Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปถ่ายของนู๋ซูซิกับความปวดร้าวจากคนได้ชื่อว่าหมอฝากเอาไว้  (อ่าน 8871 ครั้ง)
tosapon
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:47:13 pm »

รักจึงพาหมาไปทำหมัน กลัวเป็นมะเร็ง แต่กลายเป็นต้องส่งมันไปตาย      

เรื่องราวที่เกิดขึ้นกับกระผมในวันนี้ มันเป็นเรื่องที่สะเทือนใจผมมากๆ และไม่อยากเชื่อว่ามันได้เกิดขึ้นกระทันหัน แบบไม่ได้เตรียมใจไว้เลย

ผมอยู่จ.แพร่ เลี้ยงหมาไว้ 3 ตัวที่บ้าน ชื่อซูซิ(แม่) ชาบู(พ่อ) และ ฟูจิ(ลูก) ซูชิเป็นหมาตัวเมียที่แฟนผมซื้อมาเลี้ยงตัวแรกเป็นหมาพันธุ์ซิสุที่น่ารักมากๆเลย ก่อนจะซื้อก็คิดแล้วคิดอีกว่าการเลี้ยงหมาไม่ใช่เรื่องง่ายเลย มันต้องอยู่กับเราอีกนาน แล้วก็ต้องมาเฝ้าถามตัวเองถ้ารักมันมากแล้วมันตายหละจะทำยังไง...

คือซูซิเป็นหมาตัวเมียมีลูกตอนอายุขวบกว่าๆเป็นคุณแม่ลูก6ซะด้วย ลูกๆน่ารักทุกตัวเลย ซูจิเป็นหมาเจ้าหญิงในบ้าน กินเก่งมากๆ เอาแต่ใจตัวเอง ขอมือได้ด้วย แล้วชอบเล่นสนุก แฟนผมจะเอามันเข้าไปนอนในห้องด้วยทุกคืน ไม่เคยห่างกายแฟนผมเลย แล้วมีคนบอกว่าหมาถ้าได้ฉีดยาคุมหลายๆครั้ง ไม่ทำหมัน ระวังอายุ5ปีมันจะมีโอกาสเป็นมะเร็งสูงมากอาจตายได้ ผมกับแฟนเลยตัดสินใจเอาซูชิไปทำหมันในวันที่4 มกราคม 2555 แต่พอดีวันนี้ลืมไปว่าหมอสั่งให้งดอาหาร9ช.ม. ตอนเช้าให้มันกินเยอะเลย ก็เลยต้องเลือนไปทำหมันวันที่ 5 แทน เมื่อคืนวันที่4ก็พาซูซิไปอาบน้ำแล้วเอาไก่อบน้ำผึ้งให้มันกินเยอะเลยตอน3ทุ่มเพราะคิดว่าให้มันกินแล้วมันต้องอดอาหารอีก9ช.ม. ไม่คิดเลยนี่จะเป็นมื้อสุดท้ายของซูซิ..แล้ว พอเช้าวันรุ่งขึ้นก็เห็นซูซิมันนอนหลับอยู่วันนี้มันตื่นสายอะ ตื่น9โมงกว่าก็เลย พามันออกมาฉี่ และอึ และคิดว่าวันนี้มันไปทำหมันแล้วบ่ายๆไปรับมันกลับจากคลินิคหมอ สายๆจะแวะไปตลาดซื้อตับหมูมาให้มันกิน1กิโล และเตรียมห้องเตรียมที่นอนให้มันพักพื้นอย่างดี ก็พาซูซิออกไปทำหมันตอน11โมง มันดีใจมากได้นั่งรถเก๋งมันยืนเกาะหน้าต่างสบายอารมณ์เลยหละ และแล้วก็มาถึงคลินิคหมอตอน11โมงกว่าๆ หมอยังไม่มาคลินิคเลย แต่มีแมวมารอทำหมันอีกตัว เกือบๆเทียงหมอก็มา ชั่งน้ำหนักเรียบร้อยซูซิหนัก4.3กิโล อายุวันที่20มกรานี้ก็4ขวบเต็มพอดี หมอบอกว่าเดี๋ยวหมอจะทำหมันให้แล้วให้มันพื้นจะโทรบอกให้มารับ และแล้วผมก็แฟนก็กลับบ้านไม่คิดเลยว่านั้นหละจะเป็นครั้งสุดท้ายที่เห็นซูซิยังมีลมหายใจอยู่....และเพราะความหวังดีกลัวมันจะเป็นมะเร็งผมกับแฟนเป็นคนขับรถมาส่งมันไปตายแท้ๆ ก่อนผ่าตัดหมอให้เช็นซื้อไว้ด้วยจะไม่รับผิดชอบถ้าเกิดอุบัติเหตุระหว่างผ่าตัด....ผมก็สังหรณ์ใจแปลกๆแล้ว
เวลา12.49หมอโทรมาบอกผมว่าให้ผมทำใจ ซูชิไม่อยู่แล้ว มันหมดลมหายใจในระหว่างผ่าตัด ผมแทบซ๊อกก็รีบบอกแฟนผมทันทีแล้วก็ทิ้งงานทิ้งการทั้งหมด รีบขับรถไปหาซูซิที่คลินิคตรงข้ามบาร์สยาม แฟนผมก็ร้องไห้ตลอดทางว่ามันไม่จริง ไม่จริง ซูซิต้องไม่เป็นอะไร พอไปถึงก็เจอร่างไร้วิญญาณของซูซินอนอยู่ ผมแทบจะซ๊อคแบบไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย ก่อนมายังเล่นกับมันดีๆอยู่เลย แฟนผมกอดมันร้องไห้เหมือนคนบ้าเลยเพราะรักหมาตัวนี้มากจริงๆ แล้วมานั่งร้องไห้หน้าคลินิคหมอ......มีประโยคหนึ่งออกจากหมอที่ทำให้ผมเจ็บใจที่สุดคือ หมอดูแล้วซูซิท้องแข็งแปลกๆ หมอก็ไม่อยากผ่าทำหมันแต่เห็นว่าเอามาแล้วไม่อยากให้เสียเวลาก็เลยผ่าให้ เป็นคำพูดที่เจ็บปวดที่สุดว่าเป็นหมอมาได้ไงซื้อปริญญามาเหรอ ตรวจเลือดก็ไม่ตรวจสุขภาพ มาถึงก็ผ่าตัด แล้วยังรู้ว่าท้องมันแข็งผิดปกติแต่ไม่อยากเสียเวลาเลยผ่าตัดให้ เลยอยากจะถามเพื่อนๆว่าเดี่ยวนี้หมอจรรยาบรรณไปไหนกันหมดรู้ว่าผ่าไม่ได้ทำไมไม่บอกผมจะได้ไม่ผ่าตัด ก็ที่มาลงกระทู้ไว้ในเวปปาเจโร่สปอร์ตไทยแลนด์ก็อยากจะให้เพื่อนๆได้อ่าน และคนที่คิดจะพาหมาตัวเมียไปทำหมันได้อ่านเรื่องราวของผมก่อนตัดสินใจ ไม่อยากให้ตัดสินใจผิดพลาดแบบผมครับ...

ถ้าอยากอ่านต่อ ตามที่linkนี้นะครับ
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11542107/J11542107.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 12:48:57 pm โดย tosapon » บันทึกการเข้า
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:56:48 pm »

ขอร่วมแสดงเสียใจด้วยครับ. . .
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:58:52 pm »

เสียใจด้วยนะครับ
nursey
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:12:49 pm »

ชิสุห์ ที่บ้านอายุ 14 ปี ย้ายหนีน้ำท่วมไปด้วยกันที่สุพรรณเป็นฝีที่ท้องรักษา 3 หมอสุดท้ายมาผ่าตัดแถวบ้านบางบัวทอง หลังผ่า 12 ชม ก็เสียชีวิต 3 มค 55
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:25:34 pm »

เสียใจด้วย ทำไมหมอถึงเป็นแบบนี้นะ...เรียนก็สูง เราจ่ายก็แพง แต่ถ้าทำผิกพลาดกลับไม่ต้องรับผิดชอบหรือรู้สำนึกอะไรเลย

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:36:15 pm »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ...

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
PPV No.239
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:44:05 pm »

เสียใจด้วยครับ  นี่ก็หนึ่งชีวิต
tum2518
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:54:38 pm »

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ที่บ้านก็เลี้ยงไว้ 3 ตัว ตัวผู้ล้วนๆ  รักมันเหมือนลูกเลยครับ
tosapon
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:06:03 pm »

Sad ขอบคุณกำลังใจที่มอบให้นะครับ เดิมที่มาสมัครเวปปาเจโร่สปอร์ตไทยแลนด์ก็เพราะอยากศึกษากะว่าจะซื้อรถคันใหม่ ต้องการอยากได้รถคันใหญ่ๆ พาน้องหมาไปเที่ยวทะเล คันเก่าเป็นมาสด้า2มันเล็ก แต่มาเจอเหตุการณ์แบบนี้พูดไม่ออกเลยครับ เจ็บปวดมาก
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:37:57 pm »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
nithirut
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:46:48 pm »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 03:38:55 pm »

เสียใจด้วยนะคับ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 03:53:16 pm »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

เข้าใจความรู้สึกเลยครับผมก็รักหมาเหมือนกัน
Leopard
เย็นศิระเพราะพระบริบาล
Newbie
*

ปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 04:14:27 pm »

อ่านแล้วน้ำตาซึมครับ ผมกับแฟนก็เลี้ยงน้องหมา 5 น้องแมว 1 เป็นผู้หญิง 2 ใกล้ถึงเวลาก็ต้องพาไปทำหมันเหมือนกัน เพราะคำขู่ที่ว่าถ้าไม่ทำหมันจะเสี่ยงเป็นมะเร็งมดลูก ห่วงพวกเขาเหมือนกันครับ ไม่อยากให้เจ็บตัวเลย

ปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:44:02 pm »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์