Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งTAP  (อ่าน 20215 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:02:13 pm »

ป๋า กลับมา Review กันด้วยนา  สนนราคา  และตำแหน่งที่วางกล่องครับป๋า  สงสัยจังมันเป็น Fix Config.. สำหรับรถใช้แก็ส  แล้วเวลาเราขับแบบน้ำมัน TAP มันตัดการเพิ่มองศาแบบ Auto ไหม  แล้วถ้าไม่ปรับก๋เท่ากับเราขับรถไฟแก่ตลอดอะสิ (ECU น้ำมันมันคงพยายามลด(แต่มันมีจุด MAX. ทีมันจะลดได้แค่ Range Max. ของมัน)  หรือต้องเปิด By pass เองตอนใช้น้ำมันครับ  ไม่รู้จะถามใครป๋า ...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 06:48:49 pm »

ป๋า เอส  กลับมาต่อเรื่อง TAP หน่อยถ้าว่าง  ....ครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
ed hongtong
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:35:14 am »

ในปัจจุบัน tap ที่ใช้กันอยู่เป็นแบบใช้หมุนที่กล่อง มันจะปรับแบบทั้งย่าน เช่น หากหมุนเพื่มไฟ 8 องศา มันจะปรับเพิ่มหากรถใช้เดินเบาอยู่ 12 องศา มันจะเพิ่ม เป็น 20 องศา
และหากรอบ 4000 รอบ องศาไฟ นํ้ามันอยู่ 25 tap แบบที่มีอยู่ในตลาด จะเพิ่มไฟเป็น 33
     ซึ่งในความจริงแล้ว ในรอบเดินเบา เราไม่ควรตั้ไฟแก่มากในรอบเดินเบา แต่เราสมควรเพิ่มได้มากที่รอบสูง ซึ่งกล่อง tap แบบปัจจุบันทําไม่ได้ เดียวผมมาเล่าอะไร สนุกๆให้ฟัง ต่อ ipad มันพิมพ์ยากอะคับ
   ต่อนะครับ ระบบการจุดระเบิดนั้น สมมุติว่า ในกระบอกสูบมีขนาดบรรจุอยู่ที่ 10 และพอระบบจ่ายน้ำมันที่ 10 กล่อง ecuรถ ปรับองศาไฟได้เหมาะ จะทำให้เผาไหม้เขื้อเพลิงได้หมด เมื่อวาวล์ไอเสียเปิด ก็จะมีแต่ไอเสีย จากการที่เผาไหม้หมดออกไปที่ไอเสีย
     แต่พอเป็นแก๊สที่มี oct (ผมขอย่อจากอ๊อกเทน) 105 ตามคุณสมบัติของ oct ที่สูงกว่า จะเผาไหม้ไฟได้ช้ากว่า ดังนั้นเมื่อเราใช้แก๊สในระบบที่จุดระเบิดด้วยความสามารถของกล่อง ecu รถ จะทำให้การเผานั้นนานกว่าเช่น หากใช้น้ำมัน 95 และใช้ระบบจุดระเบิดเดิม ใน 1 รอบในการ ดูด อัด ระเบิด คาย ยิ่งในช่วงการ จุดระเบิด และคาย หากใช้เวลาในการเผาน้ำมัน 95 ที่ 10 จังหวะคาย วาวล์ไอเสียจะเปิด เมื่อเผาหมดจะไม่มีไฟลามต่อไปเผาที่วาวล์ ก็จะมีแต่อากาศที่เป็นไอเสียที่ได้จากการเผาเสร็จแล้ว
     แต่พอเป็นแก๊ส จำได้ไหมครับว่า หาก oct มากขึ้น ตามคุณสมบัตินั้นจะใช้เวลาในการเผาให้หมดนานกว่า oct ต่ำ ดังนั้นหากเราใช้แก๊ส แล้วใช้ระบบเดิม จากที่เคยใช้เวลาเผาอยู่ 10 ตอนเป็นน้ำมัน พอเป็นแก๊ส ต้องใช้เวลาในการเผาหมดที่ 12 (สมมุติเพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้นนะครับ) ในระบบเวลาของการ ดูด อัด ระเบิด คาย ของรถยังคงใข้เวลาเท่านเดิม ในขณะที่วาวล์ไอเสียเปิด ไฟยังเผาไหม้ไม่หมด มันจึงลามไปเผาต่อที่วาวล์ไอเสีย จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดวาวล์ยัน ซึ่งระยะห่างของวาวล์นี้มีผลกับการทำให้กำลังอัดลูกสูบนั้นน้อยลง และอาจมากขึ้นจนเป็นสาเหตุทำให้วาวล์รั่ว หากไม่แก้ไข ก็จะทำให้เกิดอาการที่รอบเดินเบาสั้นไม่มีแรง
     แต่ไม่ต้องกังวลใน pajero sport นะครับ เพราะมันเป็น hydraulic valve ซึ่งมันจะสามารปรับระยะห่างได้แบบอัตโนมัติ
 แต่หากใช้งานไปมากๆ ก็มีโอกาสที่วาวล์จะรั่วได้ หรือหากจูนแก๊สบางมากๆ ก็ไม่เป็นผลดีครับ
     ทั้งหมดเพื่อให้เห็นตัวอย่างของระบบการทำงานของ แก๊ส กับน้ำมันครับ และระบบจุดระเบิดของรถแบบปกติ และหากใส่ tap (timing advance processor) มันจะเกิดอะไรขึ้น
       จำได้ไหมครับว่าหาก จากที่เคยใช้เวลาเผาอยู่ 10 ตอนเป็นน้ำมัน พอเป็นแก๊ส ต้องใช้เวลาในการเผาหมดที่ 12 ดังนั้นเมื่อ การใส่ tap เพื่อทำการสั่งให้ไปปรับองศาไฟจุดระเบิด ก่อน ที่ลูกสูบจะเคลื่อนตัวไปที่ศูนย์ตายบน (OVER LAP) คือจังหวะที่วาวล์ไอดีเริ่มเปิดและวาวล์ไอเสียเริ่มปิด โดยเมื่อวาวล์ไอดีเริ่มเปิดและวาวล์ไอเสียเริ่มเปิดจะมีไอดีจำนวนหนึ่งเข้าไปไล่ไอเสียให้ออกเร็วขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ในการ ทำให้ค่าเผาไหม้ที่เหลือ เหลืออีก 2 ที่ลามไปเผาต่อที่วาวล์ไอเสีย นั้นเผาหมดพอดี นั้นก็คือต้องสั่งให้จุดระเบิดก่อนประมาณ 2 (ตามตัวอย่างที่เราสมมุติ) สิ่งที่ได้จะทำให้เกิดอะไรขึ้น
     1 ยึดอายุการสึกหรอของวาวล์ ซึ่งในรถปัจจุบัน หากจูนแก๊สดีแล้วนั้น วาวล์จะไม่มีทางยันก่อน 50,000 กม.  แต่ยังไงก็ต้องตั้งวาวล์อยู่ดีครับ ในรถทึ่ไม่ใช่ hydraulic valve แต่พอใส่ tap อาจยืดอายุของวาวล์ยันได้อีก ประมาณ 30%
     2 การใส่ tap นั้น จะทำให้รถใช้แก๊สวิ่งได้ดีขึ้น เป็นสาเหตุมาจาก เมื่อหากทำให้ระบบเผาไหม้ดีขึ้น เนื่องจากไปเผาใสส่วนที่เหลือ 2 จากการยกตัวอย่าง มาเผาและใช้เป็นพลังงาน ก็จะได้พลังงานที่มากขึ้นในการจ่ายแก๊สที่เท่าเดิม (เอาส่วนที่ใช้ไม่ได้กลับมาใช้)
     3  จะทำให้ประหยัดเชื้อเพลิ่งเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 3 % หากขับขี่แบบสภาวะเดิม ไม่ใช่รถวิ่งดีขึ้นก็เหยียบมากขึ้น
         ทั้งนี้ปัจจัย ทั้ง 3 อย่างนั้นมีผลกับการจูนเป็นอย่างมาก ว่าจะได้อย่างใดอย่างหนี่ง หรือให้ได้ทั้ง 3 อย่างนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการ สำคัญอยู่ที่เราต้องการจูนให้มันออกมาประเภทไหน
        การจูน เพื่อปรับ องศาไฟจุดระเบิดนั้นเป็นเรื่องยากมาก มันจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เพื่อความแม่นยำในการจูนอย่างสูง เพราะหากจูนไม่ดี นั้นมันจะส่งผมเสียกับเครื่องยนต์ทำให้เกิดความร้อน แทนที่จะเป็นผลดีนั้นกลับเป็นลบ
       และอะไรเป็นตัววัดว่าจะจุน tap ได้ดีไหม Exhaust Gas Temperature (EGT) เป็นเซ็นเซอร์ที่จะสามารวัดอุณภูมิก๊าซหลังจากการเผาไหม้ การปรับองศาไฟจุดระเบิดเพืมนั้นเราจำเป็นต้องรู้ว่า อุณหภูมิที่ท่อไอเสียนั้นสูงเกินกว่าปกติตอนเป้นน้ำมันหรือไม่ ในวงการจูนรถแข่งนั้น หากมีช่างที่จูนรถได้ความแรงเท่ากัน นั้นจะมีช่างที่ได้รับการยอมรับคือคนที่จูนได้โดยที่องศาไฟ นั้นน้อยกว่า เพราะถือว่าทำให้เกิดผลเสียกับเครื่องยนต์ได้น้อยกว่า
      อะไรเป็นตัวชึ้บอกว่าจะทำให้รถวิ่งดีขึ้น การวัดแรงม้ากับ แรงทอร์ค แรงทอร์ค คืออะไร http://www.rmutphysics.com/charud/howstuffwork/fpte/fptethai3.htm
และเครื่องมืออะไรจะเป็นตัววัดแรงม้ากับทอร์คได้ Dyno test สถานเดียวครับ เครื่องมือที่ทำให้รถวิ่งอยู่กับที่แล้วสามารถวัด แรงม้ากับแรงทอร์ค ได้
       และการจูนแบบในฝันที่ทำให้รถวิ่งดีที่สุดโดยที่เราสามารถเห็นได้ว่าดีกว่าเดิมเท่าไหร่และเครื่องยนต์จะสึกหรอเท่าไหร่ และประหยัดเชื้อเพลิงด้วนนั้นจะเป็นจริงได้หรือไม่
     เป็นจริงได้ครับ โดยการ จูนแก๊สบนไดโนให้เท่ากับน้ำมันก่อน และใส่ tap และต้องจูนแบบล็อคค่าความเร็วในแต่ละย่าน เพื่อเป็นการปรับองศาไฟให้ดีที่สุดโดยดูว่า ทอร์ค อยู่ในจุดไหนที่สูงที่สุดที่รอบความเร็วนั้นๆ และทำการลดองศาไฟลงให้ต่ำที่สุดโดยที่ทอร์คไม่ตก โดยปัจจัยต้องอยู่ในจุดที่รักษาระดับความร้อนที่ออกมาจากไอเสียโดยดูได้จาก (EGT) เป็นเซ็นเซอร์พิเศษที่ฝังไว้กับท่อไอเสีย และหลังจากจูนไฟได้ดีที่สุด ก็ค่อยมาปรับจูนแก๊สอีกทีโดยที่ใช้เครื่องมือ a/f ratio เป็นเครื่องมือวัดส่วนผสมอากาศ/เชื้อเพลิง เพื่อวัดค่าอากาศที่ออกมาจากท่อไอเสียอีกครั้งว่าสมบูรณ์หรือไม่
     พูดนั้นง่ายครับ แต่ทำข่อนข้างอยาก ต้องใชเวลาในการทำแบบนั้น และไม่สามารทำบนถนนได้ และปัจจัยอีกตั้วหนี่งก็คือ สัญญาญการจุดระเบิดของ v6 นั้นเป็นแบบบ้าบอเป็นที่สุด มันมีการจับสัญญาญไม่เหมือนเครื่องยนต์อื่น มีการจับสัญญาญแบบซ่อนกัน จึงจำเป็นต้องใช้เวลาในการสร้างระบบ tap ขึ้นมาใหม่เพื่อให้สามารถทำการ จูนแบบที่สามารปรับที่หน้าคอมได้ไม่ใช่แค่การปรับที่ตูดกล่อง ซึ่งเป็นการปรับแบบทั้งย่าน
     ทั้งหมดนั้นที่กล่าวไป มันจะเกิดขึ้นอีกภายในไม่เกิน 3 เดือน นับจากวันที่ 13/2/56 ที่ร้านแก๊สแห่งหนึ่ง แถว สามพราน นครปฐม และท่านลูกค้าเก่าทั้งหมด จะได้สัมผัสมันก่อนครับ ตั้งแต่ทำรถมา ไม่มีอะไรมันเท่า v6 อีกแล้วครับ เพราะมันไม่เหมือนใครดี มีอะไรที่สับซ่อนเป็นที่สุด  สาธุ

ed hongtong
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:41:11 am »

ป๋า กลับมา Review กันด้วยนา  สนนราคา  และตำแหน่งที่วางกล่องครับป๋า  สงสัยจังมันเป็น Fix Config.. สำหรับรถใช้แก็ส  แล้วเวลาเราขับแบบน้ำมัน TAP มันตัดการเพิ่มองศาแบบ Auto ไหม  แล้วถ้าไม่ปรับก๋เท่ากับเราขับรถไฟแก่ตลอดอะสิ (ECU น้ำมันมันคงพยายามลด(แต่มันมีจุด MAX. ทีมันจะลดได้แค่ Range Max. ของมัน)  หรือต้องเปิด By pass เองตอนใช้น้ำมันครับ  ไม่รู้จะถามใครป๋า ...
พี่ punpun ครับ ในระบบกล่อง tap นั้นจะปรับองศศาไฟในขณะที่ใช้แก๊สเท่านั้นครับ โดยไปเอาไฟเปิดกล่องที่ติ๊กแก๊สครับ และเมื่อกลับมาใช้น้ำมัน ไฟไม่ไปเลี่ยงที่ติ๊กแก๊ส นั้นหมายถึงว่า ไฟก็จะไม่เข้าที่กล่อง tap ด้วย จึ่งเป็นการที่ให้เครื่องยนต์ไปใช้ระบบเดิมของกล่อง ecu รถครับพี่ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:45:05 am โดย ed hongtong » บันทึกการเข้า
jomjoon
ID 1571 HIGHWAY 13
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:42:40 am »

ป๋าเอส อย่าลืม 2.4 ด้วยนะคับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:58:39 am »

ป๋า กลับมา Review กันด้วยนา  สนนราคา  และตำแหน่งที่วางกล่องครับป๋า  สงสัยจังมันเป็น Fix Config.. สำหรับรถใช้แก็ส  แล้วเวลาเราขับแบบน้ำมัน TAP มันตัดการเพิ่มองศาแบบ Auto ไหม  แล้วถ้าไม่ปรับก๋เท่ากับเราขับรถไฟแก่ตลอดอะสิ (ECU น้ำมันมันคงพยายามลด(แต่มันมีจุด MAX. ทีมันจะลดได้แค่ Range Max. ของมัน)  หรือต้องเปิด By pass เองตอนใช้น้ำมันครับ  ไม่รู้จะถามใครป๋า ...
พี่ punpun ครับ ในระบบกล่อง tap นั้นจะปรับองศศาไฟในขณะที่ใช้แก๊สเท่านั้นครับ โดยไปเอาไฟเปิดกล่องที่ติ๊กแก๊สครับ และเมื่อกลับมาใช้น้ำมัน ไฟไม่ไปเลี่ยงที่ติ๊กแก๊ส นั้นหมายถึงว่า ไฟก็จะไม่เข้าที่กล่อง tap ด้วย จึ่งเป็นการที่ให้เครื่องยนต์ไปใช้ระบบเดิมของกล่อง ecu รถครับพี่ สาธุ

ในทางกฎหมายเรียกคำถามแบบนี้ว่าถามนำ  อิอิ....  (เดาคำตอบแล้วว่าต้องออกมาแบบนี้ อิ)   เลยขอฝากไปให้ Engineer ที่ Poland เลยว่า  ก็ Design ตัว Ac-300 Premium + TAP แบบ รวมอยู่ใน ECU ตัวเดียวกันเลย  Combine มันรวมเข้าด้วยกัน แล้วทำตัวถัง ECU เป็น สีทอง เรียกมันว่ารุ่น AC300 Gold เลย    รวมทั้งปรับปรุงตัว Software ที่เอามาปรับจูน เพิ่ม หมวดปรับจูนค่า Timing Advance ด้วยอีก ไดอล็อกหนึ่ง  ซึ่งมันจะกลายเป็น Super ECU เลย พอตัดการทำงานแก็สก็ยกเลิกการใช้ Timing Advance เลยในตัว เอาแบบให้แทบไม่ต้องมีการจูนเลยหรือ Auto Tuning + Manual เป็น Option เลย     ผมว่ามันคงเป็น ECU แก็สที่ล้ำหน้า และ ง่ายต่อ User มากมากเลย ...  ของมาแลัวแจ้งเลยนะป๋าเอส  อยากมากมาก.....55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:27:12 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

ed hongtong
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 04:43:00 pm »

จะทำเองแล้วครับพี่ รอโปแลนด์ไม่ไหว ไม่รู้มันทำอะไรอยู่ กำลังอยู่ในขั้นตอนเลือกวัสดุที่ป้องกันบางอย่างอยู่ครับ ส่วน 2.4 มีระบบไฟแบบเก่าแบบที่เป้นของเครื่อง 4 af ที่เป็นแบบจานจ่ายอะครับ รอแป้บหนึ่งอะครับ พี่จอม ลูกค้า vip ที่ประมูลชุดแก๊สช่วยคลับ กำลังเร่งอย่างสุดความสามารถครับ
khunkaew_V6
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 10:29:54 pm »

สวดยอดไปเลยครับ ed hongtong ในส่วนของราคาค่าติดตั้งพอจะประมาณราคาได้ไหมครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 01:16:12 pm »

เหลืออีก 2 เดือนกับอีก 20 วัน เราจะได้ติด T.A.P. (Unique Designed for Pajero Sport V6) กันแล้ว ใช่ไหมป๋าเอ๊ด ครับ...

ed hongtong
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:57:04 pm »

นับวันเลยเหรอครับ ป๋า 555 ดีครับบีบหัวใจดีผมชอบ จะ/ด้ไปบีบในส่วนคนอื่นต่อครับ ไม่เกินนั้นครับ
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:38:45 am »

ป๋าเอ็ด หากว่าวีหกมันซับซ้อนซ่อนเงื่อนมากมาย 
ผมว่านะป๋าเอ็ดทำ2.4 ออกมาก่อนก็ได้นะครับ 
นำร่องไปก่อน tapv6 จะออกมาสมบูรณ์แบบดีไม๊ครับ
2.4แฟนคลับหงษ์ทองก็ไม่ใช่น้อยนะเนี่ย  good
Bestson
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 11:33:18 am »

เข้ามารอป๋าเอ็ด ด้วยคน 

ปาขาว 2.4 GLS + AC 300 Premium คร้าบ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 06:37:09 pm »

ติดมาแล้วครับ ที่ ST RAYONG ตอนนี้กำลังติดตามผลอยู่ครับ

ป๋า TAP ที่ติดมา ขับมันไหม อยากรู้จัง Review กันหน่อย  ใส่แล้วเห็นแตกต่างเลยไหมครับ  มีการตัดสายไฟเยอะไหม 

KOB2009
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:37:32 pm »

ติดมาแล้วครับ ที่ ST RAYONG ตอนนี้กำลังติดตามผลอยู่ครับ

ป๋า TAP ที่ติดมา ขับมันไหม อยากรู้จัง Review กันหน่อย  ใส่แล้วเห็นแตกต่างเลยไหมครับ  มีการตัดสายไฟเยอะไหม 
จากที่ติดมาก้อรู้ได้ทันทีครับว่าอัตราเร่งดีขึ้น แต่มันไม่ค่อยประหยัดหนีจากเดิมเท่าไรเอาเป็นว่าการสิ้นเปลืองเหมือนเดิมแต่อัตราเร่งดีขึ้นครับ ส่วนการต่อสายก้อจะตัดต่อสองสามเส้นอ่ะครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:48:10 pm »

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์