Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: V6 ไปติด แคปซูล 58 ที่ urc มาเรียบร้อยเอาข้อมูลมาแชร์ครับ  (อ่าน 3526 ครั้ง)
oxijay
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 12:12:59 pm »

พอดีศึกษาจากพี่ๆในคลับ ประกอบกับบ้านอยู่แถวดอนเมืองพอดีเลยสะดวกเข้าไปติดที่อู่นี้ครับ
แพกเกจ 49000
-เช้าขับรถเข้าอู่เวลา 0900 น. คันแรกของวันครับ จากนั้นก็ทิ้งรถไว้ สอบถามทางอู่แจ้งว่าได้ประมาณหัวค่ำ
19.00-20.00
- 19.00 ทางอู่โทรมาถามผมว่าให้ล้างรถเลยมั้ย ผมแจ้งว่าok ครับ แล้วผมก็ไปที่อู่ถึงอู่ตอน 1930
ปรากฏว่ายังอยู่ระหว่างติดตั้งครับ ระหว่างนี้ทางอู่เลยให้ไปนั่งห้อง V ระหว่างรอ (ไม่มีเด็กดริ้งนะครับ55)
รอเรื่อยๆ สลับกับเดินลงไปดู
- นั่งเบื่อนั่งเซ็งกับการรอ และบ่นกับเพื่อน ว่าทำไมอู่เค้าไม่แจ้งเราสะหน่อยหว่า ว่าจะช้า หรือติดปัญหาอะไร
ระหว่างรอ น้ำก็ม่ายมี ยังดีที่อู่อยู่ติดกับเซเว่น
-ตกลงจบที่เวลา 22.45 ครับ ผมมานั่งรออยู่ 3 ชม กว่า และรับรถกลับบ้านทันที่ ไม่มีการล้างเกิดขึ้น เพราะผมไม่รอต่อละ
เพราะผมนัดเพื่อนไว้ 3 ทุ่ม(เพื่อนด่าเบย) รวมเวลาติดตั้ง13.45 ชั่วโมงครับ
-คือเข้าใจนะครับว่างานช่าง จะมีปัญหาจุกจิกต่างๆระหว่างการติดตั้ง อาจล่าช้าได้จากความประณีต
หรือการแก้ปัญหาต่างๆ แต่น่าจะแจ้งให้ทราบกันซักหน่อยว่า ต้องรอนานแค่ไหน ติดปัญหาอะไร
ไม่ต้องให้ลูกค้าไปคอยถาม

การใช้งาน ยังไม่พบว่ามีปัญหาอะไรมากครับ ตอนนี่พบเพียงเสียงสั่น แก๊กๆเบาๆ
 ที่หน้ารถ แต่ก็เพียงพอที่จะทำให้รำคาญได้ครับ  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้าไปให้ทางอู่ช่วยเช็คอีกที

การติดตั้ง เท่าที่ตรวจสอบก็พบว่า งานเรียบร้อยดี ยังไม่เจอจุดบกพร่องอะไร
จนท.ทางอู่คนที่ประสานงานมีรูปแบบการตรวจรับและส่งรถ มีมาตรฐานดีครับ

แต่มีข้อเสียอีกนิดครับสำหรับทางอู่ ผมเห็นช่างใช้เครื่องตัดเหล็ก เครื่องเชื่อม ห่างจากจุดติดตัั้ง
ไปประมาณ10 ม. โดยไม่มีอะไรกั้น กลัวจะเกิดอุบัติเหตุจังครับ

โดยรวมก็ดูมีมาตรฐานและความชำนาญดีครับ น่าใช้บริการ

แต่เสียเพียงเรื่องการให้บริการระหว่างการขายเท่านั้นเองครับ
มาเล่าให้ฟังครับ
Ref. รถผม ป้ายแดง 9424 v6 สีดำครับ
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:09:34 pm »

สาธุ ก่อนอื่นต้องขออภัยในความไม่สะดวก และ
ขอบคุณที่ไว้วางใจติดตั้งแก๊สกับ URC GARAGE ครับ

เรื่องน้ำดื่มในห้องรับรอง ผมสอบถามแม่บ้านและไปตรวสอบดู
แล้วพบว่าน้ำดื่มที่ตู้น้ำเย็นยังมีอยู่1/4 ของถังนะครับ

ห้องประกอบงานเหล็กอยู่ไกลจากช่องติดตั้งแก๊สครับ
เครื่องตัดเหล็กก็เป็นเครื่องตัดใหญ่รอบต่ำ
เครื่องตัดติดตั้งให้ตัดเหล็กหันหน้าเข้ากำแพง
เครื่องเชื่อมเหล็กแบบอิเล็กทรอนิกส์ เชื่อมลวดเบอร์26
สะเก็ดเชื่อมเล็กมากครับ ในส่วนนี้ผมคิดมาก่อนแล้ว
ไม่ต้องกังวลครับ  แต่เพื่อความสบายใจ เดี๋ยวผมติดตั้ง
ผ้าใบในส่วนของช่องการติดตั้งเพิ่มเติมครับ

เรื่องใช้เวลานานในการติดตั้ง จริงๆแล้วงานเสร็จตั้งแต่
หัวค่ำแล้วครับ แต่ตอนทดสอบรถพบว่ามีเสียงเหมือน
เหล็กเคาะกัน จึงนำรถตรวจเช็คทุกจุดไม่ว่าจะงานท่อไอเสีย
งานถังแก๊ส หากันอยู่นาน ผมและช่างซีเรียสกันมาก

สุดท้ายมาพบว่าเป็นเสียงจากบันไดอลูมิเนียมที่
เจ้าของรถเอาใส่ไว้ท้ายรถ ตอนหลังก็เลยมานั่ง
ขำกัน แต่ก็ทำให้ส่งรถช้าดังกล่าว ต้องขออภัยด้วยครับ

เรื่องเสียงในห้องเครื่อง เป็นเสียงหัวฉีดแก๊สครับ
หัวฉีดHANAฉีดแรงแม่นยำครับ จะมีเสียงสักหน่อย
แต่ถ้าใช้รถปกติเปิดแอร์ เสียงลมแอร์ก็กลบหมดแล้วครับผม
ไม่ต้องกังวล

ผมยินดีน้อมรับคำแนะนำติชมครับผม ขอบคุณ ครับ

oxijay
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 02:29:01 pm »

- เรื่องน้ำขออภัยครับ มีตู้น้ำอยู่ในห้องจริงๆ ผมลืมสังเกต
- สะเก็ดไฟตามรูปครับ ไม่รู้ว่าหันไปทางกำแพงหรือ อะไร เพราะเข้าไปดูใกล้ๆไม่ได้
ที่แนะนำเพราะเห็นว่า ทางร้านใช้ถังแก๊ส LPG หุงต้ม เติมเพื่อทดสอบรถนะครับ กลัวจะพลาด

- ได้รถช้าไม่ว่ากันครับ ผมเองก็ทำงานสายช่าง ผมเข้าใจ ปัญหาคือ ไม่มีการแจ้งให้ทราบ
และผมต้องรอ 3 ชั่วโมงกว่า โดยที่ต้องคอยชะโงกดู ไม่กล้าไปเร่งช่างครับ

- เรื่องบันไดอลูมิเนียมก็คงน่าขำอย่างว่าแหละครับ (ส่วนตัวผมคิดว่า ต้นกำเนิดเสียงบันใดที่อยู่ในรถหลังเบาะหน้า กับเสียงจากนอกรถไม่น่าจะแยกแยะยากนะครับ)
- เรื่องหัวฉีด HANA เสียงดังซักหน่อย รับทราบครับ ถ้าขับไปถามถนนไม่ได้ยินครับ จะได้ยินตอนจอดรถหน่ะครับ(เปิดแอร์ปกติก็ได้ยินครับ)
 ยิ่งตอนดึกๆ จะชัดหน่อย แต่ไม่เป็นไรครับ รับได้ เปิดเพลงเอา

ขอบคุณสำหรับความใส่ใจ เข้ามาตอบและ รับคำแนะนำเพื่อการพัฒนาเพื่อพี่ๆเพื่อนๆ pjs ในคลับครับ
ยังไงพอครบรอบ 1000 กิโล จะรบกวนเข้าไปจูนอีกรอบครับ ตอนนี้รู้สึกออกตัวอืด นิดๆ หรือคิดไปเองไม่รู้ Cheesy

ปล. ตัดแคทเดินท่อแนวใหม่เพื่อติดแคปซูลแบบนี้ เสียงท่อที่รอบต่ำ กับเกียร์ต่ำจะดังหน่อยนะครับ อารมณ์แว้นๆหน่อย ไม่เงียบหรูเหมือนเดิม แต่รับได้ครับผมชอบแว้นๆ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 02:32:47 pm โดย oxijay » บันทึกการเข้า
^ ^V
Newbie
*

รายงานตัว

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 04:26:00 pm »

รูปที่ถ่ายมามุมกล้องอาจจะดูเหมือนใกล้ แต่ความจริงคือห่างกันเกือบ 20เมตร และเศษจากการตัดจะถุกดันเข้ากำแพงครับ

มีรูปให้ดูครับ

และตอนนี้ติดตั้งผ้าใบในส่วนช่องจอดรถเรียบร้อยแล้วครับ

เรื่องถังแก๊สบ้าน ปกติไม่ได้ใช้แก๊สบ้านมาใส่รถเช็ครั่วนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
สิ่งที่ป๋าเห็นทั้งหมดอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เป็นก็ได้ครับ  ตรงจุดนี้ไม่ต้องกังวลครับ

ที่แจ้งไม่ได้ว่านานแค่ไหน เพราะงานบางอย่างกำหนดเวลาเสร็จไม่ได้ อย่างเช่นงานคันนี้
เป็นงานหาปัญหาเสียงเคาะ ก็มีการถอดถังแก๊สลง เพื่อหาสาเหตุ เมื่อตรวจสอบแล้วไม่พบอะไรผิดปกติ
ก็ต้องใส่ถังกลับเข้าที่ ไล่หาไปทุกจุด จนกระทั่งมาพบว่า เป็นเสียงของที่อยู่ในห้องโดยสาร ซึ่งมีเสียง
หลายอย่าง เช่น เสียงบันไดอลูมิเนียม กับ พวกหม้อไฟ และ เครื่องมือครับ

อาจจะช้าสักหน่อยแต่ทุกคนก็ตั้งใจให้งานออกมาดีที่สุดครับ
เราก็ไม่ได้อยากให้ลูกค้าต้องรอนาน และ คนทำงานก็เหนื่อยและอยากพักผ่อนเร็วๆ
เหมือนกันนะครับ ที่ท่านเห็น ช่างก็ไม่ได้หยุดทำงานกันเลยถูกไหมครับผม

เรื่องเสียงท่อไอเสีย ถ้าเบื่อแว๊นแล้ว สามารถ
ใส่หม้อพักอีกใบได้ครับ เสียงจะเงียบกว่าท่อเดิมโรงงาน
อีกครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 09:59:44 pm โดย URC Garage (เบียร์) » บันทึกการเข้า

ppdisplay
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 07:42:07 pm »

ผมก็ร่วมชะตากรรมวันนั้นครับ  ดีที่นัดเมียอย่างเดียว เดินlotus กับร้านหนังสือ ซะทะลุปรุโปร่งเลย มาไกลเลยไปใหนไม่ถูก 555
^ ^V
Newbie
*

รายงานตัว

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:21:51 pm »

ผมก็ร่วมชะตากรรมวันนั้นครับ  ดีที่นัดเมียอย่างเดียว เดินlotus กับร้านหนังสือ ซะทะลุปรุโปร่งเลย มาไกลเลยไปใหนไม่ถูก 555

555+ ของป๋า ppdisplay คัน 2.4 ใช่ไหมครับ ปกติ URC ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 10 ชม. ครับ ป๋าเข้ามาเกือบเที่ยง รถเสร็จพร้อมส่งประมาณ 3ทุ่ม
ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 9 ชม. ถือว่าเสร็จเร็วกว่ากำหนดครับ

ส่วนของป๋า oxijay แก มาตั้งแต่เช้า เริ่มงานเก้าโมง หมายกำหนดการณ์เสร็จต้อง 2 ทุ่ม และงานก็เสร็จตั้งแต่สองทุ่มจริงๆก่อนที่จะเอารถป๋า ppdisplay
ออกไปเติมแก๊สวิ่งจูนครับ แต่ที่ทำให้ส่งรถสี่ทุ่มกว่า เพราะ ตอนไปวิ่งทดสอบได้ยินเสียงเคาะก๊อกๆแก๊กๆ ก็ไปนึกว่าเป็นเสียงใต้ท้องรถ โดยไม่ได้สำรวจของ
ที่อยู่ในรถครับ อันนี้ผมพลาดเองครับผม สาธุ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์