Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nxs 8" ถามต่อเรื่อง เสียงกลางแหลมครับ  (อ่าน 3147 ครั้ง)
Pa-j-ro
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:20:01 pm »

วันนี้ได้ติดตั้งแล้วครับร้านใกล้บ้าน เสียงดีมากๆเลยครับตอบโจทย์ของผมได้ดีมากๆเลยครับ

ถามเผื่ออนาคตนะครับว่า ถ้าต่อไปผมต้องการให้เสียงเบสมันออกมานอกรถสัก 3-5 เมตรโดยที่เบสยังดี
ถ้าผมตีตั้ง 10" หนึ่งข้าง จะได้ผลตามต้องการมั๊ยครับ

แล้วถ้าเพิ่มตู้. Subbox ตัวนี้ เอาออก หรือ เอาไว้. เสียงจะดีกว่ากันครับ

ขออนุญาติถามเรื่องเบสก่อนนะครับ กลางแหลม ยังพอใจอยู่ครับ แต่คงไม่นาน อิอิ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 05:18:42 pm โดย Pa-j-ro » บันทึกการเข้า
ernie_ball
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 11:47:42 am »

ถ้าจะตีตู้เพิ่มแอมป์ Subbox ถอดออกเลยครับ
ถ้าไม่รีบค่อยๆทำก็ได้ครับเช่นพอใจเสียงเบสจาก NXS แล้ว
ก็ใส่ แอมป์ 4CH สักตัวกับเปลี่ยนลำโพงกลางแหลม หน้า-หลัง ไปก่อน
แล้วค่อยไปเพิ่มแอมป์ขับซับทีหลังก็ได้ครับ

จะอยู่ไกลหรือใกล้ไม่สำคัญสปริตเดียวกันสำคัญมั่นกว่า BCC-141
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:25:17 pm »

ถามเผื่ออนาคตนะครับว่า ถ้าต่อไปผมต้องการให้เสียงเบสมันออกมานอกรถสัก 3-5 เมตรโดยที่เบสยังดี
ถ้าผมตีตั้ง 10" หนึ่งข้าง จะได้ผลตามต้องการมั๊ยครับ

เข้าใจตาม  จินตนาการตามที่ป๋าต้องการเลยครับ  ป๋าอยากได้แบบนี้ก็ต้อง  เลือกตู้ 10 นิ้ว และถ้าเลือกได้เอา Dual Voice Coil ด้วยเลยราคาไม่แรงครับ   แค่ No name 1000 กว่าบาท ก็ใช้ได้แล้ว  แต่มีอันนึงที่จะทำให้เสียงเบสถูฏใจป๋า  ก็ต้องเป็นตู้แบบเปิด Port ที่เราเรียกว่าตู้เปิดกันละครับ   ถ้าเป็นตู้ปิดจะได้ความดังน้อยกว่าแต่กระชับและกินพลังงานพอควร  ส่วนถ้าจะเอาให้ห่างสัก 10 เมตรหรืออยู่ในบ้านปิดประตูแล้วประตูหน้าต่างบ้านกระพือได้  ก็ต้องลองแบบตู้ปิดลูกผสม  แล้วมีเนื้อทีตู้ทำ Port เปิดอีกทีก็จะทำให้ประตูเพื่อนบ้านกระพือได้แน่ครับ
อย่าถามผมว่าใช้สูตรคำนวณยังไงนะครับ  ต้อง Google ดูเองนะครับ  ตู้ปิด ตู้เปิด ตู้ลูกผสมปิด+เปิด

ป๋าก็หาซื้อ Woofer 10 นิ้ว Dual Voice Coils มาก่อน  แต่แค่ 8 นิ้วก็เกือบพอแล้วละครับถ้าหาได้ แล้วป๋าก็เดินระบบสายสัญญารพร้อม Power Amp ตามตำแหน่งที่ต้องการให้จบ100% ไปเลย  แล้วเรื่องตู้ลองเอากระดาษอัดหรือที่เรียกว่า MDF อะไรนี่แหละเรียกไม่ถูกหนาสัก 10 มิลขึ้น แล้วลองทำกล่อง 4 เหลี่ยมเองดูก็ได้  แล้วทดสอบเสียงที่ได้ก่อน  พอเราพอใจกับเสียงแล้ว  ต่อไปก็หาวิธี Design ตู้ให้เข้ากับที่เราต้องการครับ   แค่ 1 ข้างถ้าบ้านป๋าอยู่รั้วติดบ้านผม ก็คงดังขนาด ต้องมีอะไรลอยข้ามมาได้แน่ อิ....

ยืนยัน 1 ช้าง 10 นิ้ว (ราคา Woofer ไม่เกิน 1800 บาท) สามารถทำแบบที่ป๋าต้องการได้แน่นอนครับ  ถ้าไม่ได้ให้ไปสรุปเรื่องการ Design ตู้ใหม่ก่อนครับ  อย่าเพิ่งไปโทษสิ่งอื่น 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 05:17:57 pm »

ขอบคุณป๋าทั้งสองมากนะครับ จบเรื่องเบสแล้ว
ถามเรื่องกลางแหลมต่อนะครับ

6.5" ว่าตะเปลี่ยนคู่หน้าคู่เดียว แนะนำรุ่นไหนดีครับ ไม่เกิน 5000
แอมตัวไหนดี

ชอบฟังเพลง ลูกทุ่ง ลูกกรุง สากลเก่าๆ ครับ

ดูไว้ 
     Boston se60
อยากได้ boston se60 แบบต่อตรง เข้า ฟร้อนเลย เพราะ แค่ 55 วัตต์ ไม่เปิดอัดอยู่แล้ว เอาแค่เพราะๆข้างรถ
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนตัวนี้ กับ เเดมป์ dls  4 บาน เสียงจะต่างกันมากมั๊ย คือ ลงทุนแล้ว แต่เราไม่ได้เพิ่มแอม จะรู้สึกว่าดีขึ้นมั๊ยครับ
ฟร้อนเดิม ใช่ 50*4 มั๊ยครับ

ป๋าๆมีรุ่นไหนแนะนำมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 05:41:02 pm โดย Pa-j-ro » บันทึกการเข้า
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 06:12:46 pm »

แชร์อีกทางเลือกนิดนะป๋าครับ  พวกเพลงที่ป๋าว่านี่  ลองแบบใส่เพิ่มอีกนิดเดียวใช้การไม่เพิ่ม Power amp แบบนี้ดีไหมครับ   ไม่เปลี่ยลำโพงใดใดก่อนเลย   ลองดูหุช้างใส่่เสียงแหลมของป๋า JEAB2510 มาบตาพุด ระยอง ดูก่อนไหมครับไม่กี่ร้อยเอง  เหตุที่อยากให้ลองเพราะอยากให้ลองหาเสียงแหลมแบบ Softdome ที่ราคาค่อนข้างสูงนิดแต่เป็นแบบไม่ hi end ทีเดียวเอาสัก ไม่เกิน 3000 แต่เน้นไปที่ softdome แบบใยผ้าหรือใยไหมอะไรก็แล้วแต่  เพราะเสียง Softdome Tweeter พวกนี้ให้เสียงที่สบายหูแบบไม่กัดแข็งดีมาก สัก 1 นิ้ว Diameter ก็จะนุ่มหูดีสำหรับเพลงแบบที่ป๋าฟัง   และมันได้ตำแหน่งที่ Focus ทิศทางออกมาค่อนข้างดี  จะได้ Sound stage ที่ค่อนข้างดีขึ้นมากกว่าลำโพงที่ข้างประตู  พูดแบบให้เห็นภาพง่ายง่ายก็คือ มันจะทำให้มิติดีขึ้นมากอีกนิดครับ สังเกตดูจากเวลาเราฟัง Headphone เรามักจะได้อันนี้เด่นมาเลย
เวลาซื้อเสียงแหลมพวกนี้มันไม่ต้องการบรรจุตู้พอจะทดสอบลองฟังได้ก่อนซื้อ   บางทีถ้าได้ออกมาดี + กับลำโพงที่มากับรถ  และไม่เพิ่ม Power แยก ป่าอาจจะพอใจในเสียงที่ได้ก็ได้ครับ   เป็นอีกรูปแบบที่เอามาแชร์ตามไสตล์เพลงที่ป๋าฟังครับ  ลำโพงที่แถมมากับรถหากเราจัดให้มันทำงานที่ย่านเสียง Low Mid, Midrange แต่เติมเสียงแหลมให้มัน + sub woofer ขนาดเล็กเล็ก อาจจะได้คุณภาพเสียงออกมาพอได้เลยครับ

เรื่องการ Damp ประตูนี่ป๋าหยุดคิดนานอีกนิดก็ดีนะครับ   การแกะประตูรถใหม่ออกมา Damp นี่น่าเสียดายว่ามันจะถูกใส่กลับออกมาได้ดีหรือไม่เป็นเรื่องที่น่า Concern มากมากนะครับ  มันช่วยได้จริงแต่แเทียบกับราคาและสิ่งที่ได้  มันก็น่าคิดเหมือนกันนะครับป๋า  ยังไงเอาการ damp นี้ไว้ท้ายรายการนิดไหมครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 06:29:34 pm »

ขอบคุณป๋า punpun มากครับ จะค่อยๆทำตามที่ป๋าแนะนำนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์