และปลอดภัยนะครับ....

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
arunyapoom
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:22:22 pm »

จากเชียงใหม่-หางดง-จอมทอง-ขึ้นไปแวะพระธาตุและไปจุดสุงสุดของไทย "อินทนนท์" ลงมาเลี้ยวขวาตรงด่านป่าไม้(ด่าน 2) ลงอีก22 กม.(ทางแคบลงชัน) แวะเท่ี่ยว อ.แม่แจ่ม
ซื้อผ้าซิ่นตีนจกให้ภรรยา ขับต่อไปทางบ้านแม่นาจร ผ่านแยกทุ่งบัวตอง แวะไปดูหน่อยก็ดี คงไม่สวยเต็มเท่าเดือน พ.ย. แวะเที่ยว อ.ขุนยวม แล้วขับต่ออีก 67 กม.ถึงแม่ฮ่องสอน
ถนนคนเดินยามค่ำ หนองจองคำ สวยมาก ขึ้นชมวิวแม่ฮ่องสอนบนพระธาตุดอยกองมู แวะไปดูกระเหรี่ยงคอยาว-หูยานที่ห้วยเสือเฒ่า ไปต่อตำหนักปางตอง-ทะเลสาป "ปางอุ๋ง"
ไปนอนที่บ้านรักไทย ลงมาแวะถ้ำปลา ไปต่อแวะชมวิวที่จุดชมวิวหลุกข้าวหลาม ไปต่อ อ.ปางมะผ้าแวะกินกาแฟที่ the rock ถ้าชอบก็นอนที่ the rock มันสวยน่านอนมาก
ไม่ต้องไปวุ่นวายที่ปาย คนเยอะมาก  และก็ไปนั่งแพไม้ใผ่ชมถ้ำลอด ไปต่อที่จุดชมวิวกิ่วลม แล้วก็ไหลลงไปชมความวุ่นวายที่ปาย วัดน้ำฮู บ้านจีนยูนาน ร้านกาแฟฯ
สะพานประวัติศาสตร์ ขึ้นไปห้วยน้ำดัง น้ำพุร้อนโป่งเดือด ผ่านถนนสายกาแฟ กลับถึงเชียงใหม่..... Huh?
โหน่ง BST
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:23:45 pm »

ถ้าไปทางเหนือฝั่งตะวันตก ถ้ามีเวลาผมแนะนำหมู่บ้านรักไทยอีกที่ครับเป็นหมู่บ้านจีนฮ่อ บรรยากาศดีมากผมไปมาเมื่อปีที่แล้ว แต่ตอนนั้นยังไม่มีปาเจโร่ แต่ปีนี้เพิ่งกลับมาเมื่อวานผมไปเชียงราย ดอยวาวี ดอยหัวแม่คำ
ดอยแม่สลอง ดอยตุง ขับสนุกมาก ทางขึ้นเขาชัน ๆ ยิ่งมันครับชอบมากกับปาเจโร่ คันนี้

089 6000690 โหน่งครับ
boonlert8756
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:32:12 pm »

ขอบคุณทุกท่าน งานนี้คงมันส์ครับ    yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!!
โหน่ง BST
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:56:54 pm »

ขอบคุณทุกท่าน งานนี้คงมันส์ครับ    yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!! yes!!
ครับขอให้เที่ยวให้สนุก ผมก็ชอบบรรยากาศทางเหนือ ไปทุกปีช่วงปลายปี

089 6000690 โหน่งครับ
prider00
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:02:03 pm »

จากเชียงใหม่-หางดง-จอมทอง-ขึ้นไปแวะพระธาตุและไปจุดสุงสุดของไทย "อินทนนท์" ลงมาเลี้ยวขวาตรงด่านป่าไม้(ด่าน 2) ลงอีก22 กม.(ทางแคบลงชัน) แวะเท่ี่ยว อ.แม่แจ่ม
ซื้อผ้าซิ่นตีนจกให้ภรรยา ขับต่อไปทางบ้านแม่นาจร ผ่านแยกทุ่งบัวตอง แวะไปดูหน่อยก็ดี คงไม่สวยเต็มเท่าเดือน พ.ย. แวะเที่ยว อ.ขุนยวม แล้วขับต่ออีก 67 กม.ถึงแม่ฮ่องสอน
ถนนคนเดินยามค่ำ หนองจองคำ สวยมาก ขึ้นชมวิวแม่ฮ่องสอนบนพระธาตุดอยกองมู แวะไปดูกระเหรี่ยงคอยาว-หูยานที่ห้วยเสือเฒ่า ไปต่อตำหนักปางตอง-ทะเลสาป "ปางอุ๋ง"
ไปนอนที่บ้านรักไทย ลงมาแวะถ้ำปลา ไปต่อแวะชมวิวที่จุดชมวิวหลุกข้าวหลาม ไปต่อ อ.ปางมะผ้าแวะกินกาแฟที่ the rock ถ้าชอบก็นอนที่ the rock มันสวยน่านอนมาก
ไม่ต้องไปวุ่นวายที่ปาย คนเยอะมาก  และก็ไปนั่งแพไม้ใผ่ชมถ้ำลอด ไปต่อที่จุดชมวิวกิ่วลม แล้วก็ไหลลงไปชมความวุ่นวายที่ปาย วัดน้ำฮู บ้านจีนยูนาน ร้านกาแฟฯ
สะพานประวัติศาสตร์ ขึ้นไปห้วยน้ำดัง น้ำพุร้อนโป่งเดือด ผ่านถนนสายกาแฟ กลับถึงเชียงใหม่..... Huh?

yes!! สุดยอด  yes!! ไปมาเหมือนกันครับ แต่จำชื่อไม่ได้ซักที่เลย รู้แต่ว่า  lala ขับมันส์มาก

" ไ อ้ ตั ว แ ส บ p r i d e r 0 0 # 0 5 4 8 "
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:23:26 pm »

ผมไปเมื่อสมัยใช้ แวนไทยรุ่ง ขับเหนื่อยมาก ใช้สู้น้องปาไม่ได้เลย    เที่ยวให้สนุกครับ 

jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:57:49 am »

ผมไปเมื่อสมัยใช้ แวนไทยรุ่ง ขับเหนื่อยมาก ใช้สู้น้องปาไม่ได้เลย    เที่ยวให้สนุกครับ 

ตอนผมไปก็ใช้ ไทยรุ่งแวน เหมือนป๋าลุ้นเลยครับ (ของผมมังกรทอง) ยังไม่เคยเอาปาไปเลยครับ ถ้าไปแม่ฮ่องสอนแนะนำถ้ำแก้วโกมล อ.แม่ลาน้อยครับ เป็น unseen ด้วยครับ  ถ้าไปทางแม่สะเรียงก็แวะก่อนเข้าแม่ฮ่องสอน เลยแม่สะเรียงไปหน่อยครับ ช่วงเทศกาลคนอาจจะเยอะหน่อย ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ  lala
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 09:07:29 am »

อยากไปด้วยจังๆๆ.. Smiley Smiley Smiley Smiley

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:30:06 am »

อยากไปแต่ไม่มีใครไปเป็นเพื่อนอะครับ...
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:48:04 am »

อยากไปแต่ไม่มีใครไปเป็นเพื่อนอะครับ...

ไปกับคนรู้ใจไง..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:47:37 am »

ไปกับคนรู้ใจไง..
คนรู้ใจงอนอยู่ หาวิธีง้อไม่รู้จะสำเร็จตอนไหน เศร้าๆๆๆๆๆๆ Sad Sad Cry Cry Cry Cry
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์