Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องต่อสาย Composite เข้ากับจอ+ฟรอนต์ Alpine ในรุ่น 2.5 GT หน่อยครับ  (อ่าน 8387 ครั้ง)
nocturne
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:50:48 pm »

ไม่ทราบว่าจอภาพของรุ่น 2.5 GT มีช่อง Video Composite มาให้กี่ช่องครับ?​ อยากจะติดกล้องหลัง กับทิ้งสาย VGA ไว้ให้เครื่องเล่นไฟล์​ HD-Player ในรถด้วย มันจะรองรับ หรือมีช่องพอมั้ยครับ?

กับฟรอนต์ Alpine ในรุ่นนี้ ถ้าจะเสียบทั้งสาย Audio Composite (ขาว/แดง) และสายเชื่อมต่อ iPod/iPhone ด้วยมันมีช่องมาให้สำหรับทั้ง 2 เส้นนี้เลยหรือเปล่าครับ? หรือว่าใช้ช่องเดียวกัน แล้วต้องเลือกเสียบใช้งานอย่างใดอย่างนึงครับ?

รบกวนขอข้อมูล หรือภาพประกอบด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

^_^
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:09:06 pm »

ในส่วนของจอภาพสามารถทำได้ครับ จะมีช่องสัญญาณเข้าแยกมาให้เลยสำหรับกล้องหลัง และก็ยังมี ช่องสัญญาณภาพเข้า ว่างๆมาอีกอันนึงครับ โดยจะเอาไปต่อกับอะไรก็ได้ เวลาใช้พอเปิดจอมาก็ให้เลือกเป็น TV ครับ

ส่วนเรื่องสัญญาณเสียง ต้องต่อเข้าหลัง Front Alpine ครับ ไม่ใช้หลังจอ แต่ต้องไปซื้อสาย AiNET ก่อน เพราะ Front Alpine เราไม่มีช่องให้ต่อโดยตรง พอมีสายนี้ก็จะนำ Audio Composite (ขาว/แดง) มาต่อกับ  Front Alpine ได้ครับ

ส่วนสายเชื่อมต่อ ipod/iphone ถ้าเป็นของที่มันเข้ากับ Alpine ได้เลย ผมคิดว่ามันมีช่องแยกต่างหากอีกอันนึงนะ หลัง Front Alpine นี้ล่ะ ดังนั้นก็น่าจะสามารถนำเสียงจากHD-Player พร้อมต่อ iphone โดยไม่ต้องสลับสายไปมาครับ

- CHRISTIAN 145 -
nocturne
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:45:08 pm »

สายสัญญาณผมซื้อมาทั้ง AiNET KCA-121B สำหรับ (Audio Composite ขาว/แดง) กับ KCE-422i สำหรับ iPod/iPhone มาแล้วล่ะครับ แต่เกิดสงสัยว่ามันมีช่องสำหรับต่อได้ทั้ง 2 เส้นพร้อมกันเลยหรือเปล่า หรือว่าต้องอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นเองครับ

^_^
kengbangbon
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:21:54 am »

ขอถามหน่อยน่ะครับ....สายที่ต่อกับ iPod/iPhone หาซื้อได้ที่ไหนครับบ้านผมอยู่แถวหนองแขมอะครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ
nidku53
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:43:53 pm »

สายสัญญาณผมซื้อมาทั้ง AiNET KCA-121B สำหรับ (Audio Composite ขาว/แดง) กับ KCE-422i สำหรับ iPod/iPhone มาแล้วล่ะครับ แต่เกิดสงสัยว่ามันมีช่องสำหรับต่อได้ทั้ง 2 เส้นพร้อมกันเลยหรือเปล่า หรือว่าต้องอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นเองครับ

^_^

ต่อได้ทั้งสองเส้นครับ แต่ไม่ได้อยู่ที่ตัว front นะครับ หัวต่อมันจะอยู่ที่สายที่ต่อออกมาจากข้างหลัง front อีกที ต้องไล่สายด้านหลังดูดีๆ ถึงจะเห็น

ขอถามหน่อยน่ะครับ....สายที่ต่อกับ iPod/iPhone หาซื้อได้ที่ไหนครับบ้านผมอยู่แถวหนองแขมอะครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ

สั่งจาก ebay เลยครับ สายเทียบเส้นละ 210 บาท (สายแท้เส้นละเป็นพันครับ) ส่งจาก HK มาถึงหน้าบ้านเลยภายใน 10วัน หรือไม่ลองไปหาดูที่หน้ากระทู้ขายของครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 03:45:46 pm โดย nidku53 » บันทึกการเข้า

nocturne
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:28:52 pm »

ผมก็ซื้อผ่าน ebay ทั้ง 2 เส้นเลยครับ สาย iPhone/iPad ยังมีทั้งแบบที่มีหม้อแปลงในตัว และแบบไม่มีหม้อแปลง (ชาร์จไม่ได้) ผมซื้ออย่างหลังมา แต่ซื้อตัวแปลงมาอีกตัวทำให้ชาร์จไฟได้ด้วยครับ ยังไม่ได้ลองเสียบดูเลยครับ เพราะเพิ่งได้รถมาวันนี้สดๆ ร้อนๆ คงอีกเป็นอาทิตย์ล่ะครับ กว่าจะได้เอารถไปติด ได้ความเป็นอย่างไรแล้วจะเอาข้อมูลมาฝากกันนะครับ

^_^
nidku53
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:27:39 am »

ผมก็ซื้อผ่าน ebay ทั้ง 2 เส้นเลยครับ สาย iPhone/iPad ยังมีทั้งแบบที่มีหม้อแปลงในตัว และแบบไม่มีหม้อแปลง (ชาร์จไม่ได้) ผมซื้ออย่างหลังมา แต่ซื้อตัวแปลงมาอีกตัวทำให้ชาร์จไฟได้ด้วยครับ ยังไม่ได้ลองเสียบดูเลยครับ เพราะเพิ่งได้รถมาวันนี้สดๆ ร้อนๆ คงอีกเป็นอาทิตย์ล่ะครับ กว่าจะได้เอารถไปติด ได้ความเป็นอย่างไรแล้วจะเอาข้อมูลมาฝากกันนะครับ

^_^

สาย KCE-422i ที่จริงมันชาร์จไฟได้กับ ipod รุ่นเก่าๆ จนสุดที่ iPod Classic น่ะครับ ส่วน iPhone เข้าใจว่าชาร์จให้กับรุ่นเก่าๆ ได้เช่นกัน แต่ ipod รุ่น G6 ขึ้นไปกับ iphone รุ่น 3GS ขึ้นไป กับ iPad นี่ต้องใช้รุ่นที่มีตัวแปลงไฟ 12V-5V ถึงจะชาร์จได้ครับ  ของผมเป็น iPod Video (Gen5) ชาร์จได้ครับ เล่นเท่าไรก็ไม่มีดับยกเว้นแบตรถหมดลูกนั่นล่ะครับ 

วิธีการแกะ Front ออกมาต่อสายดูในลายเซ็นต์ผมก็ได้ครับ ทำเองแปบเดียวก็เสร็จ ไม่ต้องไปเสียเงินให้ช่างประดับยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 06:29:19 am โดย nidku53 » บันทึกการเข้า

oodees
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:37:46 am »

พอดีรถผมต่อจอทีวี+กล้องแล้วต้องการต่อ hd player อีกได้ไหมครับ
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:59:27 am »

พอดีรถผมต่อจอทีวี+กล้องแล้วต้องการต่อ hd player อีกได้ไหมครับ

ติดตัว AV selector น่าจะสะดวกสุดครับ ในห้องซื้อขายมีอยู่ครับ
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:16:01 am »

ได้ครับ hd player ต่อกับช่องทีวีของจอ เวลาใช้งานเลือกทีวี
oodees
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:44:02 am »

คือผมติดทีวีจอกลาง+กล้องหลังครับ จะมีที่เอาไว้ต่อ hd player อีกไหมครับ
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:48:13 am »

คือผมติดทีวีจอกลาง+กล้องหลังครับ จะมีที่เอาไว้ต่อ hd player อีกไหมครับ

ใช้ AV selector แบบนี้ แล้วก็เลือกเอาว่าจะเล่นอะไรครับ
oodees
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:42:49 am »

เวลาเล่น hd Player จะดูได้ทั้งสองจอรึเปล่าครับ
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:00:08 pm »

เวลาเล่น hd Player จะดูได้ทั้งสองจอรึเปล่าครับ

ขึ้นอยู่กับระบบที่ใช้อยู่ว่าต่อไว้อย่างไร แต่ถ้าใช้ AV selector แบบข้างบนมันจะมี 2 output เอาไปต่อกะจอหลังโดยตรงก็ได้ครับ
oodees
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:22:30 pm »

ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหากับกล้องหลังรึเปล่าครับ...
    ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์
 1.av selector in 4 out 2     
 2.สาย ai-net 1 เส้น 
 3.hd player 1 เครื่อง
ว่าจะต่อเองครับแต่ติดอยู่ที่กล้องหลังกับจอกลางไม่รู้ว่าจะมีที่จะต่อ hd player รึเปล่าครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์