Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบดิน หยิบดาว รับลมหนาวที่ "ภูทับเบิก"  (อ่าน 12801 ครั้ง)
tierak
Newbie
*

like: 5

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:39:56 pm »

สัวัสดีครับ ป๋าๆ ผมมีทริปสั้น ๆ มาฝาก ซึ่งไม่ไกลจากกรุงเทพฯ เท่าไหร่และไม่ใช่ที่ไหน "เพชรบูรณ์"

ผมแพลนว่าวันหยุดระหว่างวันที่ 3-5 ธ.ค. ที่ผ่านมา จะเที่ยวโดยพักซัก 2 คืน โดยคืนแรกนอนที่ "ภูทับเบิก" ส่วนอีกคืนจะนอนที่เขาค้อหรือไม่ก็อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง
     ตั้งใจว่าจะไปกางเต้นท์นอน แต่กลัวคนเยอะและลำบากเรื่องห้องน้ำ ผมจึงหาข้อมูลเกี่ยวที่พักบนภูทับเบิก ที่ให้บริการแบบครบวงจรในแบบที่เป็น รีสอร์ท และโดยที่ไม่รู้ทำเลที่ตั้ง ก็ได้เบอร์ติดต่อของ "โรงเตี้ยม" มา โดยมีบ้านพักให้เช่าราคาหลังละ 1500 b/คืน และเต้นท์นอน 2 คน ราคาหลังละ 500 b/คืน ผมจึงจองเต้นท์ 1 หลัง โดยจ่ายเงินล่วงหน้า
     ออกเดินทางจากบ้าน(ขอนแก่น) ในตอนเช้าของวันที่ 3 ธ.ค. โดยใช้ทางหลวงหมายเลข 12 (ชุมแพ-หล่มสัก)  ผ่าน - อ.แก้งคร้อ - อ.ภูเขียว - อ.ชุมแพ - อ.คอนสาร จากนั้นขึ้นเขาสู่ อช.น้ำหนาว

ถึง อช.น้ำหนาวแวะดูซะหน่อย

ทางเข้าศูนย์บริการและลานกางเต้นท์ ประมาณ 2 กม.

ศูนย์ๆ

ลานกางเต้นท์

อุทยานแห่งชาติน้ำหนาวมีอุณหภูมิโดยเแลี่ยต่ำตลอดทั้งปีจึงได้ชื่อว่า "น้ำหนาว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 12:32:28 am โดย tierak » บันทึกการเข้า

พูดเพียงครึ่งในสิ่งที่คิด ย่อมดีกว่าคิดเพียงครึ่งในสิ่งที่พูด
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:45:21 pm »

อยากเที่ยวบ้างแล้ว...อิอิ u
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 01:25:29 am โดย jib and bim » บันทึกการเข้า
tierak
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:01:57 am »

ออกเดินทางต่อมุ่งหน้าสู่จุดหมาย ที่ยังไม่ใช่ปลายทาง
   สภาพถนนสาย 12 บนเขา อช.ทุ่งแสลงหลวง

ผ่านสะพานพ่อขุนผาเมือง ซึ่งก็เป็นชื่อของเจ้าเมืองในสมัยยุคเดียวกับพ่อขุนเม็งราย ที่ปกครองเมืองเชียงราย และพ่อขุนรามคำแหง แห่งกรุงสุโขทัย
   ถ่ายรูปซะหน่อย

จากนั้นเดินทางต่อเพื่อทานมื้อเที่ยงที่ อ.หล่มเก่า ซึ่งก็คือ ขนมจีนเจ็ดสี ของดีเมืองหล่มเก่า แต่วันนี้มีแค่สองสี

ภาพภายในร้าน  ผมไปถึงเที่ยงนิดๆ เกลือบไม่มีที่นั่ง แต่ตอนถ่ายรูปคนเริ่มซาแล้ว

พูดเพียงครึ่งในสิ่งที่คิด ย่อมดีกว่าคิดเพียงครึ่งในสิ่งที่พูด
tierak
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:03:55 am »

อ้างถึง
ยากเที่ยวบ้างแล้ว...อิอิ

ช่วงนี้กำลังเหมาะเลยครับป๋า  อากาศเป็นใจ

Takab
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:11:36 am »

ผมก็ว่า จะไปช่วงปีใหม่พอดีครับ มีอะไรแนะนำ แจ้งได้นะครับ สาธุ
tierak
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:23:16 am »

อ้อลืมบอกชื่อร้าน ร้านเขาชื่อ มะขาม นะครับ ถ้ามาจาก อ.หล่มสักวิ่งเข้า อ.หล่มเก่า ร้านอยู่ซ้ายมือก่อนเข้าเมือง
    โลโก้ร้าน

รายการอาหาร แต่วันนี้มีแค่ 2 อย่าง คือขนมจีน กะ หมูปิ้ง พนักงานร้านบอก "แค่ขนมจีนอย่างเดียวก็ทำไม่แล้วคะ"

ปล.หมูปิ้งอหร่อยมากกก จนผมต้องซื้อตุนเพิ่ม

ทางขึ้นภูทับเบิก

ทางขึ้นทับเบิกจะขึ้นได้ 2 คือทาง อ.หล่มเก่า ซึ่งจะชันและคดเคี้ยว กว่าอีกทาง คือ อ.โนนไทย โดยผ่าน อช.ภูหินร่องกล้า แต่ก็จะไกลกว่า ทางหล่มเก่า
    ถึงแล้ว

tierak
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:30:35 am »

อ้างถึง
ผมก็ว่า จะไปช่วงปีใหม่พอดีครับ มีอะไรแนะนำ แจ้งได้นะครับ

ปีใหม่กระหล่ำอาจจะน้อยนะครับป๋า เพราะผมถามเจ้าของไร่ เขาจะเก็บรุ่นสุดท้ายประมาณสิ้นปี มีเหลืออาจจะไมีมาก ส่วนเรื่องอากาศปีนี้ไม่ต้องห่วง ขนาดช่วงผมไปถ้าไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่นผมคงซักแห้ง

tierak
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:35:34 am »

พระเอกของเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 08:34:35 am โดย tierak » บันทึกการเข้า

tierak
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:51:43 am »

บรรยากาศที่พัก "โรงเตี้ยม" ตอนกลางคืน

tierak
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:03:31 am »

รุ่งเช้าวันใหม่

ปั่นจักรยานมา

tierak
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:15:21 am »

เน็ตผมแอร์การ์ดของ D....ช้า ยิ่งกว่าทวดเต่า เอาไว้พรุ่งนี้จะมาพาเดินทางต่อนะครับ

jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:33:02 am »

อ้างถึง
ยากเที่ยวบ้างแล้ว...อิอิ

ช่วงนี้กำลังเหมาะเลยครับป๋า  อากาศเป็นใจ

กว่าผมจะได้เที่ยวต้องรอปีใหม่แน่ะ...ร้านขนมจีนเคยแวะทานอยู่เหมือนกันครับ Cheesy
แต่กะว่าจะไป ภูชี้ฟ้าเค้าดาว และหาที่เที่ยวไปเรื่อย..อิอิ

like ว่าแต่ดูจากรูปรถแล้ว น้องปา เราสวยสุด Wink Wink Wink secret_smile
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 01:36:35 am โดย jib and bim » บันทึกการเข้า
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:32:57 am »

like

น่าอิจฉาคนได้ไปเที่ยวจังเลย...

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:50:37 am »

แจ่มๆ อย่างนี้ ยังไม่เคยได้ไปเลยอะ.... ได้ไงเนี้ยเรา...

ชอบบรรยากาศมากมายครับ...... like like
tierak
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:01:27 am »

ขอต่อให้จบทริป นะครับ  
 บรรยากาศเขาอีกฝั่ง

ถ่ายรูปเสร็จกลับมาดื่มชาอู่หลง ชุดละ 90 b เติมน้ำได้ไม่อั้น

ขากลับผมลงทาง อ.โนนไทย ซึ่งผ่าน อช.ภูหินร่องกล้า แต่แค่แวะนิดหน่อย จริงมีที่เที่ยวเยอะ เช่น ผาชูธง ลานหินปุ่ม ลานหินแตก แต่มีธุระด่วนที่บ้านและต้องกลับวันี้ ก็เลยได้แค่ถ่ายร้านกาแฟ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์