Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีป๋าๆท่านใดคิดจะวางเครื่องใหม่บ้างครับ (รถปาเบนซีน)  (อ่าน 8853 ครั้ง)
TheGetter
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:51:53 pm »

เนื่องจากขับขี่ในเมือง  เวลารถติดรู้สึกปวดเท้ามากก็เลยอยากถามว่า

มีป๋าๆท่านใดคิดจะวางเครื่องใหม่บ้างครับ และจะวางเครื่องอะไรกันครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:43:11 am »

แบบว่า ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์คับ
เปลี่ยนเครื่องใหม่ แล้ว จะช่วยเรื่องปวดเท้ายังไง

หรือว่า ตอนนี้ใช้ MT เบื่อการเหยียบคลัชเปลี่ยนเกียร์
อยากไปใส่ AT   น่าจะมีทางดัดแปลงใส่เกียร์ AT กับเครื่องเดิมนะคับ
แต่ค่าใช้จ่ายคงหลายหมื่น
TheGetter
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:51:49 am »

แบบว่า ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์คับ
เปลี่ยนเครื่องใหม่ แล้ว จะช่วยเรื่องปวดเท้ายังไง

หรือว่า ตอนนี้ใช้ MT เบื่อการเหยียบคลัชเปลี่ยนเกียร์
อยากไปใส่ AT   น่าจะมีทางดัดแปลงใส่เกียร์ AT กับเครื่องเดิมนะคับ
แต่ค่าใช้จ่ายคงหลายหมื่น
อยากวางเครื่องตระกูล JZ พร้อมเกียร์ AT อะครับ
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:30:35 pm »

ผมว่าไม่คุ้มครับเสียดายรถ  ถ้าอยากได้ Auto จิงๆขายแล้วออก 2.5 GT ดีกว่า   ทนไม่ได้
joetmp
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:44:48 pm »

สนใจอยู่เหมือนกันแต่รอให้เก่าๆหรือหมดประกันก่อน
แบบว่า 2j auto ติดแก๊สหัวฉีด (ไม่ทุบห้องเครื่อง)
แต่เครื่องเดิมเก็บไว้รอขายรถค่อยติดคืน เจ ก็ขายเป็นอะไหล่ครับ
 joob
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:44:06 pm »

รออีกแปบสิ 6b31 มาในเชียงกง ก็ลงตัวพอดีเลย พร้อมเกียร์เลยนะ  เฟืองท้ายก็เอา LSD ที่่อัตราทดอันเดียวกะ V6 เลย มันก็คือ V6 เลยนั่นแหละ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
IRON-MAN
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:48:34 am »

ถ้าเป็นผมจะรอให้เครื่องพัง แล้ววาง 1uz

Pajero Sport 2.4 GLS ขาวมุก  ID.1668
TheGetter
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:05:47 pm »

ถ้าเป็นผมจะรอให้เครื่องพัง แล้ววาง 1uz
V8 เลยเหรอครับป๋า ติดแก๊สยังตกโลละ 3 บาท
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:50:37 am »

วาง JZ A/T ได้แน่นอน  ไม่มีอะไรที่ช่างทำไม่ได้   แต่ตอนนี้รถยังใหม่อยู่ คนเลยเสียดายรถ   รอให้ผ่านไปสัก 5-10 ปี  PJS อาจจะวาง J กันเป็นเรื่องปกติ คงไม่มีใครทัดทาน (หรือมีเครื่องตัวใหม่กว่านี้ มาให้เลือกวาง อาจเป็นตัว V6 มาเลย อย่างที่ป๋า Punpun แนะนำ จะได้ไม่ต้องวางข้ามสายพันธุ์)

เหมือน D-Max 3.0 Di รุ่นปี 2004  ที่เริ่มทยอยพัง (เครื่องรุ่นนี้มีปัญหาน้ำมันเครื่องแห้ง และกล่องสมองกลหมดอายุ)  ก็เริ่มวาง J กันเยอะแล้ว  ซึ่งตอนแรกๆ สาวก Isuzu ขนานแท้ก็รับไม่ได้เหมือนกัน แต่ด้วยความจำเป็น มันก็ต้องทำ เพราะเครื่องดีเซลแพงมาก เกือบ 6 หมื่น  จะซื้อตัวคอมมอนเรลมาวาง ก็แพงอีก เกือบแสน  เลยเลือกเครื่อง J ดีกว่า

ส่วนป๋า joetmp ที่อยากวางแบบไม่ทุบห้องเครื่อง ก็สามารถทำได้ครับ แต่จะไม่ดีนัก เพราะถ้าไม่ทุบ เครื่องจะอยู่ชิดคานหน้ามาก จนไม่สามารถใช้พัดลมฟรีปั๊มที่ติดมากับเครื่องได้ ต้องใช้พัดลมไฟฟ้าอย่างเดียว ซึ่งอาจมีปัญหาเรื่องความร้อนได้  จะให้ปลอดภัยต้องใช้พัดลมฟรีปั๊ม พร้อมพัดลมไฟฟ้าเป่าอัดอีก 2 ตัวครับ

ถ้าเลือกที่จะทุบ อู่ที่มีฝีมือ จะทำได้สวยงามมาก จะใช้วัสดุแผ่นกันความร้อน ปิดทับรอยทุบหลังห้องเครื่องทั้งหมด ซึ่งยุบไปไม่เกิน 2-3 นิ้ว  เปิดฝากระโปรงมา ดูไม่ออกเลยครับ

ส่วนท่านใดที่บอกว่าคุ้ม หรือไม่คุ้มนั้น อยู่ที่ความรู้สึกส่วนตัวของแต่ละคนครับ  ผมเคยเห็นคนซื้อรถป้ายแดงเอามาผ่าตัดทั้งคันทำเป็น รถแด๊นท์ ดิ้นได้ สไตร์โลว์ไรเดอร์ ก็มี   คนที่เห็น ก็หาว่าเจ้าของบ้า ทำเสียรถ ไม่คุ้ม    แต่เจ้าของรถเค้าว่าคุ้ม เค้าอยากทำ มันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของเขาครับ แต่ละคนก็มีเหตุผลแตกต่างกันไป  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 01:00:09 am โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:54:33 am »

สนใจอยู่เหมือนกันแต่รอให้เก่าๆหรือหมดประกันก่อน
แบบว่า 2j auto ติดแก๊สหัวฉีด (ไม่ทุบห้องเครื่อง)
แต่เครื่องเดิมเก็บไว้รอขายรถค่อยติดคืน เจ ก็ขายเป็นอะไหล่ครับ
 joob

เครื่องดีเซลราคาดีมากครับ  ถ้าจะขายเอาทุนก็ได้ครับ

D-max อีกคันของผม เครื่องพังสนิท ลูกสูบไหม้หมด ชาร์ปละลาย  ยังขายได้ 3 หมื่น

ไปซื้อเครื่อง 2JZ ไม่โบ  แค่ 3.5 หมื่นเองครับ + ค่าวางอีกหมื่นนึง  เท่ากับเพิ่มเงินแค่ "หมื่นห้า"  ได้เครื่องใหม่  วิ่งฉิว.......  

ถ้าซ่อมเครื่องเดิม 8 หมื่น ก็ไม่จบครับ..  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 01:01:29 am โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์