Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: องศาในการล็อกพวงมาลัย  (อ่าน 4537 ครั้ง)
birdpatty
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:33:41 pm »

อ้างอิงจากกระทู้ครั้งก่อนครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=8816.0

ตอนนี้สามารถล็อกพวงมาลัยได้แล้วครับ
แต่ต้องหมุนพวงมาลัยไปประมาณ 90 องศาครับ
แล้วองศาของล้อก็หมุนตามไปด้วย
ก็เลยส่งสัยว่าถ้าเราจอดรถเพื่อให้คนอื่นเข็นได้
ตอนที่เข็นรถจะไม่เลี้ยวไปตลอดหรือครับ

ของป๋าๆเป็นอย่างนี้กันบ้างเปล่าครับ

หมุนขวา

หมุนซ้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 07:31:21 am โดย birdpatty » บันทึกการเข้า
Title2007
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:09:04 am »

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=8816.0

ตอนนี้สามารถล็อกพวงมาลัยได้แล้วครับ
แต่ต้องหมุนพวงมาลัยไปประมาณ 90 องศาครับ
ก็เลยส่งสัยว่าถ้าเราจอดรถเพื่อให้คนอื่นเข็นได้
ตอนที่เข็นรถจะไม่เลี้ยวไปตลอดหรือครับ

ของป๋าๆเป็นอย่างนี้กันบ้างเปล่าครับ

รถผมเปนเหมือนกันคับ ปี 2012 ลักษณะนี้เลย.. รุ่นอื่นๆเคยล็อคเเค่ 10 15 องศาก็ล็อคเเล้ว ก็สงสัยเหมือนกันคับ ว่าปาเจโร่ทำไมต้องหมุนถึง 90 องศา ถึงล็อค  เเล้วมันจะผลกับกระปุกเพาเวอร์มัยคับ รบกวนผู้รุด้วยคับ ขอบคุณคับ..  สาธุ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:40:11 pm »

ของผม2011 หมุนขวาตำแหน่งประมาณ1นาฬิกาก็ล็อคแล้วครับ แต่หมุนซ้ายไม่ล็อคครับ Smiley

We love PajeroSport
birdpatty
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:59:11 pm »

รถผมเปนเหมือนกันคับ ปี 2012 ลักษณะนี้เลย.. รุ่นอื่นๆเคยล็อคเเค่ 10 15 องศาก็ล็อคเเล้ว ก็สงสัยเหมือนกันคับ ว่าปาเจโร่ทำไมต้องหมุนถึง 90 องศา ถึงล็อค  เเล้วมันจะผลกับกระปุกเพาเวอร์มัยคับ รบกวนผู้รุด้วยคับ ขอบคุณคับ..  สาธุ

ของผมรุ่นปี 2012 เช่นกันครับ ของป๋าท่านอื่นๆที่เป็นรุ่นปี 2012 เป็นอย่างนี้เปล่าครับ
ถ้าเป็นเหมือนกันผมจะได้หายสงสัยครับ ตอนนี้เลยไม่ค่อยกล้าล็อกคอพวงมาลัยเลยครับ
เพราะตอนล็อกต้องออกแรงหมุนเยอะมาก กลัวว่าคอพวงมาลัยจะมีปัญหาในอนาคตครับ
Pintana
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:22:58 pm »

ขออนุญาติ ตอบ ครับ ป๋า
- รถผม 2.5 GT 2012เวลาจอดรถแค่ตั้งพวงมาลัยให้ตรง ดับเครื่องแล้วดึงกุญแจออก (แค่ขยับพวงมาลัยนิดเดียวมันก็ล็อคแล้วครับ) ไม่รู้ว่าของป๋าท่านใดเป็นเหมือนกันบ้างครับ ไงลองทำดูนะครับ ป๋า
- ย้ำนะครับว่าขยับไปทางขวาแค่นิดเดียว (ประมาณวินาทีเดียว) ไงลองดูนะครับ
birdpatty
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:23:33 pm »

- รถผม 2.5 GT 2012เวลาจอดรถแค่ตั้งพวงมาลัยให้ตรง ดับเครื่องแล้วดึงกุญแจออก (แค่ขยับพวงมาลัยนิดเดียวมันก็ล็อคแล้วครับ) ไม่รู้ว่าของป๋าท่านใดเป็นเหมือนกันบ้างครับ ไงลองทำดูนะครับ ป๋า
- ย้ำนะครับว่าขยับไปทางขวาแค่นิดเดียว (ประมาณวินาทีเดียว) ไงลองดูนะครับ

ใช่ครับอย่างที่ป๋าบอก ผมอ่านในคู่มือรถที่ให้มา ก็เขียนบอกไว้อย่างนี้เลยครับ
ดึงมาด้านซ้ายหรือขวาเพียงนิดเดียวก็ล็อคแล้ว แต่ของผมไม่เป็นเช่นนั้นเลยครับ
งงเลยครับ 
Pintana
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:43:59 pm »

ใช่ครับอย่างที่ป๋าบอก ผมอ่านในคู่มือรถที่ให้มา ก็เขียนบอกไว้อย่างนี้เลยครับ
ดึงมาด้านซ้ายหรือขวาเพียงนิดเดียวก็ล็อคแล้ว แต่ของผมไม่เป็นเช่นนั้นเลยครับ
งงเลยครับ  

หน้าจะมีอะไรผิดพลาดนะครับป๋า ลองตั้งพวงมาลัยตรงก่อนครับ ถ้าป๋า
ยืนยันว่าไม่ได้ไงลองให้ศูนย์เช็คดูครับเผื่อถ้าเป็นปัญหาใหม่เราจะได้รู้ทั่วกันครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 02:57:49 pm โดย Pintana » บันทึกการเข้า
haleruya99
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 04:35:11 pm »

ของผม 2012 หักซ้าย 50-60 องศาก็ล๊อคแล้วครับ ถอดกุญแจออกก่อนแล้วค่อยๆหมุนครับ ผมว่าหมุนซ้ายน่าจะสะดวกว่าเวลาเราจะปลดล๊อคนะครับ ดึงซ้ายนิดเดียวก็บิดกุญแจได้แล้วครับ ผมว่าถ้าต้องบิดเยอะขนาดนั้นมันแปลกๆนะครับ  หรือว่าป๋าบิดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 10:06:51 pm โดย haleruya99 » บันทึกการเข้า
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:23:47 pm »

หมุนกันขนาดนี้เลยเหรอ ผมว่าผิดปกติแล้วล่ะครับ ของผม
ก่อนเคลมแกนพวงมาลัยครั้งล่าสุด(ให้ศูนย์รื้อเอามาหยอดเรซินครั้งนึง) หมุนขวานิดหน่อยประมาณ 00.30 นาฬิกา แต่พอหลังจากเคลมแกนพวงมาลัยแล้ว กลับต้องหมุนไปทางซ้ายประมาณ 11 นาฬิกา ถึงจะล็อคครับ แต่มันหนืดขึ้นกว่าครั้งแรกนิดหน่อย ผมว่านะเอาเข้าศูนย์เถอะครับ หมุนกันขนาดนี้มันไม่ปกติและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 10:28:45 pm โดย birdyman » บันทึกการเข้า

birdpatty
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:33:03 pm »

หมุนกันขนาดนี้เลยเหรอ ผมว่าผิดปกติแล้วล่ะครับ ของผม
ก่อนเคลมแกนพวงมาลัยครั้งล่าสุด(ให้ศูนย์รื้อเอามาหยอดเรซินครั้งนึง) หมุนขวานิดหน่อยประมาณ 00.30 นาฬิกา แต่พอหลังจากเคลมแกนพวงมาลัยแล้ว กลับต้องหมุนไปทางซ้ายประมาณ 11 นาฬิกา ถึงจะล็อคครับ แต่มันหนืดขึ้นกว่าครั้งแรกนิดหน่อย ผมว่านะเอาเข้าศูนย์เถอะครับ หมุนกันขนาดนี้มันไม่ปกติและ

ถ้าหมุนซ้ายจะอยู่ประมาณนี้ครับ

haleruya99
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:58:48 pm »

เพิ่มเติมครับ  ผมลองหมุนขวาดูแล้วต้องหมุนเยอะแบบในรูปเลยครับ  แต่ถ้าหมุนซ้ายก็ตามนั้นเลยครับ ผมว่าปกติครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์