Languages
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***ร้องเรียนพวงมาลัยล็อค MMTH***  (อ่าน 206404 ครั้ง)
oKeaKo
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:25:18 pm »

ถามป๋าๆหน่อยครับ
พอดีวันนี้คุยกับเซลเรื่องอาการพวงมาลัยล็อค เค้าแจ้งว่าตัว MY2012 ไม่เป็นแล้ว
ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ  โอ๊ยมึน
ID2257
Newbie
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 06:06:45 pm »

เรื่องนี้ส่วนตัวคิดว่าหายไม่หายไม่รู้คะ รู้แต่ว่ารับรถแล้วเมื่อวาน ยังไงก็ฝากความหวังเรื่องนี้ไว้ที่ผู้รวบรวมข้อมูลด้วยคะ  สาธุ
Majik
Newbie
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:22:11 pm »

ก่อนจอง เคยถามเซลล์เรื่องพวงมาลัยล๊อค เซลล์บอกไม่เคยมีรายงานการร้องเรียนเรื่องนี้        ...ซะงั้นค่ะ
jiwe-ie10
Newbie
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:27:17 pm »

** รอรับรถเดือน พ.ย. นี้ครับ หวังว่าคงไม่เจอ พวงมาลัยล็อค น่ะครับ  ..55 Satu Satu Satu**
ID2257
Newbie
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:21:25 pm »

ตอนจองเซลล์ก็บอกไม่มีรายงานเรื่องนี้เหมือนกันคะ แหม!ก้็นอยากขาย เลยทำเป็นไม่รึูชัวว์ จะได้หมดเรื่อง แต่รับรถมาแล้วขับก็โอเคเลยคะ     ฝ                               ฉ                              บ                                  ค                                                               
wsura
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:20:24 pm »

ตอนจองรถ เซลส์ยืนยันว่า เฟืองท้ายหอนไม่เป็นแล้ว แต่ผมก็ยังได้ปาหอนมาอีก
ple_sticker_phuket
รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี   แค่ขี่แล้วมีความสุข  ก็เพียงพอแล้ว
Hero Member

like: 45

ชอบแต่งรถ แต่เพื่อครอบครัว ต้องตัดใจ ( แต่งแบบแตนๆ)

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 02:21:47 pm »

พอดีวันนี้คุยกับเซลเรื่องอาการพวงมาลัยล็อค เค้าแจ้งว่าตัว MY2012 ไม่เป็นแล้ว
ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ  โอ๊ยมึน

ปี2012   เขาแก้มาแล้วครับ   เปลี่ยนพาร์ท ลูกปืนคอพวงมาลัย  ให้ทนกว่าของปี 2011   

คนไร้สังกัด
Hero Member

like: 37

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:44:27 pm »

ปี2012   เขาแก้มาแล้วครับ   เปลี่ยนพาร์ท ลูกปืนคอพวงมาลัย  ให้ทนกว่าของปี 2011   

เอามาจากใหน หรือฟังเขาเล่ามา ขอที่มาหน่อยได้มัยป๋าเปิ้ล  ถ้าฟังจากปากเซลเชื่อไม่ได้สักคน ขี้หกทังเพ /โกหกทั้งนั้น  Cheesy

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี   แค่ขี่แล้วมีความสุข  ก็เพียงพอแล้ว
Hero Member

ชอบแต่งรถ แต่เพื่อครอบครัว ต้องตัดใจ ( แต่งแบบแตนๆ)

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:05:05 pm »

ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ  โอ๊ยมึน

ปี2012   เขาแก้มาแล้วครับ   เปลี่ยนพาร์ท ลูกปืนคอพวงมาลัย  ให้ทนกว่าของปี 2011  

เอามาจากใหน หรือฟังเขาเล่ามา ขอที่มาหน่อยได้มัยป๋าเปิ้ล  ถ้าฟังจากปากเซลเชื่อไม่ได้สักคน ขี้หกทังเพ /โกหกทั้งนั้น  Cheesy

พี่ป้อม ผู้จัดการศูนย์บริการ เธียรสิน ภูเก็ตครับ   แกเพิ่ง ไปประชุม กับ MMTH มา     มีทริค แนะนำ   ให้ใช้ลูกปืน ข้ออะไร ผมจำไม่ได้  มีพาร์ท นัมเบอร์ด้วย    แทนลูกปืนคอพวงมาลัยเดิม  มีความทนทานมากกว่า     ไว้ผมเจอพี่ป้อม อีกที  จะเอารายระเอียดมาให้ครับ     เรื่องนี้ อย่าถามเซลล์เลย ป๋าทศ   เขากะขายรถอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 07:44:30 pm โดย ple_sticker_phuket » บันทึกการเข้า

คนไร้สังกัด
Hero Member

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:24:20 pm »

เอามาจากใหน หรือฟังเขาเล่ามา ขอที่มาหน่อยได้มัยป๋าเปิ้ล  ถ้าฟังจากปากเซลเชื่อไม่ได้สักคน ขี้หกทังเพ /โกหกทั้งนั้น  Cheesy

พี่ต้อม ผู้จัดการศูนย์บริการ เธียรสิน ภูเก็ตครับ   แกเพิ่ง ไปประฃึุม กับ MMTH มา     มีทริค แนะนำ   ให้ใช้ลูกปืน ข้ออะไร ผมจำไม่ได้  มีพาร์ท นัมเบอร์ด้วย    แทนลูกปืนคอพวงมาลัยเดิม  มีตวามทนทานมากกว่า     ไว้ผมเจอพี่ต้อม อีกที  จะเอารายระเอียดมาให้ครับ     เรื่องนี้ อย่าถามเซลล์เลย ป๋าทศ   เขากะขายรถอย่างเดียว
ขอบคุณครับป๋าเปิ้ล  อยากรู้จังว่าพาร์ทเบอร์อะไร เท่าที่รู้พราร์ทแกนพวงมาลัยคือต้องเปลี่ยนทั้งยวง(ไม่มีแยกลูกปืน)
ผมสอบถามช่างหลายศูนย์แล้วบอกเหมือนกันเป็นตั้งแต่ไตร์ตั้นแล้วคือไม่มีพราร์ทลูกปืนแกนพวงมาลัย ถ้าจะเปลี่ยนคือทั้งยวงเลย
จนหลังๆช่างในศูนย์ต้องหาอะใหล่ลูกปืนข้างนอกมาเปลี่ยนกันเอง(บางศูนย์รู้ บางศูนย์ก็ไม่รู้ หรือบางศูนย์รู้แล้วแต่ไม่ยอมให้เปลี่ยนอะไหล่ข้างนอก)

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
Hero Member

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:43:08 pm »

ขึ้นอยู่ กับนโยบาย ของแต่ละศูนย์บริการด้วยครับ ป๋าทศ  อีกศูนย์หนึ่ง ในจังหวัด  เขาเน้น เปลี่ยนทั้งยวง อย่างเดียว   แต่ที่เธียรสิน  พี่ป้อม  แกให้คำแนะนำ ก่อนให้ลูกค้าตัดสินใจครับ  ว่าจะเคลมทั้งยวง หรือเคลม แต่ลูกปืนตัวล่าง 

แกบอก เพื่่อช่วย ลูกค้า ที่หมดประกัน  ไม่ต้องเสียเงินเยอะ    จ่ายค่าลูกปืน แค่หลักร้อย  และค่าแรง นิดหน่อย  ผิดกับบางแห่ง  ที่เชียร์ ขายทั้งแกน เจ็ดพันกว่าบาท  เมื่อลูกค้าหมดประกัน 

วันนั้น ผมฟังคำอธิบายแล้ว  แต่ผม  จำรายละเอียดไม่ได้หมด  ว่าพาร์ท ลูกปืน  ที่ใฃ้ทดแทน ลูกปืนคอพวงมาลัย  ใช้ของลูกปืนข้อตัวไหน     

ผมไม่ใช่ช่างซะด้วย  ความรู้ ด้านเครื่องยนต์  มีน้อยครับ  ทำเป็นแค่ ถอดประกอบมอเตอรไซค์เก่าๆ      ศัพท์เทคนิค  คงไม่แม่นเท่าไหร่ครับ

แต่จะพยายาม สอบถาม เพื่อความกระจ่าง ให้ป๋าทศอีกครั้งครับ   วันพรุ่งนี้   

คนไร้สังกัด
Hero Member

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:59:43 pm »

ขอบคุณป๋าเปิ้ลอีกครั้งครับ ผมไม่ได้รีบอะไรขนาดนั้นครับ (เพราะของผมเปลี่ยนมาแล้ว) เอาที่ป๋าเปิ้ลสะดวกดีกว่าครับ
เอามาลงไว้ เพื่อนๆเข้ามาดูจะได้ประโยชน์ครับป๋าเปิ้ล
 สาธุ

Hero Member

« ตอบ #162 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:15:13 pm »

ขอบคุณป๋าเปิ้ลอีกครั้งครับ ผมไม่ได้รีบอะไรขนาดนั้นครับ (เพราะของผมเปลี่ยนมาแล้ว) เอาที่ป๋าเปิ้ลสะดวกดีกว่าครับ
เอามาลงไว้ เพื่อนๆเข้ามาดูจะได้ประโยชน์ครับป๋าเปิ้ล
 สาธุ

พอดี พรุ่งนี้ เอารถไปเช๊ค พอดีครับป๋าทศ  เสียงดังกิี๊๊้กๅ แถวปั๊มเบคร   วันนี้ เปลี่ยนแม้กวงใหม่   ล้อหายเบี้ยว  แต่ยังไม่หายดัง   พวงมาลัยก้หนักกว่าเดิม  เลยกะให้เขาเช็ค ลูกปืนพวงมาลัยด้วยเลย

ปล.  เจอกัน ที่ขนอมนะครับป๋าทศ     จะพา  ปาบิน ไปหาครับ red heart

คนไร้สังกัด
Hero Member

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:00:30 pm »

ขอบคุณครับป๋าเปิ้ล ให้น้องปาหายเร็วๆนะครับ ช่วงกินเจจะเข้าไปเยี่ยมเยียน (กินเจที่ใหนไม่สนุกเท่าภูเก็ต โดยเฉพาะวันส่งพระ)
อ้อ!!!! อย่างหลังให้ป๋าเปิ้ลเก็บไว้ใช้เองดีกว่าครับ

LOVE-MMTh
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:01:43 pm »

ก่อนไป ถ้ามีสถิติข้อมูล
   - จำนวนผู้ที่รถมีปัญหา
   - ปัญหาหลักๆเรื่องอะไร
   - การแก้ปัญหาของศูนย์เมื่อเข้าใช้บริการ
   - การสูญเสีย
   - ภาพถ่ายรถจุดที่เกิดปัญหาของแต่ละคัน
อะไรแบบนี้อ่ะครับ ถ้ามีแบบให้กรอกลงในเวบก็คงจะดี
เหมือนลงชื่อทะเบียนสมาชิก  
จะได้รู้ข้อมูลคร่าวๆ เพื่อประเมิน ก่อนที่จะไปน่ะครับ
แต่ถ้ายุ่งยาก ก็ไม่ต้องก็ได้ครับ

good เห็นด้วยกับป๋า แต่ต้องมีข้อมูล หลักฐานครับ
ใช้พวกมากอาจจะโดนเขาย้อนกลับเราได้
น่าจะทำคล้ายตารางที่รอรับรถ เก็บเอกสารการซ่อม/เคลม และถ่ายรูปเก็บหลักฐานอย่างป๋าkittisak แนะนำครับ

ถูกต้องครับ แนวทางที่ผมคิดว่าอาจจะเป็นจุดเริ่มต้นก็ ในตอนนี้
โดยที่ไม่ต้องรวบรวมคนเดินทางไป สนง.ใหญ่ ก็คือ

- การรวบรวมข้อมูล เนื่องจากทาง mitsubishi-motors อาจจะไม่เคยรับรู้หรือ
รับรู้ปัญหา แต่ไม่เห็นข้อมูลสถิติที่แท้จริง หรือ เห็นสถิจำนวนในเรื่องเคลมฯ
แต่ไม่เข้าใจลึกซึ้งของต้นเหตุการแจ้งเคลม
  - หาช่องทางติดต่อประสานงาน ส่งข้อมูลสถิติ ต่างๆไปให้ ขอคำอธิบาย
การปรับปรุงและแก้ไข แนวทางการชดเชยหรือแนวทางซ่อมบำรุง รวมทั้ง
เรื่องราวต่างๆที่สำคัญเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ ไปยังผู้บริหาร หรือเจ้าหน้าที่
ที่เกี่ยวข้อง
โดยประสานข้อมูลไปยังช่องทางที่น่าจะดีที่สุด
ไม่ว่าจะเป็น E-mail เฟสบุ๊ค หรือช่องทางอื่นใดที่เหมาะสม
   - ทั้งนี้การติดต่อประสาน แบบที่ว่ามาในนามชมรมคลับ ซึ่งเป็นที่น่าเชื่อถือได้ น่าจะเป็นแนวทางแรก
ของการ  complaint โดยระบุให้ความร่วมมือในการให้คำชี้แจง และเข้าพูดคุยต่อไป

แต่ผมพยายามหาช่องทางแจ้ง complaint เหมือนจะไม่มีเลย
ผมเห็นด้วยครับ เรื่องพวงมาลัยล็อกไม่มีแจ้งเข้ามาถึงหรือรายงานเข้ามาที่ทีมวิเคราะปัญหาเลยครับ แต่จะเป็นในส่วนของพวงมาลัยหนักมากกว่าครับ  และตามระบบกลไกการทำงานของพวงมาลัยเวลารถวิ่งอยู่จะไม่สามารถล็อกได้ครับแต่ถ้าเปนกรณีที่วิ่งๆอยู่แล้วพวงมาลัยหนักหรือฝืดอันนี้มีครับ  ผมจึงอยากให้ป๋าๆที่เคยประสบปัญหานี้(พวงมาลัยล็อก)ช่วยกันเก็บรวบรวมข้อมูลรวมไปถึงรูปถ่ายของปัญหาจะดีมากครับ
ปล.ถ้าเจอปัญหาเวลานำรถเข้าศูนย์ผมอยากให้ป๋าๆบอกให้ดีลเลอร์ทำรายงานปัญหานั้นๆอย่างชัดเจน( มีภาพถ่ายด้วยจะดีมาก ) แล้วส่งREPORT มาที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องด้วยครับ เพราะถ้าดีลเลอร์ไม่ทำปัญหาก็จะไม่มีรายงานเข้ามาครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์