Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งแก๊สอีกรุ่น เอากล่องอีกรุ่นมาใส่ แถมไม่ลงโปรแกรมให้อีก  (อ่าน 1691 ครั้ง)
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:18:37 pm »

วันนี้เอารถเข้าร้านแก๊สร้านใหม่ครับ เพราะทนพฤติกรรมไม่ใส่ใจของลูกค้าของร้านที่ติดตั้งไม่ไหว เข้าไปร้านทีไร ไม่เคยตรวจเช็คให้ มีแต่บอกปกติๆ ปรากฎว่าเจอตอเข้าหลายอย่างเลย
สาเหตุต่างๆ ที่เคยเกิดขึ้นกับรถผม ตั้งแต่วันที่เริ่มติดตั้งแก๊สมา  ได้แก่
- เครื่องวูบจังหวะแก๊สหมดแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมัน
- เครื่องสั่น กระตุกไม่นิ่งเมื่อเดินเบา
- ไฟเครื่องโชว์บ่อยมาก ถึงมากที่สุด เฉลี่ย 3 ครั้ง ต่อ 1000 กม
วันนี้ได้คำตอบที่แสนจะปวดใจจากช่างแก๊สร้านใหม่คือ  
1. ในกล่องไม่มีข้อมูลอะไรเลย เหมือนติดตั้งแล้วไม่ทำอะไรให้
2. กล่องที่ติดตั้ง เป็นรุ่นที่ถูกกว่า ราคาจ่ายไปถึง 35000 แทนที่จะได้กล่อง obd  แต่เอารุ่น 28000 เป็นกล่อง Penpium มาติดให้
หลังจากที่ได้รับการแก้ไขจากร้านใหม่ โดยการลงข้อมูลหรือลงโปรแกรมใส่กล่องแล้ว เครื่องนิ่งขึ้น จังหวะที่ขับเร็วๆ เปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมันไม่วูบ ปัญหาทุกอย่างหมดไป
ขอบอกเพื่อนสมาชิกให้เตือนกันไว้ ร้านติดตั้งแก๊สที่ไม่มีความซื่อสัตว์ต่อลูกค้าประมาณนี้ อย่าได้ให้ญาติพี่น้องเราเฉียดเข้าไปใกล้เด็ดขาด
ชื่อร้านคือ "สตาร์แก๊ส สาขา 1"  อยู่ถนนรอบเมืองอุดรธานี มีญาติบอกญาติ มีเพื่อนบอกเพื่อน ระวังไว้ให้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 10:05:38 pm โดย สายยนต์ 4021 » บันทึกการเข้า
jpuntho
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 07:01:46 pm »

ใจเย็นๆครับ........
 1.เท่าที่ผมหาดูในเน็ตไม่เคยได้ยินรุ่น obm นะครับ(ถ้ามีต้องขออภัย) จะมีแต่ OBD (หมายถึงการติดต่อระหว่าง ECU แก๊ส และ ECU รถ)
 2.ถ้าแก๊สที่ติดเป็นยี่ห้อ AC รุ่นที่ต่อกับ OBD ได้คือรุ่น AC STAG 300 Premium น่าจะ Top สุดแล้วครับ (ไม่มีคำว่า OBD ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า AC ทำไมไม่ใส่ลงไปในรุ่น เจ้าอื่นเขาใส่กันโครมๆ)
 3.ร้านไม่ลงโปรแกรมมาให้(เข้าใจว่าเป็นการจูน) อันนี้ต้องทำใจนิดหนึ่ง ร้านแก๊สส่วนใหญ่จะออโตจูนแบบเร็วๆในครั้งแรก(เพราะจะได้ไปรับลูกค้าอื่น) วิ่งครบ 1000 โลเข้าไปจูนละเอียดได้ครับ
(แต่ก็ขึ้นอยู่กับร้านว่างานยุ่งแค่ไหน ร้านที่ผมติดไม่ทำอะไรทั้งตอนติดและ 1000 โล)
อย่างหนึ่งคือเราเองต้องดูข้อมูลจาก Internet ไปด้วยว่าแบบไหนดี เส้นแบบไหนเหมาะสม จะได้คุยกับช่างด้วยว่าเราดูเป็น
 4.เรื่อง ไฟเครื่องติด ถ้าเป็นตัว V6 ได้ยินว่าแก้ไม่หายเหมือนกัน เป็นกันหลายคัน รถผม 2.4 ยังไม่มีปัญหานี้ครับ...
ปล.
ผมเองก็ไม่เคยติดแก๊ส ติดกับร้านลูกค้าเยอะ บริการไม่ดีเหมือนกันครับ..ตอนนี้จูนเอง ปรับเอง เวลาเกิดปัญหาระหว่างทางจะได้แก้ไขได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 07:05:49 pm โดย jpuntho » บันทึกการเข้า
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 10:25:12 pm »

ใจเย็นๆครับ........
 1.เท่าที่ผมหาดูในเน็ตไม่เคยได้ยินรุ่น obm นะครับ(ถ้ามีต้องขออภัย) จะมีแต่ OBD (หมายถึงการติดต่อระหว่าง ECU แก๊ส และ ECU รถ)
 2.ถ้าแก๊สที่ติดเป็นยี่ห้อ AC รุ่นที่ต่อกับ OBD ได้คือรุ่น AC STAG 300 Premium น่าจะ Top สุดแล้วครับ (ไม่มีคำว่า OBD ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า AC ทำไมไม่ใส่ลงไปในรุ่น เจ้าอื่นเขาใส่กันโครมๆ)
 3.ร้านไม่ลงโปรแกรมมาให้(เข้าใจว่าเป็นการจูน) อันนี้ต้องทำใจนิดหนึ่ง ร้านแก๊สส่วนใหญ่จะออโตจูนแบบเร็วๆในครั้งแรก(เพราะจะได้ไปรับลูกค้าอื่น) วิ่งครบ 1000 โลเข้าไปจูนละเอียดได้ครับ
(แต่ก็ขึ้นอยู่กับร้านว่างานยุ่งแค่ไหน ร้านที่ผมติดไม่ทำอะไรทั้งตอนติดและ 1000 โล)
อย่างหนึ่งคือเราเองต้องดูข้อมูลจาก Internet ไปด้วยว่าแบบไหนดี เส้นแบบไหนเหมาะสม จะได้คุยกับช่างด้วยว่าเราดูเป็น
 4.เรื่อง ไฟเครื่องติด ถ้าเป็นตัว V6 ได้ยินว่าแก้ไม่หายเหมือนกัน เป็นกันหลายคัน รถผม 2.4 ยังไม่มีปัญหานี้ครับ...
ปล.
ผมเองก็ไม่เคยติดแก๊ส ติดกับร้านลูกค้าเยอะ บริการไม่ดีเหมือนกันครับ..ตอนนี้จูนเอง ปรับเอง เวลาเกิดปัญหาระหว่างทางจะได้แก้ไขได้บ้าง
น่าจะเป็น OBD ครับ ผมคงจำผิดเอง รถผมเป็น 2.4 และใช้ eg ครับ ข้อมูลข้างต้นคือคำบอกจากช่างแก๊สร้านใหม่ ซึ่งผมว่าน่าเชื่อถือกว่าร้านที่ติดตั้งให้  ผมเองเข้าไปเช็คแก๊สตามสมุดรับประกัน 1000 10000 20000 แต่เขาก็ไม่เคยทำอะไรให้เลย แค่เดินมาคุย แล้วบอกว่าปกติ ปกติตลอด ถ้าบอกว่ามาเช็คตามระยะ เขาก็จะบอกว่าถ้าไม่มีปัญหาอย่าไปแตะมัน  พอบอกปัญหา ก็บอกว่าปกติ  ผมก็แจ้งไป ถ้าปกติ มันต้องเป็นทุกครั้ง ถ้าไม่เป็นทุกครั้ง คือไม่ปกติ  ผมเองยอมรับ ไม่มีความรู้เรื่องแก๊สครับ  ตามประสาล่ะครับ เข้าอู่ซ่อมไม่เป็น ต้องเชื่อช่าง ถ้าซ่อมเป็นคงไม่เข้าซ่อมเองดีกว่า  คราวนี้ก็เป็นประสบการณ์ล่ะครับ ว่าจะทำอะไรต้องศึกษาก่อน จะได้ไม่โดนหลอกอีก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์