Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero Sport ติดแก๊ส กับปัญหาสัญญาณไฟ Engin ขึ้น แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 5450 ครั้ง)
wasanr
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 03:30:11 pm »

ปา 2.4 ออกใหม่ ติด  LPG วิ่งมา 6000 กม. เริ่มมีปัญหา สัญญาณไฟ Engin ขึ้น เข้าศูนย์ให้ช่างดู ใช้เวลาสัก 2 ชั่วโมง  สัญญาณไฟ Engin หายไป    พอขับรถออกจากศูนย์ไม่ถึง 1 กม. มันมาใหม่อีกแล้วครับ
อาการอื่น ๆ ทุกอย่างปกติครับ  น้ำหม้อน้ำไม่ลด น้ำมันเครื่องไม่ลด อุณหภูมิปกติ การสตาร์ท การวิ่งไม่มีอาการผิดปกติใด ๆ ใช้ได้เหมือน ๆ กับน้ำมัน
      กังวลกับสัญญาณไฟ Engin  สมาชิกท่านใดพอจะแนะนำได้ไหมครับ
@KGD
Base on ฿ K-G-D family
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 03:45:00 pm »

ผมว่าช่างคงแค่ลบไฟEnginให้เฉยๆนะตามหลักการแล้วมันเกิดจากหลายสาเหตุต้องเช็คดูว่าขึ้นมาเป็นโค๊ตรหัสอะไรจะบอกได้
แต่ผมว่าช่างแก๊สควรจะปรับจูนใหม่ให้นะคับเดาว่าเกิดจากอัตราส่วนผสมการจ่ายแก๊สไม่สมดุล
ติดแก็สชุดไหนมาคับแต่ยังงัยช่างแก๊สน่าเป็นเจ้าภาพแก้ไขให้นะคับเพราะใช้มา6,000kms.แล้วบอกวิ่งปรับจูนให้ใหม่เลย

ID.1183
2.4GLS white
฿Ѿ҉Ʊ₰ǨǦ₫ Chonburi
wasanr
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:29:10 am »

ผมใช้ของ VERSUS  โดยทั่วไปถือว่าใช้ดี มีปัญหาก็แต่ไฟ ENGIN นี่แหละ  ผมเองไม่มั่นใจว่าจูนแก๊สแล้วจะหาย เพราะลองเปลี่ยนวิ่งน้ำมันยาว ๆ ก็ไม่หาย แต่ก็ต้องจูนอยู่แล้ว
รถบางรุ่น อย่างของ OPTRA เห็นว่ามีปัญหาทำนองนี้หลายคัน  OPTRA ของผมใช้ NGV ก็เป็นแต่นาน ๆ ครั้ง และก็ขึ้นแล้ว สักวัน ไม่เกิน 2 วันก็หายไปเอง   แต่กับน้องปาไม่หาย
เลยอยากแชร์ความรู้ คนที่ใช้น้องปาติดแก๊สมานาน ๆ เป็นกันบ้างไหม แก้ไขอย่างไร
surasarit
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:42:46 am »

ของผมกำลังรอน้องปา V6 อยู่นะครับ แต่อยากแชร์นิดหนึ่ง  เพราะผมเคยเอารถมาร์ช ตัว top ไปติดแก๊ส AC มา  ตอนวิ่งน้ำมันไม่มีปัญหาครับ แต่พอวิ่งได้สักพักไฟ engine ขึ้นเช่นเดียวกันกับของคุณ wasanr ลองจูนแก้จากเซี่ยน AC เป็นสิบๆครั้งไม่หาย แต่ดีที่ทาง theo(บริษัทแม่ที่นำเข้าแก๊ส AC) รับผิดชอบดีมาก ค้นหาจนพบว่า Oxigen sensor ตอนวิ่งด้วยน้ำมันและแก๊ส ให้ค่าต่างกันมาก น่านสิ ทีนี้สาเหตุละมาจากไหน ทาง theo ก็ไล่ดูตั้งแต่ถังแก๊ส ท่อแกีส รูหัวฉีด(ผมไม่เข้าใจมากนะครับเรื่องแก๊ส อาจบอกชื่ออุปกรณ์ผิดได้)ช่วยกันจนในที่สุดน้องชายผมที่เป็นหัวหอกนำรถไปแก้หลายครั้งเสนอว่าให้เปลี่ยนหัวฉีด หรือรางหัวฉีดอะไรนี่ละใหม่ เพราะอาจเสียได้ เขาก็ใจปล้ำเปลี่ยนให้เลย เฮ้ย ปรากฏว่าหายสนิทครับ ใครจะไปนึกว่าอุปกรณ์ใหม่ๆ ก็เสียได้ เส้นผมบังภูเขานะครับ ผมเลยอยากแนะนำให้คุณ wasanr ลองแก้ดูนะอาจมาจากปัญหาเดียวกัน
แล้วขอเตือนครับ อย่าไปคิดว่าของใหม่ๆจะเสียไม่ได้นะ ผมนะเจอมามากแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 08:44:28 am โดย surasarit » บันทึกการเข้า
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:59:26 pm »

ไล่หาสาเหตุ จาก engine error code ดีกว่าครับ จะได้ไม่หลงทาง

ถ้าเป็นจาก sensor ต่างๆ หลุดเพราะ การติดตั้ง ก็จะเห็นผลช่วงแรกๆ
แต่ถ้าเป็นการจูนไม่พอดี  AF หนาไป หรือ บางไป ในบางช่วง ก็เกิด ทั้งที่ O sensor ปกติ
อันนี้เจอบ่อยมากๆ   

เช่นลองลดแรงดันหม้อต้ม ลงแค่นิดเดียว  ไฟไม่โชว์ แต่บ้งเอิญวันไหนอัดหนักๆ  แจ๋ให้เห็นเชียว
แต่พอเบาเครื่องขับไปสักพัก ก็หาย   

แต่ยังไง ก็ยืนยันว่า ไล่หาสาเหตุ จาก engine error code ดีกว่า
wasanr
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 05:31:54 pm »

ขอบคุณทุกความเห็น คงต้องพึ่งทั้งศูนย์ และที่ติดตั้ง คิดว่าสัปดาห์นี้จะไปทั้ง 2 ที่
เรื่องของใหม่เสีย  ตอนที่ผมติด CNG ให้ OPTRA  วิ่งได้สัก เดือนเดียว เกจ์วัดแรงดันรั่ว
และด้วยความที่เพิ่งใช้ไม่นาน กว่าจะรู้ว่าแก๊สลดแรงดังทุกเช้า ก็เข้าไป 4 - 5 วัน ดีที่ไม่
มีอะไรเสียหายนอกจากค่าแก๊ส
kapook_mobile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:53:34 am »

อันนี้น่าจะช่วย พี่ๆได้นะครับ ผมใช้ อ่าน ลบไฟ ดูค่าต่างๆในกล่อง ecu แก้ไขอะไรไม่ได้ เอาไว้ดูควบคู่กับการจูนแก๊ส ดูองศาจุดระเบิดได้

ผมทดสอบ ถอดปลั๊ก egr ไฟ Engin ขึ้น  ลบด้วยกล่องนี้ได้ ลองดูครับ

ที่อื่นเค้าขาย1200  แต่พี่เค้าขาย 900  ไปตามหามาอิอิ ถูกกว่า ให้คะแนนเต็มสิบ
ที่เอามาน่าจะเอามาดูเองว่ามันเกิดจากอะไร  ถ้ามาชลบุรีจะกดให้ครับ จะได้สบายใจ อิอิ  

พี่เว๊ปมาสเตอร์ ไม่ได้โฆษณานะครับ ใช้ดีจึงบอกต่อ
http://www.bythaiobd.com/artticle/41-articles-obd2/60-reviewelm327bluetooth.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 03:03:43 am โดย kapook_mobile » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์