Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมทดลองระบบเกียรหน่อยครับ  (อ่าน 997 ครั้ง)
Pon76
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 11:44:58 am »

สืบเนื่องจากกระทู้ ระบบกันรถไหลถอยหลังครับ
รถที่จะขอให้ช่วยทดลอง ขอให้มี paddle shift หรือเกียรบวกลบ ที่สามารถออกตัวที่เกียร 2 ได้ครับ
เพื่อทดลองว่า ปาเจโร่ เมื่อจอดบนทางลาดชันแล้ว จะไม่ไหลถอยหลังเพราะอะไร
ถกเถียงกันว่า เป็นเพราะ แรงบิด waiking speed สูง แต่ผมคิดว่าไม่ใช่ครับ เริ่มทดลองดังนี้ครับ
 1. หาเนินชันที่ปลอดภัยไม่มีรถตามหลังมานะครับ. ความชันทดลองว่าเมื่อขับขึ้นเนินไปแล้วจอดกลางเนิน
      แล้วเข้าเกียร 1 ครับ แล้วทดลองปล่อยเบรค ไม่เดินคันเร่ง รถต้องไหลกลับหลัง ย้ำว่าที่เกียร1 ถ้าเนินหรือทางลาดชันเพียงพอ
      แม้เข้าเกียร 1 รถต้องไหลกลับหลังนะครับ
2.  หลังจากรถไหลกลับหลัง ให้ช่วยลองใหม่โดย ขับขึ้นไปตำแหน่งเดิมที่รถเคยไหลถอยหลัง คราวนี้จอดแล้วเข้าเกียร 2 ครับ
     จากนั้นปล่อยเบรค ที่เกียร 2 นี้รถของผม ปาปี2011 4wd ไม่ไหลถอยหลังเหมือนเกียร 1ครับ และจะเร่งขึ้นเนินที่เกียร2 ก็ไม่ได้
      ต้องเบรคแล้วเลื่อนเป็นเกียร 1 หรือ d จึงขึ้นได้เหมือนเดิม
สรุปว่า รถไม่ถอยหลังที่เกียร2 เพราะเป็นระบบป้องกันเข้าเกียรผิด เป็นเกียร2 ป้องกันคนขับตกใจรถไหลถอยหลังและเร่งก็ไม่ได้ รถจะช่วยค้างไว้ให้ก่อน
          ให้เข้าเกียรให้ถูก ครับ.     
    ใครช่วยทดลองด้วยครับ ว่าเหมือนรถผมหรือเปล่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์