Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติด ว.แดง โมบายกะน้องปาครับ  (อ่าน 8759 ครั้ง)
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:16:31 pm »

รบกวนด้วยครับ
ออกตัวก่อนเลยครับ...ผมไม่เคยเล่นวิทยุมาก่อนครับทั้ง ว.แดง/ว.ดำ แต่ตอนนี้ตั้งใจจะหามาติดน้องปา เครื่อง ว.แดงโมบายครับเอาไว้ออกทิปเป็นคนชอบเที่ยวครับ แต่มีข้อสงสัยอยู่หลายเรื่องอยากให้ป๋าช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
1 เครื่องโมบายอันไหนน่าใช้ครับ
2 เสาที่ใช้ติดรถควรเลือกแบบไหนดีครับ
3 อุปกรณ์ สาย ควรเลือกใช้ของอะไรดีครับ
4 การติดตั้งยุ่งยากหรือป่าวครับ สามารถติดตั้งได้เองหรือควรใช้ช่างติดตั้งให้ครับ
5 ค่าขออนุญาติตั้งทั้งสถานีโมบายและเครื่องชำระทุกปีหรือครั้งเดียวครับ
6 มีร้านแนะนำไหมครับผมอยู่ดอนเมือง

ปล.ผมของบประมาณจาก ผบ.ไว้ 15000 เพิ่งผ่านกลัวเปลี่ยนใจต้องรีบจัดขาดเหลือเติมเอาเองนะครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 06:11:55 am »

ขออนุญาติ Up  

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 06:41:49 am »

งบประมาณเหลือๆ. ทีผมใช้เป็นของฟูจิซึขนาดเล็กพกพากง่ายราคา3พันกว่าบาท  เสาโมายแบบแม่เหล็กติดหลังคาไม่ใช้ถอดออก 300-400บาท ร้านที่ขายอุปกรณ์เหล่านี้อยู่บ้านหม้อ มีหลายร้านมาก. ค่อยเอารูปมาให้ชมครับ

PaEPaYz No.222
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:11:51 am »

ต้องเรียนถามก่อนว่า ต้องการแบบถาวรมั่นคง หรือเอาแบบฉาบฉวยครับ

ถ้าแบบถาวรก็คงเดินสายมาหลังรถ ใช้เมาท์หนีบฝาประตูหลังได้ทั้งซ้ายและขวาครับ เพื่อความสวยงาม
แต่ถ้าจะให้ดี แมชไว้กลางหลังคารถ การรับ-ส่งจะดีกว่าครับ

ส่วนแบบฉาบฉวยก็คงไม่พ้นเมาท์แม่เหล็กแปะไว้บนหลังคาครับ ยามไม่ได้ใช้เก็บลงได้ครับ แต่รับ-ส่งอาจจะสู้แบบแรกไม่ได้ครับ

แต่ถ้างบประมาณเยอะขนาดนี้ผมแนะนำแบบแรกครับ
ใช้เมาท์หนีบประตูหลังจะสวยงามกว่าครับ
ส่วนเครื่องต้องเลือกเอาแล้วหล่ะครับ ดีเหมือนๆกันทุกยี่ห้อ แต่ส่วนมานิยมICOM,Yaesu,Spenderพวกนี้ครับ
ส่วนจะขอมีใช้วิทยุ และตั้งสถานีบนรถ ปรึกษาที่ร้านได้เลยครับ Smiley
ร้านที่แนะนำก็คงจะไม่พ้น ร้านกวาง อมรสื่อสาร หรือร้านวิทยุทั่วไปครับ แถวๆบ้านหม้อเยอะมาก
การติดตั้งก็ลองถามร้านนั้นๆดูครับ ร้านประดับยนต์ก็ทำได้ครับ แต่ควรมีเครื่องวัดSWRครับ
ผมก็ความรู้งูๆปลาๆครับ เพิ่งหัดเล่นได้เดือน2เดือน ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:08:24 pm »

ขอบคุณป๋าทุกท่านครับ
ผมตั้งใจจะติดแบบถาวรตอนนี้เล็ง ICOM IC-2100FX  กะ SPENDER TM-581DTV
พอแนะนำได้ไหมครับตัวไหนน่าเล่นคุ้มราคา คงใช้ไปยาวอยากได้เครื่องที่ใช้งานง่ายปัญหาน้อยครับ

Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 02:18:25 pm »

ขอบคุณป๋าทุกท่านครับ
ผมตั้งใจจะติดแบบถาวรตอนนี้เล็ง ICOM IC-2100FX  กะ SPENDER TM-581DTV
พอแนะนำได้ไหมครับตัวไหนน่าเล่นคุ้มราคา คงใช้ไปยาวอยากได้เครื่องที่ใช้งานง่ายปัญหาน้อยครับ
ส่วนตัวผมชอบICOM ic-2100fxครับป๋า ด้วยชื้อชั้นเหนือกว่าspenderแน่นอนครับ ใช้งานง่ายวัสดุคุณภาพต่างกันครับ
แต่เนื่องด้วยราคาค่าตัวนั้นแพงกว่าspender เกือบ1เท่าตัว คนจึงหันมาเล่นspenderเยอะครับ
spenderก็ใช่ว่าจะเลวร้ายนะครับ มีประกันตั้ง1ปี วัตออกแรงแถมราคาถูกด้วยครับ
ถ้าป๋าไม่ซีเรียสเรื่องเงินผมแนะนำICOMครับ แพงหน่อยแต่ไว้ใจได้ครับ เล่นเดิมๆ ไม่โมวัต อยู่ยาวๆครับ
Smiley Smiley
aor0788
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 03:07:00 pm »

ระยะยาว แล้วงบขนาดนี้ตัวโมบาย ICOM ครับ เผลอๆเหลือได้ handy เพิ่มอีกตัวด้วยซ้ำ
ลองดูร้านกวาง ที่เซียร์ รังสิต ชั้นใต้ดินก่อนก็ได้ครับ
ของเยอะมีทุกแบบ และใกล้ด้วย ส่วนเรื่องขอใบอนุญาตที่ร้านมีบริการแหล่ะครับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 04:52:42 pm »

ขอบคุณครับป๋า
ICOM IC-2100FX  น่าจะดีแต่ขอแถมอีกนิดครับ ผมลองสอบถามราคาเทียบกันอยู่ 2 ร้านราคาเครื่องไม่ต่างกันเท่าไหร แต่ค่าติดตั้งร้านแรก 1,200 บาท / ร้านสอง 500 บาท ซื้อของที่ร้านเขาทั้งเครื่อง เสา สายทั้งชุดทั้งคู่ทำไมราคาต่างกันจังครับ ขอถามหน่อยครับราคาติดตั้งควรอยู่ประมาณเท่าไร หรือถ้าจะซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดมาติดตั้งเองจะยุ่งยากหรือเปล่าครับ คือเพื่อเหลือเงินจะได้จัดตัวมือถืออีกสักตัวครับ

และสงสัยอีกข้อครับ ตอนนี้รถผมยังป้ายแดงอยู่อย่างนี้จะขออนุญาติตั้งสถานีได้ป่าวครับ เพราะข้อมูลทั้ง 2 ร้านก็ไม่ตรงกันร้านแรกแจ้งว่าสามารถทำได้โดยใช้ใบซื้อขาย / ส่วนร้านสองแจ้งว่าต้องได้ทะเบียนรถมาก่อนถึงจะสามารถขออนุญาติตั้งสถานีโมบายได้ครับ / ส่วนตัวเป็นคนใจร้อนอยากติดเลย แต่ก็กลัวมีปัญหาหากโดนเรียกตรวจอยากทำให้ถูกต้องน่ะครับ หากยังขออนุญาติไม่ได้ต้องรอทะเบียนรถจริงๆอย่างงี้ถ้าเราติดไปก่อนและขออนุญาติทีหลังจะได้ไหมครับแบบแจ้งรอทะเบียนรถอะไรทำนองนี้ เพราะรู้มาว่าหากผิดโทษปรับแสนสาหัสนัก

aor0788
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:05:25 pm »

- ลองสอบถามขั้นตอนการทำงานครับ มีตัวอุปกรณ์จับยึดเครื่องหรือไม่ เดินสายสัญญาณอย่างไร น่าจะต่างกันตรงความปราณีตของงานติดตั้ง ถ้าเป็นผมควรอยู่ที่ไม่เกิน 600-700 บาท
- ติดตั้งเองไม่ยากครับ เอาสายสัญญาณหลบๆ เลื้อยๆ มาตามขอบตามซอกครับ เราอาจเก็ยงานดีกว่าร้านติดอีกครับ
- ตั้งสถานีรอได้ป้ายดำมาดีกว่าครับ เพราะต้องระบุหมายเลขทะเบียนลงในใบอนุญาตด้วย ติดก่อนอาจจะต้องเป็นกังวลอย่างป๋าว่าแหล่ะครับ

Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:45:51 pm »

- ลองสอบถามขั้นตอนการทำงานครับ มีตัวอุปกรณ์จับยึดเครื่องหรือไม่ เดินสายสัญญาณอย่างไร น่าจะต่างกันตรงความปราณีตของงานติดตั้ง ถ้าเป็นผมควรอยู่ที่ไม่เกิน 600-700 บาท
- ติดตั้งเองไม่ยากครับ เอาสายสัญญาณหลบๆ เลื้อยๆ มาตามขอบตามซอกครับ เราอาจเก็ยงานดีกว่าร้านติดอีกครับ
- ตั้งสถานีรอได้ป้ายดำมาดีกว่าครับ เพราะต้องระบุหมายเลขทะเบียนลงในใบอนุญาตด้วย ติดก่อนอาจจะต้องเป็นกังวลอย่างป๋าว่าแหล่ะครับ

ตามนี้เลยครับป๋า ขอเสริมนิดครับ เรื่องราคาผมว่าค่าแรงไม่น่าเกิน1000บาทครับ แต่ซื้ออุปกรณ์ที่ร้านของเค้าน่าจะติดตั้งให้เราถูกหน่อยนะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่งานเค้าด้วยแหล่ะครับว่าดีหรือเปล่า ปล.ควรวัดswrด้วยนะครับเพื่อความปลอดภัยของเครื่องเราเอง
CUMLA
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:21:42 pm »

-เครื่อง MOBILE ในรถรุ่นนี้ผมว่าหาที่ลงที่เหมาะสมยากหน่อยครับ... Roll Eyes Roll Eyes
-ค่าติดตั้งลองถามทางร้านดูครับว่าเขาจะติดให้ตรงไหน-อย่างไร...แล้วลองดูความยากง่าย-หมาะสมกับงานครับ Smiley Smiley
-การขอตั้งสถานีรอให้ได้ป้ายถาวรจะดีกว่าครับ จะได้จบในครั้งเดียว Cheesy Cheesy
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:54:46 pm »

หากซื้อและติดตั้งโดยขออนุญาติเฉพาะใช้งานก่อนแต่ยังไม่ขออนุญาติตั้งสถานีโมบายเพื่อรอทะเบียนรถ พอได้ทะเบียนรถ
แล้วค่อยยื่นเรื่องขอตั้งสถานนีโมบายภายหลังจะผิดมากไหมครับ คือทางร้านแนะนำมาว่าเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยกวดขันกะเครื่องแดงเท่าไหร่ (จิงป่าวครับ)

ส่วนตำแหน่งติดตั้งกะว่าจะติดใต้จอหน้าเพราะเป็นช่องว่างอยู่(ของผมเป็นวี6)น่าจะเหมาะ แต่ไม่มั่นใจว่าจะทำการติดตั้งเองได้ครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟในรถเลยครับแต่ใจอย่างลองทำเองกล้าๆกลัวๆนะครับ

numneena 1957
Jr. Member
**

like: 21

อั๊ยย่ะ. 118

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:52:25 pm »

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=11882.0

ลองดูกระทู้นี้ไหมครับ เผืีอเป็นแนวทาง

KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:03:35 am »

เจ้าของกระทู้ออกตัวว่าไม่เคยเล่น ว.ดำ ว.แดงมาก่อนเลย

ผมขอแนะนำให้ซื้อเครื่องมือถือก่อนครับ.....  แล้วค่อยๆ ขยับขยาย....  เล่นไปเรื่อยๆ จะเริ่มมีเพื่อน และจะรู้เองครับว่ารุ่นไหนเหมาะ

ผมเล่น ว. มาเกือบ 20 ปี ตอนนี้ก็ยังใช้เครื่องมือถือ + ไมค์ + เสาซีโหลด + ฐานแม่เหล็ก  อยู่เลยครับ  ก็เห็นใช้งานได้ดี

เครื่องมือถือ  มันยืดหยุ่นได้  ย้ายคันได้  ลงจากรถปุ๊ป ปลดสายสัญญาณ เสียบเสายาง ติดตัวไปได้อีก   ใช้เครื่องโมบาย+เสาถาวร  โจรมันรู้  ระวังถูกทุบรถ  รถตำรวจยังโดนขโมยเลยครับ

ปล. คำแนะนำส่วนตัวนะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:50:13 am โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 06:09:56 am »

ขอขอบคุณป๋าทุกท่านครับ

รับทราบเพื่อนำไปเป็นแนวทางครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์