Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการติด GPS  (อ่าน 7946 ครั้ง)
toyota
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:18:08 am »

ถ้าจะใช้ GPS กับเครื่องเดิมจอเดิม
ที่มากับรถ เราจะใช้แบบไหนที่ประหยัดสุดๆแต่
ดีสุด..ขอบคุณครับ
PDFrank
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:16:42 am »

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอทราบด้วยคนครับ...

​ไม่ตั้งกระทู้ใหม่น่ะครับ...​
toyota
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 08:46:58 pm »

รอต่อไป
noung111
Jr. Member
**

like: 2

3.2 GT 4WD

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:08:33 pm »

จอติดรถเท่าที่ทราบต้องใช้ของ Apline อย่างเดียวครับ 
toyota
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:11:43 pm »

จอเดิมๆเราทำได้ไหมครับ
PDFrank
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:34:20 pm »

จอเดิมๆเราทำได้ไหมครับ

เมื่อวานไปถามร้านประดับยนต์ มา เห็น เค้า บอกว่า ทำได้ บิวอิน ราคา 10000 บาท. ระยอง นะครับ ...​
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 07:04:44 am »

ถ้ารถปี 2012 แนะนำซื้อเครื่อง การ์มิน หรือ ยี่ห้อจีน ที่มีขายทั่วๆไป 5-7 พันบาท

ส่วนผมปัจจุบันใช่เครื่องของจีนอยู่ครับ แผนที่ของ power map z9 แทั อัปเกรดแผนที่

ฟรีได้ตลอดมีรายละเอียดสถานที่ต่างๆเยอะมาก ดีกว่ารุ่นก่อนๆ มาก มีส่วนช่วยในการเดินทาง

ได้ดีในระดับหนึ่งในเส้นทางที่เราไม่เคยไป รู้พิกัดตาวเทียม กดบันทึกมันพาไปโลด..

ทุกยี่ห้อไม่สามารถไว้ใจได้ 100% ส่วนผมพอใจ 90% อีก 10% มันพาหลงทาง...ฮิ ฮิ ฮิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 08:10:25 am โดย ชายอิสระ » บันทึกการเข้า
toyota
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 10:17:58 pm »

ขอบคุณครับว่าแต่ไอ้เจ้าเครื่อง
กามิน มันมาต่อเข้ากับจอเราได้เลยหรือมันมีจอต่างหาก
แบบพกพาล่ะครับ
numnum
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 08:58:25 pm »

ผมมีประสบการณ์มาแชร์ครับ
ผมซื้อ alpine navi 202e ที่ถอดออกจาก spacewagon มาขายให้ โดยผมก็คาดว่าน่าจะต่อพ่่วงได้ เพราะคิดว่า front ของน้องปาของผมปี 2011 ก็เป็น alpine เหมือนกัน โดยที่ซื้อมามีสายต่อกับหน้าจอ M7 ด้วยครับ และตัวรับสัญญาณ แต่พอโทรหา mtech ซึ่งคือตัวแทนของ alpine ตอบว่าไม่ได้ครับ เขาว่าจะอัพเกรดอย่างไรก็ไม่ได้ ผมก็ใจแป้วสงสัยจะซื้อมาฟรี ผมลองเสี่ยงไปที่ร้านเครื่องเสียงร้านนึงแถวพระรามเก้า เจ้าของร้านเห็นแค่ถุงที่ผมถือแกก็บอกว่ามีคนเคยเอามาให้แล้วก็ต่อไม่ได้ ผมก็คิดว่าหมดหวังจริงๆ บังเอิญผมส่งสายต่อกับจอ (เขาว่าอย่างงั้น) แกก็บอกว่าคราวก่อนไม่มีสายต่ออันนี้ เจ้าของร้านก็เลยบอกว่าต้องลองดู แต่ต้องเพิ่มสาย audio ต่อ aux in และสายอะไรไม่รู้ ซึ่งล้วนเป็นของ alpine มาต่อ ใช้เวลประมาณ 4 ชั่วโมงอย่างใจจดใจจ่อ ลุ้นว่าได้หรือไม่ได้ เจ้าของร้านก็โทรมาบอกว่าได้ แต่ค่าใช้จ่ายรวมของก็แพงใช้ได้หมดไปอีกประมาณ 4 พัน จึงขอสรุปยังงี้ครับว่าใช้ navi 202e ต่อ ได้ครับ แต่คุ้มจะคุ้มหรือปล่าวถ้าได้ของมาแพงและต้องมีอุปกรณ์ต่างให้ระบบสมบูรณ์ เท่าที่สอบถาม navi 202e เป็นตัวเก่าค่อนข้างช้า แต่เล่นเป็นก็เสถียรครับ แต่ทาง mtech ดักรอจะขาย zytrus z3 ไว้อยู่แล้วราคา 2 หมื่นกว่าบาท เพราะที่เขาอุตส่าห์ให้ alpine เพราะประการเช่นนี้ครับ
ปากะโห้
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:57:21 am »

ผมมีประสบการณ์มาแชร์ครับ
ผมซื้อ alpine navi 202e ที่ถอดออกจาก spacewagon มาขายให้ โดยผมก็คาดว่าน่าจะต่อพ่่วงได้ เพราะคิดว่า front ของน้องปาของผมปี 2011 ก็เป็น alpine เหมือนกัน โดยที่ซื้อมามีสายต่อกับหน้าจอ M7 ด้วยครับ และตัวรับสัญญาณ แต่พอโทรหา mtech ซึ่งคือตัวแทนของ alpine ตอบว่าไม่ได้ครับ เขาว่าจะอัพเกรดอย่างไรก็ไม่ได้ ผมก็ใจแป้วสงสัยจะซื้อมาฟรี ผมลองเสี่ยงไปที่ร้านเครื่องเสียงร้านนึงแถวพระรามเก้า เจ้าของร้านเห็นแค่ถุงที่ผมถือแกก็บอกว่ามีคนเคยเอามาให้แล้วก็ต่อไม่ได้ ผมก็คิดว่าหมดหวังจริงๆ บังเอิญผมส่งสายต่อกับจอ (เขาว่าอย่างงั้น) แกก็บอกว่าคราวก่อนไม่มีสายต่ออันนี้ เจ้าของร้านก็เลยบอกว่าต้องลองดู แต่ต้องเพิ่มสาย audio ต่อ aux in และสายอะไรไม่รู้ ซึ่งล้วนเป็นของ alpine มาต่อ ใช้เวลประมาณ 4 ชั่วโมงอย่างใจจดใจจ่อ ลุ้นว่าได้หรือไม่ได้ เจ้าของร้านก็โทรมาบอกว่าได้ แต่ค่าใช้จ่ายรวมของก็แพงใช้ได้หมดไปอีกประมาณ 4 พัน จึงขอสรุปยังงี้ครับว่าใช้ navi 202e ต่อ ได้ครับ แต่คุ้มจะคุ้มหรือปล่าวถ้าได้ของมาแพงและต้องมีอุปกรณ์ต่างให้ระบบสมบูรณ์ เท่าที่สอบถาม navi 202e เป็นตัวเก่าค่อนข้างช้า แต่เล่นเป็นก็เสถียรครับ แต่ทาง mtech ดักรอจะขาย zytrus z3 ไว้อยู่แล้วราคา 2 หมื่นกว่าบาท เพราะที่เขาอุตส่าห์ให้ alpine เพราะประการเช่นนี้ครับ

ขอขยายความด้วยครับ สนใจมาก ตอนนี้ยังหาซื้อได้ใหมครับ
numnum
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:22:05 am »

ขยายความ ก็คือ ใครคิดอยากจะติดตั้ง GPS กับหน้าจอเดิมๆ ก็สามารถติดได้ โดยต้องหากล่องดำ หรือ กล่องสมอง หรือ Black Box แล้วแต่จะเรียกกัน ซึ่งต้องซื้อมาอาจจะเป็นของเดิมๆจากรถรุ่นอื่น ซึ่งในปัจจุบันที่เห็นติดตั้งกับอุปกรณ์ของ Alpine ได้ก็มี 2 รุ่น Alpine  Navi 202E ซึ่งเป็นรุ่นเก่า ใช้ Ship Surf 3  ส่วน อีกรุ่นนึงเป็นของ Zytrus Z3 ของ Mtech ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่าย alpine ที่รอฟันราคาอยู่ที่ 2 หมื่นกว่าบาท คือเคสนี้ต้องดูว่าแบบไหนจะคุ้มได้ของเก่ามาราคาถูก ซึ่งอาจจะหาตามเน็ต ก้ต้องเผื่อค่าสายต่างๆและค่าติดตั้งประมาณ 4 พัน ถึง 8 พัน บาท ขึ้นอยู่กับว่าได้สายต่อมาครบมั้ย อันได้แก่ สายต่อระหว่างจีพีเอส กับ จอ สายจีพีเอสต่อกับ front และสายอีกเส้นผมจำชื่อไม่ได้ หากมีครบก้เสียแต่ค่าแรงติดตั้ง ส่วนอีกแบบนึงจะมีช่างที่รับแปลงครับ ลองหาดูในเว็บนี้แหละกระทู้เก่า เค้ายังรับอยู่ ราคาผมเคยโทรถาม ประมาณ 7-8 พันบาท แต่ต้องแปลงครับ
 น่าจะเคลียร์นะครับ

Kridsda_25
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:16:16 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

อย่า!! ดูถุกใครด้วยการศึกษา เพราะปริญญาไม่ได้การันตี " สันดานคน "
PATHAILAND ID3490
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:41:05 am »

หน้าซื้อขายมีมาแล้วตรงรุ่นราคาไม่แรงลองดูได้เลย

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์